ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหา น้ำมันยังไม่เต็มถัง แต่หัวจ่ายตัด  (อ่าน 18998 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member

จะสอบถามเกี่ยวกับปัญหา น้ำมันยังไม่เต็มถัง แต่หัวจ่ายตัด
รถที่ใช้เป็น Toyota Vios 2012 เวลาเติมเต็มถังก็ประมาณ 1,200-1,300บาท

ครั้งที่ 1
ใช้เกือบหมดถังแล้ว พอพนักงานเติม อยู่ดีๆเด้งตัดที่ 100กว่า ก็เลย งง ให้พนักงานกดไปอีก มันก็ตัดที่ 500กว่าบาท
แต่ผมรู้ว่ามันยังไม่เต็ม ก็เลยให้พนักงานเติมต่ออีก มันก็ตัดที่ 900กว่าบาท ก็เลย พอละ ลำคาญ ^_^ ก็เลยเติมแค่นั้น
สรุปแล้วพอสตาร์ทรถเรียบร้อย น้ำมันก็ยังไม่เต็มถังครับ เหลือประมาณ 1ขีด

ครั้งที่ 2
อาการแบบเดิมครับ ใช้เกือบหมดถัง มันตัดที่ประมาณ 600กว่าบาท แต่ความจริงแล้วมันต้องประมาณ 1,200-1,300บาท

ทั้ง 2ครั้งนี้ เติมปั้มบางจากครับ เติมน้ำมัน E20 มาตลอด แต่ว่าปั้มคนละสาขากันนะครับ ครั้งแรกเป็นปีที่แล้ว
ครั้งที่สอง พึ่งมาเป็นวันนี้ เลยอยากทราบว่า ปัญหาแบบนี้ มันเกิดจากตัวรถเรา หรือว่า เกิดจากหัวจ่ายน้ำมัน ผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2013, 20:55:20 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
Re: สอบถามปัญหา น้ำมันยังไม่เต็มถัง แต่หัวจ่ายตัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 21:05:14 »
เกิดจากหัวจ่ายน้ำมันครับ ^^

ออฟไลน์ Krissurg

• Full Member
Re: สอบถามปัญหา น้ำมันยังไม่เต็มถัง แต่หัวจ่ายตัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 21:14:33 »
ที่หัวจ่ายครับ
รถผมก็เคยเป็นแต่เป็นแค่ครั้งเดียว

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 21:31:47 »
เคยเติมเองครับ อาการแบบนี้จะเป็นตอนที่ดันหัวจ่ายลงไปลึกๆแล้วบีบคับบีบแบบสุดแรง น้ำมันน่าจะกระเด็นไปโดนเซนเซอร์ตรงปลายหัวจ่ายมั้งครับ(ผมเดาเอานะว่ามันน่าจะมีเซนเซอร์อยู่)

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 22:05:09 »
ขอแนะนำในฐานะเด็กปั๊มเก่า ;) ถ้าระบบการทำงานของปั๊มสมัยนี้ยังเหมือนเมื่อสมัยก่อนนะครับ  ให้ลองทำแบบนี้ดูคือ ใส่ nozzle (ตัวที่เติมน้ำมันนั่นแหละครับ) เข้าไปในช่องเติมน้ำมันให้สุดนะครับ แล้วให้ถอนปลายท่อออกมาประมาณครึ่งนึงของปลายท่อ  และล็อคระดับความแรงหรือบีบการฉีดน้ำมันให้ช้าลงระดับนึง แล้วคอยดูว่ามันจะตัดที่เต็มถังให้มั๊ย เหตุผลคือน้ำมันจะถูกตัดเมื่อมี vapor ฟุ้งอยู่ที่ปลายท่อเติมน้ำมันครับ ท่อที่เติมของรถเราจากปลายที่เติมจนถึงถังน้ำมันนั้นส่วนมากจะโค้งๆงอๆก่อน บางทีปลาย nozzle ไปอยู่ในส่วนที่โค้งเป็นมุมของท่อ น้ำมันที่เราเติมอยู่มันกระฉอกกลับมา หัวปั๊มมันก็เลยตัดครับ มีอีกอย่างไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้ยังมีเติมน้ำมันกันจนล้นหรือเปล่าเพราะ nozzle  มันจะมีอยู่ยุคนึงมีการใช้ nozzle ชนิดที่ดูดน้ำมันกลับได้ด้วยในกรณีที่เติมเต็มแล้วแต่หัวปั๊มไม่ยอมตัด

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 22:45:03 »
อืม..น่าคิด ใส่หัวลงลึกสุดป้องกันหัวจ่ายเด้งออกตามจริงน้ำมันที่ลงถังจะไม่เท่ากับการใส่หัวจ่ายลงแค่ครึ่งนั่นหมายถึงต้องจับใว้ด้วยจะได้น้ำมันที่มากขึ้น

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 05:48:05 »

จะสอบถามเกี่ยวกับปัญหา น้ำมันยังไม่เต็มถัง แต่หัวจ่ายตัด
รถที่ใช้เป็น Toyota Vios 2012 เวลาเติมเต็มถังก็ประมาณ 1,200-1,300บาท

ครั้งที่ 1
ใช้เกือบหมดถังแล้ว พอพนักงานเติม อยู่ดีๆเด้งตัดที่ 100กว่า ก็เลย งง ให้พนักงานกดไปอีก มันก็ตัดที่ 500กว่าบาท
แต่ผมรู้ว่ามันยังไม่เต็ม ก็เลยให้พนักงานเติมต่ออีก มันก็ตัดที่ 900กว่าบาท ก็เลย พอละ ลำคาญ ^_^ ก็เลยเติมแค่นั้น
สรุปแล้วพอสตาร์ทรถเรียบร้อย น้ำมันก็ยังไม่เต็มถังครับ เหลือประมาณ 1ขีด

ครั้งที่ 2
อาการแบบเดิมครับ ใช้เกือบหมดถัง มันตัดที่ประมาณ 600กว่าบาท แต่ความจริงแล้วมันต้องประมาณ 1,200-1,300บาท

ทั้ง 2ครั้งนี้ เติมปั้มบางจากครับ เติมน้ำมัน E20 มาตลอด แต่ว่าปั้มคนละสาขากันนะครับ ครั้งแรกเป็นปีที่แล้ว
ครั้งที่สอง พึ่งมาเป็นวันนี้ เลยอยากทราบว่า ปัญหาแบบนี้ มันเกิดจากตัวรถเรา หรือว่า เกิดจากหัวจ่ายน้ำมัน ผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ

ลักษณะท่อน้ำมันลงถังในรถ ทำให้เกิดฟองอากาศไปดันให้ท่อจ่ายตัด มีสิทธิ์เป็นที่ รุ่นของตัวจ่ายน้ำมัน

วิธีง่ายๆ
ลองกับปั๊มอื่นที่ไม่ใช่บางจากดูก่อนครับ
เวลาเติม ให้เติมแบบช้าๆ ใจเย็นๆ ฟองอากาศจะไม่ขึ้นมาดันตัวหัวจ่ายน้ำมันครับ

ขอแนะนำในฐานะเด็กปั๊มเก่า ;) ถ้าระบบการทำงานของปั๊มสมัยนี้ยังเหมือนเมื่อสมัยก่อนนะครับ  ให้ลองทำแบบนี้ดูคือ ใส่ nozzle (ตัวที่เติมน้ำมันนั่นแหละครับ) เข้าไปในช่องเติมน้ำมันให้สุดนะครับ แล้วให้ถอนปลายท่อออกมาประมาณครึ่งนึงของปลายท่อ  และล็อคระดับความแรงหรือบีบการฉีดน้ำมันให้ช้าลงระดับนึง แล้วคอยดูว่ามันจะตัดที่เต็มถังให้มั๊ย เหตุผลคือน้ำมันจะถูกตัดเมื่อมี vapor ฟุ้งอยู่ที่ปลายท่อเติมน้ำมันครับ ท่อที่เติมของรถเราจากปลายที่เติมจนถึงถังน้ำมันนั้นส่วนมากจะโค้งๆงอๆก่อน บางทีปลาย nozzle ไปอยู่ในส่วนที่โค้งเป็นมุมของท่อ น้ำมันที่เราเติมอยู่มันกระฉอกกลับมา หัวปั๊มมันก็เลยตัดครับ มีอีกอย่างไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้ยังมีเติมน้ำมันกันจนล้นหรือเปล่าเพราะ nozzle  มันจะมีอยู่ยุคนึงมีการใช้ nozzle ชนิดที่ดูดน้ำมันกลับได้ด้วยในกรณีที่เติมเต็มแล้วแต่หัวปั๊มไม่ยอมตัด

วิธีนี้ก็ช่วยได้มากครับ

ออฟไลน์ Bluecat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:49:26 »
ถ้ากรณีที่เราไปแนะนำน้องคนเติมเค้าไม่ได้ ก็อาจจะลองเปลี่ยนปั๊มเติมดูดีกว่าไหมครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 14:56:38 »
โอเคครับ สบายใจละ ไม่ได้เป็นที่รถ (ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ)

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 22:36:32 »
ความรู้ใหม่เลยนะคะเนี่ย เคยสงสัยอยุ่เหมือนกันว่าหัวจ่ายมันมีกลไกตัดน้ำมันยังไง เจอปัญหาเเบบนี้สองครั้งติดๆเลย ไม่เปลกที่จขกท.จะคิดว่ารถตัวเองมีปัญหา ฮ่าๆ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 10:47:58 »
ความรู้ใหม่เลยนะคะเนี่ย เคยสงสัยอยุ่เหมือนกันว่าหัวจ่ายมันมีกลไกตัดน้ำมันยังไง เจอปัญหาเเบบนี้สองครั้งติดๆเลย ไม่เปลกที่จขกท.จะคิดว่ารถตัวเองมีปัญหา ฮ่าๆ

55

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 11:37:02 »
ตอนอายุ 10 ขวบ ที่บ้านเคยทำปั๊มน้ำมัน ผมเคยทำหน้าที่เป็นเด็กปั๊มบางครั้ง ที่บริเวณปากท่อปล่อยน้ำมันจะมีเซ็นเซอร์คอย ตัดเวลาที่มัน้ำมันหรือฟองน้ำมัน ทะลักออกมา เพื่อป้องกันไม่ให้น้ำมันล้นออกได้
ที่เคยเห็นตัดบ่อย เกิดจาก
 1 เด็กปั๊มเติมน้ำมันเร็วเกินไป ในขณะที่ท่อรับน้ำมันของรถคุณมันเล็ก ระบายไม่ทัน คือจริงๆก็ขนาดพอเหมาะแหละ แต่เด็กปั๊มเล่นขี้เกียจรอนาน กดแรง เร็วไปเลย
2 ฟองมาก มักเกิดในน้ำมันดีเซล ตัดได้เหมือนกัน
3 น้ำมันเต็มถังจริง ๆ (เขย่า ขย่มๆๆ เติมได้อีกนิด )
4 หัวเติม เสีย (ไม่ค่อย เจอ)

เท่าที่นึกได้ครับ

ออฟไลน์ nodano

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 16:48:18 »
เคยสงสัยเหมือนกันค่ะ ว่าดูยังไงว่าน้ำมันเต็มถัง ได้ความรู้เพรียบ