ผู้เขียน หัวข้อ: TAXI ขอปรับจาก35เป็น50 ( ไม่ดราม่านะครับ )  (อ่าน 14260 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
Re: TAXI ขอปรับจาก35เป็น50 ( ไม่ดราม่านะครับ )
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 23:25:59 »
ถ้าขึ้น 50 คิดดูว่าลูกค้าจะลดลงเท่าไหร่ครับ เพราะต้องคิดอีกแง่ด้วยว่าลูกค้าที่ขึ้นก็มีภาระค่าใช้จ่ายอื่นๆที่แพงขึ้นด้วย

ถ้าขึ้นมาจริงอย่าน้อยคนขึ้นก็ต้องคิดมาขึ้นตามนะครับ โดยเฉพาะสภาพรถคิดว่าครึ่งต่อครึ่งที่สภาพไม่ดี คนขับก็... :(

ออฟไลน์ tinypiglet

• Newbie
  • *
Re: TAXI ขอปรับจาก35เป็น50 ( ไม่ดราม่านะครับ )
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 23:27:22 »
ผมว่าเค้ารายได้เยอะอยู่แล้วนะ บางทีผมโบกแท๊กซี่ตั้ง 30 นาทีไม่มีใครรับ เคยรีบสุดๆบอกว่าพี่เบิ้ลค่ารถให้สองเท่าเลย ยังไม่ไป 55555

ออฟไลน์ Do!phinz

• Jr. Member
  • **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 23:50:15 »
แค่ 35 บาทก็ล้นถนนแล้วนะครับท่าน

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 23:53:37 »
คราวที่แล้วก็ปรับไปแล้วหนิ ตามระยะทางมันเด้งไวขึ้น นี่จะปรับอีกแล้วหรอ

เอาจริงตอนนี้ขับรถส่วนตัวถูกกว่าขึ้นแท๊กซี่อะ แล้วใครจะขึ้นแท๊กซี่

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 00:35:44 »
แท็กซี่ไม่เคยปรับ 35 บาทแรก แต่ระยะทาง กับเวลาปรับขึ้นมาแล้วนะครับ สมัยก่อนตอน 35 บาทแรกมาใหม่ผมนั่งจากพัฒนาการกลับบ้าน 70 บาท ตอนนี้ 120 ยังไม่พอเลย

รายได้แท็กซี่ก็ไม่ใช่น้อยแมสเซ็นเจอร์ที่ออฟฟิสที่ลาออกไปขับแท็กซี่กันบอกว่าถ้าขยันนี่รายได้เกือบสามหมื่นผ่อนแท็กซี่ของตัวเองได้เลย เยอะกว่าเด็กจบใหม่ ป.ตรี อีก พวกที่รายได้น้อยนี่ส่วนมากเลือกลูกค้าแล้วก็เอาเงินไปทำอย่างอื่นหมด (อยากรู้ว่าทำอะไรไปดูตามอู่รถเอานะครับ)

ออฟไลน์ Xenix

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 01:30:27 »
ก่อนอื่นปรับปรุงมารยาท วินัย การบริการ ให้ดีก่อนดีกว่า ถึงตอนนั้นรับรองว่าไม่มีใครค้านแน่นอน

ย่างที่ข้างบนว่า ทุกวันนี้ขับรถไปไหนมาไหนเองถูกกว่าขึ้นแท๊กซี่แล้วจิงๆ

ออฟไลน์ Pingu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 02:41:32 »
ส่วนตัวผมมองในมุมมองผู้บริโภคเพราะว่าไม่รู้ว่าเค้ามีตุ้นทุนอะไรอีกนะ ผมว่าแพงไปครับ น่าจะซัก 40 หรือ  45 อย่างมาก

แต่ถ้า 50 บาทจริงผมคงไม่เลือกนั่งแน่ๆคนนึง  :-\

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 04:34:30 »
ปรับได้ปรับไปแต่ต้องแลกมาด้วยเงื่อนไงต้องลดจำนวนลง ห้ามวิ่งตอนรถว่างจอดในที่รอเรียกเท่านั้นแบบสุวรรณภูมิ เรียกแล้วไม่ไปหรือทำผิดกฏงดขับ 3 เดือน เข้มงวดมากขี้นโดยต้องลงทะเบียนรถเวลาเอามาขับมีลายเซ็นเจ้าพนักงาน ณ จุดปล่อยรถ   แบบนี้ไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 04:46:04 »
หลายคนทำไมเอาอะไรมาโยงกันแปลกจังครับ

ค่าแท็กซี่ก็ส่วนค่าแท็กซี่ครับ มารยาทคนขับก็ส่วนมารยาทสิครับ มันเกี่ยวกันตรงไหน

หรือเริ่มต้น 35 บาทแล้วไม่ต้องปรับปรุงการบริการ? จะเริ่มกี่บาทก็ต้องบริการดีไม่ใช่หรอครับ?

เช่นเดียวกัน ค่าแท็กซี่ก็ต้องให้มันเข้ากับค่าครองชีพครับ ต้องให้เขามีคุณภาพชีวิตที่ดี ไม่ใช่แค่พอใช้ไปวันๆ

หลายคนบอกว่าเมื่อก่อนอิงราคาน้ำมันก็ 35 ตอนนี้อิงราคาแก้สก็ 35 ราคาแก้สกับน้ำมันสมัยก่อนก็ไม่ต่างกัน แท็กซี่ก็ได้เงินเท่าเดิมไม่ใช่หรอ?

คำตอบคือใช่ครับ แต่ถามว่าเงินจำนวนเท่ากัน สิบปีที่แล้วกับวันนี้ มันซื้อของได้เท่ากันมั้ย?

ผมไม่รู้หรอกว่าแท็กซี่กำไรขาดทุนแค่ไหน แต่อยากให้ตอบกันสมเหตุสมผลหน่อยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 07:13:42 »
ถ้าปรับเป็น 50 แล้วไปทุกที่

ผมยอม!!

เรียกทีไร เสียอารมณ์ทุกที!!

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 07:25:32 »
ขึ้นไป 100 ก็ไม่ได้นั่งหรอกครับ
ไม่เชื่อไปลองขึ้นแถว mbk ดูซิ  ;D

ออฟไลน์ Elise

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:21:37 »
ผมเห็นด้วยนะครับว่าควรมีการปรับค่า Taxi ให้เพิ่มขึ้นแต่ไม่ควรมาปรับทีเดียว 50 บาท มิเตอร์เริ่มต้นอาจจะเป็นซะ 40 บาทแล้วก็ไปปรับในส่วนของระยะทางให้เฉลี่ยเอาครับ เฉลี่ยให้มีการเพิ่มค่าโดยสารอีกซัก 8-15% ต่อเที่ยว

แต่ก็ต้องปรับปรุงเรื่องกิริยามารยาท การขับรถ และการให้บริการแก่ลูกค้า ต้องมีบทลงโทษที่ชัดเจน และเด็ดขาด

จริงผมว่าไม่ควรมาสร้างภาระให้แก่คนนั่งนะครับ ถ้าช่วยคนขับ Taxi ไปจัดการพวกอู่ Taxi ดีกว่าไหมครับ ให้ค่าเช่าถูกลงกว่านี้ หรือ วันฟรีเพิ่มขึ้นอีก :D

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:59:36 »
พี่แท๊กซี่ที่ซื้อแท๊กซี่ด้วยตัวเอง ผ่องเอง (รถเขา อัลติส 1.6 เกียร์ธรรมดา) เล่าให้ฟังว่า
รถเขา รวมดอกเบี้ย ราคาเกือบล้าน ก็คือ 9 แสนกว่า
ผมเลยถามกลับไปว่าทำไมแพงอย่่างนั้น
เขาบอกว่า ไปซื้อมาจากอู่ เขาคิดค่าทำสี ค่าแต่งรถเป็นแทกซี่ ค่ามิเตอร์ และดอกเบี้ย
รวม ๆ แล้ว เลย 9 แสนกว่า (คิดราคาแพงชะมัดเลย)

ค่าแท๊กซี่นั้น เริ่มต้น 35 บาท มานานแล้ว ใช่ครับ
แต่แอบปรับราคาตามกิโลเมตร มาเรื่อย ๆ อยู่แล้ว
(ถ้าเจอแท๊กซี่โกงมิเตอร์ หรือ ใช้ล้อเล็ก เพื่อวงรอบที่ล้อมหมุนมากขึ้น ยิ่งแย่เลย)

เมื่อ ผู้บริโภค เสียเงินมากขึ้น ย่อมคาดหวังการบริการที่ดีขึ้นอยู่แล้ว
ในทุก ๆ สินค้า และบริการบนโลกนี้

ที่ควรแก้ คือ จำกัดจำนวนแท๊กซี่ กวดขันมารยาทและวินัยการจราจร
บังคับช้กฎหมายให้จริงจัง

เข้าใจครับว่า คนขับแท๊กซี่ก็ต้องกินต้องใช้ คนขึ้นก็ต้องกินต้องใช้เฃ่นกัน
หากต้องช่วยค่าครองชีพแท๊กซี่จริง ๆ ขอเริ่มต้นที่ 40 บาทได้มั้ย
ผมเคยเรียกรถจาก สำโรง กลับบ้าน ที่ห่างไปแค่ 5 กิโล ต้องเรียก 5 - 6 คัน ถึงไป

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:21:42 »
ถ้าขึ้นขนาด50บาท รถต้องดีกว่านี้ครับ ไม่ใช่แอร์ร้อน น้ำมันเกียร์ไม่เคยเปลี่ยน เสียงเกียร์หอนตลอดเวลานั่ง

ผ้าเบรคไม่ยอมเปลี่ยนแทบจะเหล็กกับเหล็กสีกันแล้ว จะนั่งทีต้องเลือกคันใหม่ๆ เป็นห่วงความปลอดภัยในชีวิตตัวเองครับ

ปล.ยังไม่นับเรื่องคนขับอีกอย่าง

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:25:45 »
ใครที่อยากให้จำกัดจำนวนแท๊กซี่แปลว่าเกิดไม่ทันยุคแท๊กซี่จำกัดจำนวนซึ่งนรกกว่าทุกวันนี้มาก แท๊กซี่เล่นตัวกว่าสมัยนี้เยอะครับ รถก็ไม่มีให้เลือกเก่ายังไงก็ต้องไป ถามว่าแท๊กซี่มีเยอะเกินไปหรือไม่ผมตอบเลยว่าไม่ เพราะช่วงชั่วโมงเร่งด่วนหาแท๊กซี่ขึ้นได้ยากมากแปลว่ารถยังมีไม่พอกับผู้โดยสารแต่ช่วงสายๆ-บ่ายนี่หารถขึ้นไม่ยากเท่าไหร่

ออฟไลน์ NOOM22

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:51:34 »
ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ
ผมว่าถ้าจะปรับราคา ควรไปปรับการบริการใหม่ครับ หรือกฎหมายระเบียบต่างๆให้เป็นระบบก่อน
เช่น อายุของรถ / ที่กั้นระหว่างคนครับและผู้โดยสาร / การเลือกรับผู้โดยสาร / ความเร็ว ความปลอดภัยต่างๆ /มารยาทในการบริการ เป็นต้น
ผมว่าถ้าจะขึ้นก็คงไม่มีใครว่าหรอกครับ
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 10:57:54 »
ขึ้นก็ได้คับเพราะต้นทุนมันเพิ่มจิง แต่ขอให้อยู่บนเหตุผลด้วยคับว่าที่ขึ้นเป็น 50 บาทนั้นคิดจากอะไรคับ ควรสำรวจก่อนนะคับว่า taxi คันหนึ่งเฉลี่ยวิ่งวันละกี่กิโล ใช่แก็สวันละกี่ลิตร ต้นทุนแก็สที่ขึ้นมาคิดเป็นเท่าไหรของต้นทุนเดิม ก็ปรับขึ้นตามนั้นคับ

ออฟไลน์ cdap

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:14:23 »
1. รถทุกคันควรผ่านการตรวจสภาพอย่างเข้มงวดครับ ทุกกี่เดือนก็ว่าไป ไม่ใช่ปีละครั้ง
2. คนขับแท๊กซี่ต้องผ่านการอบรม ที่เข้มงวด ผ่านการสอบ ที่เข้มงวด คนขับแท๊กซี่ควรเป็นตัวอย่างที่ดีในการขับขี่ ไม่ใช่แบบปัจจุบัน
3. อู่แท๊กซี่ต้องมีส่วนรับผิดชอบในการกระทำของแท๊กซี่ด้วย มีโทษเบาโทษหนัก ไม่รับผู้โดยสารปรับไปเลย แท๊กซี่ปล้นจี้ ทำร้ายผู้โดยสาร ห้ามวิ่งทั้งอู่เลย 1 เดือน ทำอีกปิดอู่เลย

ควรมีการยกระดับควบคู่กันไป สอบผ่านแล้วค่อยปรับให้ก็จะดีมาก

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:27:34 »
ค่าแก๊สก็ยังอยู่ในระดับที่โอเค น้ำมันก็ใช้น้อย
ควรจะไปจำกัดจำนวนแท้กซี่มากกว่า ที่รายได้น้อยลงเพราะแย่งลูกค้ากันเอง
อีกอย่างเลือกรับผู้โดยสารเองด้วย ใกล้ไม่ไป ไกลมากไม่ไป
ปฏิเสธลูกค้าแบบหน้้าด้านๆ อ้างโน่นอ้างนี่ ส่งรถมันตลอด 24 ชม.
แล้วมันจะแปลกอะไรถ้ารายได้จะน้อยลง เพราะคนเค้าเบื่้อกัน
ถ้าจะขึ้นราคาเป็น 50 บาท ก็ขึ้นไปเถอะ ผมคนนึงหละ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ
จะขอไม่ขึ้นอีก

ออฟไลน์ Pathompong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:38:42 »
วันนี้ ผมติดธุระไม่ได้ไปส่งแฟน
แฟนเลยต้องขึ้นรถ taxt ไปธุระ สักพักกดโทรมาแต่ไม่พูดรถ ให้ฟังเสียงในรถ
taxt ขอปรับราคาเอง อ้างว่าค่าใช้จ่ายเยอะ รถเยอะต้องแย่งกัน ขอขึ้นราคาตอนนี้เลย บ้าจริงๆ

ออฟไลน์ คนกรุง

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:53:56 »
ขึ้นมา40ก็พอ ขึ้นที50มันเกินไปมันเหมือนเอาเปรียบผู้โดยสารเกิน แค่ค่าข้าวขึ้นจานละ5บาท ยังบ่นกันงึมงัมเลย

ออฟไลน์ arlao

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 12:33:53 »
ไม่เห็นความจำเป็นต้องปรับราคาค่าโดยสารขึ้น

เพราะทุกวันนี้ มันเลือกผดส.ไปเรื่อยเปื่อย ผดส.เรียกก็ปฏิเสธไม่ไป 10คันเป็นแบบนี้ซะ9คัน
แสดงว่าTaxiส่วนใหญ่รายได้ดีอยู่แล้ว วิ่งรถเปล่าๆก็ยอม รับผดส.บ้างไม่รับบ้าง สบายๆ

จึงไม่มีเหตุผล มาขอขึ้นราคาค่าโดยสาร

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 12:55:27 »
ค่าแก๊สก็ยังอยู่ในระดับที่โอเค น้ำมันก็ใช้น้อย
ควรจะไปจำกัดจำนวนแท้กซี่มากกว่า ที่รายได้น้อยลงเพราะแย่งลูกค้ากันเอง
อีกอย่างเลือกรับผู้โดยสารเองด้วย ใกล้ไม่ไป ไกลมากไม่ไป
ปฏิเสธลูกค้าแบบหน้้าด้านๆ อ้างโน่นอ้างนี่ ส่งรถมันตลอด 24 ชม.
แล้วมันจะแปลกอะไรถ้ารายได้จะน้อยลง เพราะคนเค้าเบื่้อกัน
ถ้าจะขึ้นราคาเป็น 50 บาท ก็ขึ้นไปเถอะ ผมคนนึงหละ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ
จะขอไม่ขึ้นอีก

เห็นด้วยครับ   คัดกรองให้แท๊กซี่ดีๆเยอะๆ รถก็ติดน้อยลง (เพราะบางห้างแท๊กซี่แม่งจอดแดกไปสองเลน) แล้วคนจะไม่บ่นเรื่องบริการเองแหละ  หลังจากนั้นจะขึ้นค่าบริการผมว่า โอเคครับ

เพราะทุกวันนี้ หลายคน ถ้าเจอแท๊กซี่ดีๆ ก็ให้ทิปอยู่แล้ว บางทีมิเตอร์ 107 ให้ไป120ไม่ต้องทอนก็มี

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 13:19:01 »
ผมเห็นด้วยอย่างมาก เพราะ Taxi Meter เริ่มต้น 35 บาท มาตั้งแต่ตอนเริ่มมี Taxi Meter เมื่อ 20 ปีที่แล้ว
ตอนนั้นทุกคันใช้ก๊าซลิตรละ 5-6 บาท จนทุกวันนี้ราคาก๊าซและค่าเช่ารถขึ้นมาตั้งกี่เท่าตัวแล้ว Taxi ไม่เคยได้ปรับราคา
แต่มันก็ทำให้เห็นว่าหน่วยงานที่เกี่ยวข้องแย่ขนาดไหน การปรับราคาควรจะปรับทีละเล็กน้อยให้เป็นไปตามต้นทุน
จะได้ไม่ส่งผลกระทบต่อผู้ใช้บริการและรายได้ของ Taxi มาก จนมันเป็น Shock wave ไปทั้งระบบ
นี่อะไร ปรับโครมเดียว 50% เป็น 50 บาท ยังไงก็ต้องช็อคแน่นอน

เรื่อง Taxi รายได้น้อยลงเพราะรถเยอะไป อันนั้นต้องไปจัดการอีกเรื่องนึงครับ แต่ยังไงรายได้ควรจะ Reflect ต้นทุนก่อน

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 14:55:26 »
เคยนั่ง แค่นิดเดียวพอเผลอก็เลขวิ่งเอาๆ เกือบร้อยแหละครับ วิ่งราวๆ 20 km ก็จัดหนัก 200 กว่า ไม่รู้ทำไมแพงจัด
ไม่ได้นั่ง taxi มานาน แพงขนาดนี้เชียวหรือครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 15:37:17 »
50 บาท ผมแทบไม่อยากจะขึ้นละครับบอกตรงๆ

ออฟไลน์ lovehome

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 16:51:50 »
น่าจะรื้อโครงสร้างแท็กซี่ใหม่ดีกว่า เริ่มตั้งแต่ที่อู่เลย ส่วนการตรวจสภาพที่ขนส่ง ขอบอกว่า จ้างโต๊ะที่นั่นเข้าไปตรวจด้วยเสียเพิ่ม 250 บาท ผ่านฉลุย ขนาดติดมืดฟิมล์ยังผ่านครับ

ออฟไลน์ littlefish

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 17:08:06 »
ผมว่าควรจัดระเบียบแท็กซี่หน่อยเพราะ เดี๋ยวนี้แท็กซี่เยอะจริงๆ เวลาไม่ต้องการใช้ก็แทบจะวิ่งมาให้เห็นทุกๆ 30 วินาที

แต่เวลาต้องการจะใช้ รอเป็นชั่วโมงกว่าจะเจอคันที่ว่าง และยินดีไป
- Toyota Corolla 1.6 J/MT (2002)
- Honda Jazz GE 1.5 S/AT (MC 2011)
- Mazda2 DE 1.5 Elegance Spirit/AT (Racing Series 2012)

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 21:59:12 »
ผมเห็นด้วยถ้าจะขึ้นราคา
แต่เริ่มต้น50บาท โหดไปครับ
ซัก40บาทได้มั้ย แล้วไปขึ้นราคาตามระยะทางเอาอีกหน่อยนึง เริ่มต้น50บาท ผมคนนึงไม่ขึ้นแน่นอน คิดดูว่าจากห้างแถวบ้านผมนั่งTaxiไม่ถึง10นาที ตอนนี้ค่าโดยสารประมาณ60บาท ถ้าเริ่มต้น50บาทค่าโดยสารคงไปที่ประมาณ75บาท เผลอๆเจอบางคันมิตเตอร์เทพไม่ล่อไป80-90บาทเลยเหรอ

ส่วนเรื่องการบริการอะไรนี่ โดยความรู้สึกส่วนตัวนะTaxiส่วนใหญ่บริการไม่ได้แย่อะไรนะครับ แต่พอเจอTaxiเฮียๆมาก็ไปเหมารวมหมด ผมว่าบางทีมันก็ไม่แฟร์กับTaxiเท่าไหร่นะครับ ที่เค้าขับดีๆก็มีเยอะแยะ แล้วที่รายได้น้อยเพราะเอางินไปทำอะไรนี่ ผมว่าอย่าเอามาเป็นประเด็นเลยครับ มันไม่เกี่ยวกับที่จะขึ้นราคาเลย ยอมรับว่าเดี๋ยวนี้Taxiมันเยอะจริงๆ แต่พอตกเย็นผมเห็นก็แย่งกันขึ้นนะ ยิ่งถ้าฝนตกนี่Taxiขายดีมากรถแทบไม่มี ไม่เข้าใจเหมือนกัน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 08:23:13 »
ผมเห็นด้วยอย่างมาก เพราะ Taxi Meter เริ่มต้น 35 บาท มาตั้งแต่ตอนเริ่มมี Taxi Meter เมื่อ 20 ปีที่แล้ว
ตอนนั้นทุกคันใช้ก๊าซลิตรละ 5-6 บาท จนทุกวันนี้ราคาก๊าซและค่าเช่ารถขึ้นมาตั้งกี่เท่าตัวแล้ว Taxi ไม่เคยได้ปรับราคา
แต่มันก็ทำให้เห็นว่าหน่วยงานที่เกี่ยวข้องแย่ขนาดไหน การปรับราคาควรจะปรับทีละเล็กน้อยให้เป็นไปตามต้นทุน
จะได้ไม่ส่งผลกระทบต่อผู้ใช้บริการและรายได้ของ Taxi มาก จนมันเป็น Shock wave ไปทั้งระบบ
นี่อะไร ปรับโครมเดียว 50% เป็น 50 บาท ยังไงก็ต้องช็อคแน่นอน

เรื่อง Taxi รายได้น้อยลงเพราะรถเยอะไป อันนั้นต้องไปจัดการอีกเรื่องนึงครับ แต่ยังไงรายได้ควรจะ Reflect ต้นทุนก่อน

ตามนี้เลยครับ
และรถนะเปลี่ยนได้แล้วแพงเกิน 9 แสนมารับ 35 บาท ตลกมาก