ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีถ่ายรูปช่วงล่างด้วยก็ดีนะ  (อ่าน 35176 ครั้ง)

ออฟไลน์ arnon9954

• Newbie
  • *
ถ้ามีถ่ายรูปช่วงล่างด้วยก็ดีนะ
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 00:11:51 »
พอดีไปยืนเปิดอ่านนิตยสารรถกระบะเล่มหนึ่ง เขียนรีวิวกระบะยี่ห้อหนึ่ง รุ่นหนึ่งไว้

ที่น่าสนใจ (และน่าจะยังไม่เคยเห็นในเวปนี้) ก็คือ คนเขียนรีวิวนิตยสารนั้น

เอารถไปขึ้นแท่นยก (hoist car lift) และถ่ายรูป+อธิบายระบบช่วงล่างของรถรุ่นนั้น ให้ดูด้วย

ผมก็อ่าน แล้วก็อืม ... มันทำให้ดูน่าสนใจขึ้นอีกเยอะ

เพราะ รูปภายนอก + รูปภายใน ดูจากเวปที่ไหนก็ได้อยู่ หรือจะไปดูเองกับตาที่โชว์รูมก็ได้

แต่ช่วงล่าง คงหาดูยาก และคงไม่มีใครจะไปลงทุนนอนมุดดูใต้ท้องรถที่จอดในโชว์รูม

คราวหน้า หากรีวิว รถกระบะ , รถ SUV  อยากให้ลองดูบ้างนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ถ้ามีถ่ายรูปช่วงล่างด้วยก็ดีนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 05:52:11 »
โดยปกติ ถ้าคุณสังเกตรีวิว ในระยะหลังๆมานี้

ผมพยายามจะหารูป Cutaway ของช่วงล่าง เครื่องยนต์กลไก มาลงให้
เพื่อประโยชน์ทางการศึกษา สำหรับกลุ่มนักเรียน สายอาชีวะ ช่างยนต์
หรือวิศวกรรมยานยนต์

เพราะมันจะเห็นเนื้อใน ได้ชดเจนกว่ารุปถ่ายหน้าตาช่วงล่างธรรมดา

แต่บางครั้ง ผู้ผลิต ก็ไม่ได้ถ่ายเก็บไว้ หรือใช้ช่วงล่างแชร์ร่วมกับรถรุ่นอื่น
เลยไม่ได้ทำเอาไว้ อีกทั้งผมเอง ใน Routine การทดสอบ ไม่ได้มีคนรู้จักที่ไหน
ที่จะมี ฮอยล์ยกรถ ขึ้นมาถ่าย แลถต่อให้ยกรถขึ้นมาได้ รถบางรุ่นจะมีปัญหาว่า
หากยกลอยจากพื้นนานๆ ช็อกอัพอาจตายได้ดื้อๆ ก็มี เช่น Camry รุ่นก่อนๆ
หรือตระกุล Jazz City เป็นต้น

จะไปหาหลุมถ่ายรูปแบบนั้น ก็ต้องไปตามร้านตั้งศูนย์ถ่วงล้อ ซึ่งผมก็ไม่ได้รู้จักร้านไหนเป็นพิเศษ
ต่อให้จ้างเขาเพิ่มเติม เขาก็จะบอกว่า ขอรับงานอื่นก่อน....ผมไม่ได้เปิดอู่เองครับ

ดังนั้น จะแจ้งให้ทราบว่า ถ้ามีโอกาส และจังหวะ ก็จะทำให้ครับ แต่ส่วนใหญ่ตอนนี้ มันไม่มีเนี่ยสิ!

ออฟไลน์ arnon9954

• Newbie
  • *
Re: ถ้ามีถ่ายรูปช่วงล่างด้วยก็ดีนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 20:20:01 »
OK ครับ รับทราบตามนั้น

(แต่ผมแอบแปลกใจว่า ค่ายรถยินดีให้คุณจิมมี่เอารถมาลองขับตั้งหลายวัน ตั้งหลายคัน  แล้วทำไมไม่ลองยืมแท่นยกของศูนย์เขาเลยล่ะครับ)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 22:04:19 »
โอ้ว ประเด็นนี้น่าสนใจแฮะ ผมว่า ถ้าเอารูปช่วงล่าง มุมเดียวกัน ของรถแต่ละรุ่นมาเทียบกัน อาจจะอธิบายอะไรๆได้หลายอย่างมากขึ้นเหมือนกันครับ (เช่น ชิ้นส่วนเยอะน้อย ดูท่าทาง ทนรึเปล่า ฯลฯ)   ทีนี้รีวิว HLM ก็ครบเครื่องตั้งแต่ประวัติรถ ยันใส้ในเลย แหะๆ ^^"