ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถ Taxi ในอเมริกา เดียวนี้เริ่มไม่ใช่ Ford Crown Victoria แล้วครับ  (อ่าน 5947 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยมากครับ

ดูหนังอเมริกันสมัยก่อนจะมี Ford กับ GM รุ่นไรไม่รู้เป็นรถ Taxi รถตำรวจตลอด

แต่ทำไมเดียวนี้ เริ่มมีรถอื่นๆ เข้ามาแล้วนะครับ เช่น VW Jetta

Ford Escape หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ

แล้วก็ Camry HB Prius

หลากหลายมากๆ

เหมือนกับเขาจะลดขนาดลดลงในขณะที่บ้านเราจะ up ขึ้นแพงขึ้น ทั้งตัวรถและราคาครับ

มีท่านใดพอจะรู้บ้าง ขอแลกเปลี่ยนความคิดครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2013, 20:15:42 โดย GreenG »

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม ประหยัด ลดภาษีคาร์บอน(บ้านเราไม่มี) ยิ่งใส่ใจสิ่งแวเล้อมยิ่งเพิ่มภาพพจน์บริษัทแทกซี่นั้น ส่วนใหญ่ที่เห็นก็รถไฮบริดทั้งนั้นที่เป็นแทคซี่...เท่าที่ได้ข้อมูลมา

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
Crown Victoria ไม่ได้ผลิตต่อแล้วด้วยครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Ford_Crown_Victoria

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
เดี๋ยวก็จะมี Nissan NV200 มาเพิ่มอีกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ของเก่าก็โรยรากันไปครับ

รถตำรวจที่เคยเห็นมาช่วยกัน บางคันก็เป็นลูกค้า จะเป็น Charger

ออฟไลน์ localgame

ล่าสุดไปมาเจอแต่ prius hybrid ยี่ห้ออื่นนี่แทบไม่มีเลย สงสัยที่อเมริกาไม่ค่อยมีปั้มแก๊สLPG  :D

ออฟไลน์ sirisak_ac118

น่าจะเป็นเพราะ Crown เป็นเครื่อง V8 คงกินน้ำมันกันหน้าดู

GreenG

• บุคคลทั่วไป
น่าจะเป็นเพราะ Crown เป็นเครื่อง V8 คงกินน้ำมันกันหน้าดู

ครับ บ้านเราเองก็น่าจะลดขนาดรถลงมาบ้างครับ

ใหญ่เกิน ราคาค่าโดยสารจะได้ไม่ต้องขึ้นมาก ประหยัดเชื้อเพลิง

ออฟไลน์ HYDE--

ที่ Toronto จะใช้ Crown Victoria เป็นรถตำรวจเท่านั้นครับ เอามาทำแทกซี่ คงกินน้ำมันน่าดู

แทกซี่ก็จะเป็นพวก Camry, Impala, Prius แล้วก็พวกรถ Van ครับ
แล้วผมเข้าใจว่า อเมริกาเหนือ เค้าน่าจะใช้น้ำมันอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
ลองไปดูเมืองเล็กๆครับ ยังใช้กันอยู่ แต่เมืองใหญ่ก็เริ่มเปลี่ยนแล้ว ยิ่ง NY นี่ใช้ Hybrid ทั้งนั้นเลย

แต่ที่แปลกคือ ไป NY แล้วเจอรถตำรวจไม่ใช่อเมริกันนี่สิครับ ไปเจอเป็น Nissan Altima หรือ Teana บ้านเรา ผมงงเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เขาก็ใช้วิธีการ Leasing แบบ Fleet เหมือนบ้านเรานั่นละครับ

ออฟไลน์ Nut_K

รถรุ่นต่อไปที่จะมาร่วมวงคือ Nissan NV200 ครับ

ตอนนั้นที่ผมไป Ford Crown ก็เยอะนะครับ แต่ก็มี Altima, Escape Hybrid, Camry Hybrid, Prius, Sienna ประปรายครับ