ผู้เขียน หัวข้อ: รถหนังสือพิมพิ์หัวเขียว ไม่เห็นเร็วเหมือนในตำนานเลย  (อ่าน 13662 ครั้ง)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
เช้านี้ครับ เช้านี้ ทางไปเชียงใหม่

เจอรถหนังสือพิมพิ์ไทยรัฐในตำนาน
ที่ร่ำลือว่าเร็วมากๆ ตามหลังมาถึงกะขนลุกซู่

แต่ทว่า... ไม่เห็นจะเร็ว แรง ตรงไหนเลยครับ
ขับเร็วสุดก็ 120 แถมไม่พอ มารยาทดีมากมาย
คือขับเร็วกว่ารถขนของทั่วไปนะครับ แต่ไม่มั่ว
ไม่เปลี่ยนเลนกระทันหัน ไม่จี้ตูด จะแซงก็ตบ
ไฟเลี้ยวขอทางตลอด

เลยไม่แน่ใจว่า... ที่ท่านๆ เคยไปเจอรถไทยรัฐ
ขับแรงๆ เร็วๆ ไปเจอกันที่ไหนครับ ทำไมที่ผมเจอ
มันต่างจากตำนานมากมายเลย  ;D

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
เท่าที่เคยได้ยิน ก็ไม่ใช่ว่าเขาจะขับจี้ตูด ปาดหน้า มารยาททรามขนาดนั้นนะครับ  น่าจะเป็นการเล่าต่อๆกันไป มีใส่สีตีไข่ไปด้วยมากกว่า 

ส่วนเรื่องขับเร็วนี่จริง  แต่ที่เขาร่ำลือกัน รู้สึกมันจะไปภาคใต้ครับ

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member

ออฟไลน์ Nikle_pk

เร็วในที่นี้น่าจะหมายถึงด่วนมากกว่าไหมครับ
คงไม่ได้เร็วแบบมุดปาดสาดโค้งอะไรทำนองนั้น

เพราะที่ผมเจอก็ขับเร็วจริงๆครับ ถ้าเทียบกับรถ 6 ล้อส่งของทั่วไป
นาจะมี 130-140 น่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kevinz

• Newbie
  • *
ได้ยินว่าจะเร็วมากเฉพาะช่วงดึกๆ ถ้าฟ้าสว่างก็จะเร็วปานกลางครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมเจอบนถนนมิตรภาพ ออกจากโคราชไปทางสีคิ้ว..
เหยียบควันท่วมอ่ะครับ ปาดซ้ายขวายังกะรถเก๋ง..
ความเร็วอยู่ในช่วง 120-130 กม./ชม.

คันอื่นที่เจอบางคันก็ไม่ได้ปาดซ้ายปาดขวา แต่ความเร็วนี่ 120 ขึ้นอ่ะ..

ที่ผมเจอส่วนมากเป็นแบบนี้อ่ะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ S6

ส่งหนังสือพิมพ์เสร็จแล้ว ก็ไม่รีบแล้วครับ

DoNg

อันนี้ไม่ใช่ขากลับเนี่ยสิครับ
กะลังจะไปเชียงใหม่เลย

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ผมเคยเจอที่ น่าน อย่าง เลว พูดได้เลย 

ถนน 2 เลน สวนกันบนเขา ทางไม่ได้กว้างมากเลย จี้ แบบ ถ้าเผลอเบรคก็ชนแน่ แล้วแซงทั้งๆที่รถอีกฝั่งสวนมา ทางหลบก็ไม่มี  จะมุดซ้ายอีก ไหล่ก็แคบ

ผมว่าเค้าควรห่วงเพื่อนร่วมถนนมั่งอ่ะ

ออฟไลน์ SAMPHOP

• Jr. Member
  • **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
อาจเป็นตำนานที่ได้รับการแก้ไขให้ดีขึ้น หรือไม่ก็คนขับคำนวณเวลาแล้วไม่ต้องรีบขนาด the fast ก็...เป็น...ด้ายยยย...
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ dusitmon123

ดูจากฟ้าแล้วคงไม่รีบแล้วครับ

ส่วนใหญ่ที่โหดๆจะเจอดึกๆ เพื่อส่งรอบเช้ามืดครับ อันนั้นเจอทีหลบอย่างเดียว

ตอนแรกผมก็คิดแบบจขกท.แหล่ะ ก็ไม่เห็นจะเท่าไร่ แซงได้ปกติ พอเจอขาดึกเท่านั้นล่ะ นึกว่า Super GT

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
เค้าจะวิ่งความเร็วคงที่ตลอดครับ ส่วนมากจะยืนพื้นที่130-140 ตลอดทางเราแซงเค้ามาได้ซักพักพอเราลดความเร็วต่ำกว่า130 ไม่นานเค้าก็ตามทันและแซงคืน ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมเคยเจอที่ น่าน อย่าง เลว พูดได้เลย 

ถนน 2 เลน สวนกันบนเขา ทางไม่ได้กว้างมากเลย จี้ แบบ ถ้าเผลอเบรคก็ชนแน่ แล้วแซงทั้งๆที่รถอีกฝั่งสวนมา ทางหลบก็ไม่มี  จะมุดซ้ายอีก ไหล่ก็แคบ

ผมว่าเค้าควรห่วงเพื่อนร่วมถนนมั่งอ่ะ
เคยเจอเส้นน่านเหมือนกัน คราวที่เจอก็นิสัยไม่ค่อยดีเท่าไหร่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ controlmeen

• **

ผมเจอเส้นเดียวกันครับ ผมขับ accord g7 ตาม เข้าโค้งรถผมยังเสียวๆเลย เค้าเข้าโค้งนิ่งมาก แซงแบบ มีรถสวน อีกฝั่งต้องเบรคให้เค้าแซงครับ ขับเร็วมากๆ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

หนึ่งในพฤติกรรมการขับขี่ที่ชั่ว เลวทราม ก็คือแซงรถเลนสวน แล้วรถที่มาเลนสวนต้องเดือดร้อนนี่แหละ

อ้อ   ไม่ต้องมาบอกว่ารีบ ส่งหนังสือพิมพ์ไม่ทันนะครับ  ถ้างั้นรถส่งพัก ส่งผลไม้  ก็ปาดหน้า จี้ตูดได้ซิครับ   เค้าก็รีบไม่แพ้กัน   รู้ป่าว ถ้าส่งผักตลาดสดไม่ทัน  แม่ค้าเค้าไปซื้อเจ้าอื่น   ธุรกิจเจ้งหมด

อ้อ    แล้วไม่ต้องมาอ้างว่ามูลค่ามันต่างกันนะครับ   อันนั้นมันความคิดต่ำๆ

อ้อ   แล้วไม่ต้องมาขอความเห็นใจให้คนขับนะครับ  ไม่ต้องมาบอกว่าคนขับมีลูกมีเมียต้องรับผิดชอบ   แล้วคนอื่นบนท้องถนน เค้าไม่มีพ่อแม่พี่น้อง หรือไม่มีครอบครัวกันหรือครับ ? ขับเร็วก็ขับไปซิ   แต่มารยาทต้องมี   ผมเจอ R8  ขับ 200 กว่า   เค้าก็ไม่ปาด ไม่จี้นะ

อ้อ   แล้วไม่ต้องบอกว่าพวกนี้ขับเทพนะครับ     ที่เทพกว่านั้น  เคยนอนในโลงมาหลายคนแล้ว

อ้อ .....  หมดแล้ว

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมเคยเจอครบทุกแบบแล้วล่ะ ทั้งเลวทราม และมารยาทดี

รถไทยรัฐมีตั้งกี่สิบคัน คนขับไม่ได้มีคนเดียว เป็นเครื่องชี้ให้เห็น
ว่าความเลว มันเลวตามคนขับ ผมเคยเจอทั้งมุดแข่งกันสองคัน
บนวิภา พอมันตามเพื่อนมันไม่ทันก็มุดมาปาดเลนผม เกือบชนตอม่อ
เส้นใน ถ้าไม่หลบก็เจ็บไปแล้ว พอดีในรถมีกระทิงแดงอยู่ขวด
เลยเปิดกินให้หมดแล้วขับขึ้นหน้า (กว่าจะแซงมันได้ต้องกด 150)
แล้วบรรจงระเบิดขวดใส่หน้ารถมันไปที แจกกล้วยด้วยอีกต่างหาก
ถ้าขับตามมามีเรื่องก็เอา มันไม่สนชีวิตเราเราก็ไม่สนชีวิตมัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Aomui

• Newbie
  • *
ที่ จขกท.เจอน่าจะใกล้ถึงแล้วอ่ะครับ  ผมเคยเจอบนถนนสายเอเชียแถวๆอ่างทองประมาณตี1 ผมวิ่งอยู่ประมาณ130 มีรถตบไฟไล่ ผมก็ลงซ้ายก็มีรถบันทุกตู้ทึบแซงไปมองไปเป็นรถไทยรัฐ
ผมลองกดตามไปเขาวิ่งประมาณ160 อ่ะครับ เจอเมื่อประมาณ3เดือนที่แล้ว เจออีกจะถ่ายมาให้ดูครับ ผมเจอหลายหนแล้ว

ออฟไลน์ Chanok

• Newbie
  • *
เร็วจริงๆจ้า เคยเจอ ที่วิภาวดี
ต้องหลบซ้าย ไม่กล้าอยู่ข้างหน้า
กลัวโดนจี้ตูด ส่องไฟ
สงสัยรีบกลับไปส่งหนังสือพิมพ์
 >:( >:( >:(

jaesz

ผมว่าเกิน 120 เพราะถ้าวิ่ง 120 ผมยังถูกทิ้งห่างไปเรื่อย ๆ เจอที่โคราช กทม ขากลับครับ วิ่งขวาอย่างเดียวเลยรถรุ่นนี่

ออฟไลน์ abnormal

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งเจอมาไม่กี่วันนี้เอง ขาลงใต้ เห็นขับก็ประมาณ 130 พอเราจะแซงเค้าก็หลบให้นะ ผมว่าน่าจะเป็นบางคันมากกว่านะ 

ออฟไลน์ chaiman2

• Newbie
  • *
ตำนานที่ว่ามันนานมากแล้วนะ ก่อนจะมีอินเตอร์เน็ตซะอีก พูดกันปากต่อปาก
ที่ว่าเร็วนี้ เคยเจอทางแถบร้องกวาง แพร่ ทางโค้งมากๆ เป็นเขา ไปได้เร็วมากๆ แสดงว่าคุ้นทาง และเครื่องแรงจริง
ส่วนทางตรง กับความเร็ว120นี่ ตจว.สมัยก่อนไฮลักซ์ฮีโร่วิ่ง100 มาโดนรถใหญ่ๆเกิน6ล้อแซงก็ถือว่าอึ้งแล้ว
แต่โดนจี้เบียดปาด กับเจ้านี้ยังไม่เคยโดนนะ

ออฟไลน์ ichamz

เคยเจอเส้นน่านเหมือนกัน คราวที่เจอก็นิสัยไม่ค่อยดีเท่าไหร่

ผมเจอเส้นเดียวกันครับ ผมขับ accord g7 ตาม เข้าโค้งรถผมยังเสียวๆเลย เค้าเข้าโค้งนิ่งมาก แซงแบบ มีรถสวน อีกฝั่งต้องเบรคให้เค้าแซงครับ ขับเร็วมากๆ

มัน เร็ว มาก ><

ออฟไลน์ BIGP

ที่ผมเจอจะคันใหญ่กว่านี้ บนมอเตอร์เวย์ไปชลบุรี มันวิ่งทุกเลนล่ะครับ แซงปาดๆตลอด ความเร็ว 120 ขึ้น ควันดำด้วย แสดงว่าผมเจอตำนานหรอ 555

ออฟไลน์ Bboomboom

สงสัยพี่แกคงไม่รีบนะครับ หรือว่า อาจปิดกล่องอยู่เลยครัยชิวๆๆ

แต่ที่เคยได้ยินและเจอเอง ก้อช่วงๆเกือบจะเช้า เหยียบกันควันถ่วมเลยที่เดียว

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมขอแจมด้วยคนนะคับรู้สึกคันปากอยากพูดเรื่องนี้มาก ขอแบ่งเปนข้อๆนะคับ
1. อยากทราบว่ารถ จขกท เปนรถอะไรคับดูไม่ออกเลยคับ ใช่ตระกูลฮอนด้ามั้ยคับ
2. ผมว่าที่คุณไปเจอรถไทยรัฐขับช้าผมว่าอาจเปนเพราะว่ามันเปนท่งขึ้นเขาหรือเปล่าคับ ความเร็วก้เลยชะลอลงไป แต่พอลงเขากขับเรวต่อเพราะแถบนั้นผมไปบ่อยเส้นทางค่อนข้างชันนะคับ
3. รถไทนรัฐที่ขับเรวๆผมก้เคยเจอนะคับเส้นอำเภอเมืองแพร่และรถคันนี้ก้คงมุ่งไปน่านเหมือนเพื่อนๆพูดกันหล่ยๆท่านน่ะคับ ผมเจอตอนเช้าๆ7โทงกว่าขณะขับรถไปทำงานยอมรับว่ารถเค้าเรวมากผมใช้เวลาค่อนข้างนานและระยะทางไกลกว่าจะแซงซ้ายเค้าได้เพราะคันนี้ไม่เบี่ยงหลบให้เหมือนบ่งท่านกล่าวนะคับ  ผมจำไม่ได้ว่าใช้ความเรวเท่าไหร่ตอนแซงแต่ก้ประมานร้อยกว่า พอแซงได้มองกระจกมองหลังเหมืแนเค้าไม่พอใจแฮะความรู้สึกตอนนั้นเพราะกดจี้เราตลอดทางเลยแต่ไม่ได้จี้ติดนะคับ จี้แบยอยุ่ห่างๆ จนมาทันกันที่ไฟแดงอีกเกือบสิบโลต่อมา ก้เปนประสบการณที่ตื่นเต้นคับเพราะน้านนานๆจะเจอทีไม่ได้เจอบ่อยนักคับ

ออฟไลน์ r0okiEz

เจอแบบนี้ก็ดีแล้วครับ  อยากให้ตำนานต่อจากนี้ไปเป็นแบบนี้มากกว่า  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ boom1234

• Newbie
  • *
ผมขอแจมด้วยคนนะคับรู้สึกคันปากอยากพูดเรื่องนี้มาก ขอแบ่งเปนข้อๆนะคับ
1. อยากทราบว่ารถ จขกท เปนรถอะไรคับดูไม่ออกเลยคับ ใช่ตระกูลฮอนด้ามั้ยคับ
-camry hybrid ครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
สายใต้ ผมวิ่งอยู่ 130 กว่าๆ อยู่เลนขวา เจอดิปไฟขอทางมาแต่ไกล ผมก็หลบซ้ายให้ ขับความเร็วเท่าเดิม
เจอไทยรัฐแซงนิ่มๆขึ้นไป คาดว่า 140-150 ได้มั้งครับ แต่ขับดีน่ะครับ ไม่มีปาดซ้ายขวา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อาจจะไม่รีบแล้วกระมังครับ

;D ;D ;D

DoNg

ตอบคุณ phraeboy_mz2 ค๊าบ

1. Camry Hybrid ค๊า่บ
2. ทางขึ้นเขา หรือลงเขา ถ้าไม่มีอะไรขวาง ผมเห็นเค้าเหยียบแค่
    120 เอง เพราะผมลองขับตามเค้า ก็ไม่ได้เร็วอะไรนะครับ
    แถมมีมารยาทนะ เห็นรถผมตาม นึกว่าผมจะแซงมั๊ง เค้าหักเข้าซ้ายให้แซง
    แถมเปิดไฟเลี้ยวให้แซงไปด้วย แอบน่ารักนะน่ะ
3. ผมคงเจอคนขับคนใหม่รึปล่าว ถึงขับดี๊ ดี ตอนที่ผมเจอประมาณ 7 โมง 15
    ขับดีจนผมลบภาพที่เล่าๆ มากันเลย ว่าไทยรัฐขับรถเลว อาจจะเป็นโชคดี
    ของผมที่ได้เจอแบบนี้ก็ได้  :D