ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยมีประสบการณ์จองรถก่อนการเปิดตัวบ้างครับ?  (อ่าน 4967 ครั้ง)

ออฟไลน์ eastbayboy

• Newbie
  • *
เรื่องของเรื่องคือผมสนใจ Nissan Juke ซึ่งก็มีความเป็นไปได้สูงที่จะเปิดตัวในไทยเร็วๆนี้
แล้วทีนี้ในจังหวัดที่ผมอยู่ทางดีลเลอร์จะไปออกบู๊ธที่ห้างโดยจะนำนิสสันจู๊คไปโชว์ตัวด้วยก่อน(ทางดีลเลอร์หารถมาเอง) และเปิดรับจอง
ผมเลยอยากทราบว่าใครพอจะมีประสบการณ์จองรถก่อนเปิดตัวบ้างเช่น วีออส แอคคอร์ด ซีเอ็กซ์ห้า อะไรประมาณนี้
เงื่อนไขต่างๆ หรือข้อกำหนดควรต้องดูหรือตกลงตรงไหนบ้างครับ
ผมกำลังอยากจะไปจองจู๊คบ้างซักคันอ่าครับ รบกวนช่วยแชร์หรือแนะนำหน่อยครับผม  :D

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

option อาจจะแตกต่างกัน ภายใน  รอเปิดอย่างเป็นทางการจะดีกว่า

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมจองวีออสโฉมที่แล้ว ก่อนเปิดตัวครับ
สิ่งที่ทราบคร่าวๆ คือราคาประมาณ และรุ่น แค่นั้นครับ
อย่าอื่นไม่มีอะไรต้องสนใจ เพราะไม่มีอะไรให้ยุแล้ว 555+ ของแถมบ้านๆ ก็เช่นพรม ผ้ายาง กรอบป้าย นิควรได้(ไม่ได้นี่บ้าแล้ว)
จ่ายเองหมดครับเรื่องอื่นๆ
สิ่งที่ต้องตามให้ดีคือช่วงเวลาการรับรถ เราเป็นคิวที่เท่าใหร่ของศูนย์ เรื่องนี้ผมจิกมาก จนแน่ใจได้ว่าผมได้รถเป็นกบุ่มแรก (คิวที่ 5)
คงแค่นี้แหละครับ อย่างอื่นคงไม่มีอะไรให้ต้องระวัง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Buffy

จอง CRV G4 ก่อนเปิดตัวสองเดือนครับ

บอกไปว่าเอารุ่น top แบบไม่ขับเคลื่อนสี่ล้อ

ราคาเซลส์บอกว่าประมาณรุ่น G3 บวกลบนิดหน่อย

ของแถมไม่สนใจ เพราะเซลส์ก็บอกไม่รู้เหมือนกัน

สีมาเลือกตอนเปิดตัวแล้ว

เซลส์ก็บอกแค่ว่า รับรถล๊อตแีรก.......

สรุปเปิดตัวมาแล้วอีกสองเดือนกว่าจะได้รถ...........

ออฟไลน์ nineseven

• Newbie
  • *
  ผมจอง E-Coupe สีขาวมุกก่อนเปิดตัวได้คิวหนึ่ง ไม่ได้ส่วนลด ของแถมฟิล์ม 3 m ธรรมดา แต่เซลล์บอกว่าถ้าช่วงเปิดตัวจะทำส่วนลดตามให้(ถ้ามี)
จนกระทั่งเปิดตัว เห็นคนอื่นได้ลด 30,000-50,000-บ้าง ได้แถมประกันบ้าง. เลยโทรไปทวงถาม แต่เซลบอกว่าไม่ได้ส่วนลด เพราะพี่ได้
รถล็อตแรก พวกที่ได้ส่วนลดรับรถปีหน้า
  ผ่านไปจนงาน import ที่เมืองทอง ทาง MBth เอา E-Coupe ไปโชว์ตัว เลยขอไปเดินเล่นชมโฉมซะหน่อย  เดินวนรอบๆรถรู้สึกว่า
ถูกใจจริง แต่ก็ยังนึกว่าเราน่าจะได้ส่วนลดบ้าง ซักพักมีน้องเซลล์คนหนึ่งมากระซิบถ้าพี่ชอบและจองกับหนู ลดให้หนึ่งแสนบาทและรับล็อตแรก
เหมือนกัน  รู้สึกทันทีว่าโดนแล้วเรา เสียร์ู้จองก่อน แบบเงื่อนใไขไม่ชัวร์ก็คือ เสียเปรียบ
  เลยโทรไปหาเซลล์ทันที  แบบเอาเป็นเอาตายเพราะโมโหมาก  แต่เซลล์ก็ยังปฏิเสธ  เลยตัดสินใจยกเลิกและขอเงินจองคืนถ้ายังไม่ให้ส่วนลด
แล้วกะไปจองกับอีกดีลเลอร์ที่ให้ส่วนลด ผ่านไปหนึ่งชั่วโมง ได้ค่าโมโหกลับมา หนึ่งแสน พร้อมของแถมฟิล์ม (งงเลยเรา)
  เลยเล่าประสบการณ์ยาวๆให้ อ่านครับ

ออฟไลน์ PREM

จอง CRV G4 ก่อนเปิดตัวสองเดือนครับ

บอกไปว่าเอารุ่น top แบบไม่ขับเคลื่อนสี่ล้อ

ราคาเซลส์บอกว่าประมาณรุ่น G3 บวกลบนิดหน่อย

ของแถมไม่สนใจ เพราะเซลส์ก็บอกไม่รู้เหมือนกัน

สีมาเลือกตอนเปิดตัวแล้ว

เซลส์ก็บอกแค่ว่า รับรถล๊อตแีรก.......

สรุปเปิดตัวมาแล้วอีกสองเดือนกว่าจะได้รถ...........

555 ผมจอง CRV หลังเปิดตัว 1 สัปดาห์ ได้รับรถหลังเปิดตัว 1 เดือนแฮะ
สรุปจองก่อนเปิดตัวใช่จะได้เร็วสุดเสมอไปนะครับ แล้วแต่ศูนย์แล้วแต่ดวงด้วย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมจอง E-Coupe สีขาวมุกก่อนเปิดตัวได้คิวหนึ่ง ไม่ได้ส่วนลด ของแถมฟิล์ม 3 m ธรรมดา แต่เซลล์บอกว่าถ้าช่วงเปิดตัวจะทำส่วนลดตามให้(ถ้ามี)
จนกระทั่งเปิดตัว เห็นคนอื่นได้ลด 30,000-50,000-บ้าง ได้แถมประกันบ้าง. เลยโทรไปทวงถาม แต่เซลบอกว่าไม่ได้ส่วนลด เพราะพี่ได้
รถล็อตแรก พวกที่ได้ส่วนลดรับรถปีหน้า
  ผ่านไปจนงาน import ที่เมืองทอง ทาง MBth เอา E-Coupe ไปโชว์ตัว เลยขอไปเดินเล่นชมโฉมซะหน่อย  เดินวนรอบๆรถรู้สึกว่า
ถูกใจจริง แต่ก็ยังนึกว่าเราน่าจะได้ส่วนลดบ้าง ซักพักมีน้องเซลล์คนหนึ่งมากระซิบถ้าพี่ชอบและจองกับหนู ลดให้หนึ่งแสนบาทและรับล็อตแรก
เหมือนกัน  รู้สึกทันทีว่าโดนแล้วเรา เสียร์ู้จองก่อน แบบเงื่อนใไขไม่ชัวร์ก็คือ เสียเปรียบ
  เลยโทรไปหาเซลล์ทันที  แบบเอาเป็นเอาตายเพราะโมโหมาก  แต่เซลล์ก็ยังปฏิเสธ  เลยตัดสินใจยกเลิกและขอเงินจองคืนถ้ายังไม่ให้ส่วนลด
แล้วกะไปจองกับอีกดีลเลอร์ที่ให้ส่วนลด ผ่านไปหนึ่งชั่วโมง ได้ค่าโมโหกลับมา หนึ่งแสน พร้อมของแถมฟิล์ม (งงเลยเรา)
  เลยเล่าประสบการณ์ยาวๆให้ อ่านครับ

THANK !!!
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nodano

• Full Member
ไม่เคยเลยค่ะ ชอบเห็นแบบเต็มก่อน แล้วดูโปรโมชั่น 555 ขี้งกนั้นเอง

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
ผมว่าใหนๆจะเสียเงินแล้ว
ขอลองและชมก่อนน่ะครับ  (ตัวผมน่ะ)

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member

สำหรับ juke ถ้าราคาตามกระทู้ข้างล่าง ... ผมว่ารอดีกว่า เผื่อได้โปรดีๆตอนหลัง
พี่สะใภ้ผมเคยจอง freed mc ก่อนขายจริง  แต่นั่นราคาก็ลงจากต้วแรกเยอะแล้ว

ออฟไลน์ simcity

ส่วนใหญ่ ที่จองกันก่อนรถเปิดตัว เพราะต้องการจองคิวในการรับรถ lot แรกครับ

เงินจองส่วนมากแค่ 3,000 - 5,000 (สำหรับค่ายรถญี่ปุ่น) ก็เลยๆ จองๆ กันไป

ถ้ารถมาจริง แล้วไม่ชอบ ก็ขอเงินจองคืนได้ครับ (เซลล์ส่วนมาก จะบอกแบบนั้น)

ส่วนเรื่องโปรโมชั่น ของแถม โดยส่วนมาก รถพึ่งเปิดตัว ก็มักจะไม่ค่อยได้ของแถมหรือ ส่วนลดอะไรมากๆ อยู่แล้วครับ

อย่างมากก็แค่ประกัน คนที่อยากได้รถเร็ว เลยไม่ค่อย serious เรื่องของแถม ส่วนลดเท่าไหร่

ที่รีบๆ จองกันเพราะกลัวปรากฎการณ์แบบ

X1  รอ 6-8 เดือน

X3 รอ 1 ปี

Ranger รอ 1 ปี

Swift รอ 6-8 เดือน

Mazda3 Gen1 / Mazda2 รอ 6 เดือน (ในช่วงปีแรกหลังจากเปิดตัว)

CLA/ A Class รอ 6 เดือน +

และ อื่นๆ

ส่วน JUKE ผมว่าคงไม่ถึงขนาดนั้น เพราะช่วงนี้ตลาดรถซบเซา คนไม่ค่อยมีกำลังซื้อ

รอของจริงมาก่อน ไปลองขับ ไปสัมผัสก่อน แล้วค่อยจองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

เคยเหมือนกันครับ จองก่อนเปิดตัวราคากับของแถมจะยังไม่100%

เหมือนตกลงกันแล้ว เขียนสัญญากันแล้ว แต่มาเปลี่ยนตอนเปิดตัวซึ่งเรามักเสียเปรียบ
ส่วนตัวเลยมีคติว่าจะไม่ซื้อรถออกใหม่ทันที จะรออย่างน้อย1ปีหลังเปิดตัว จะได้ไม่เสียดายทั้งส่วนลดและของแถมครับ
ส่วนรุ่นไหนรอนาน ถ้าอยากได้จริงๆมีรถรอแล้วค่อยไปซื้อ จะไม่จองล่วงหน้านานครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ต้องขอบคุณถึงจะถูกครับ เอาประสบการณ์แย่ๆ แต่แก้ไขผ่านได้ด้วยดีมาแชร์กันแบบนี้

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
ผมจองกระบะ ฟอร์ด WT 3.2. ตอนก่อนเปิดราคาไปครับ พอเปิดมา 1.049 M,  หลังจากนั้นก็ขึ้นราคามาอีก 50k. พอขับแล้วชอบที่สุดครับ ไม่ขับรถเก๋งเลยทีเดียว

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
ไม่มีรถให้ลูบคลำหรือลองขับ ผมไม่ซื้อเด็ดขาด

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• Jr. Member
  • **
ถ้าเรายังไม่เห็นตัวรถเเละราคาก็ยังไม่กล้าซื้อหรอกค่ะ กลัวออกมาเเล้วไม่ถูกใจนี้เเย่เลย เราว่ารอรถเปิดตัวก่อนดีกว่า เเต่ถ้ามีความมั่นใจเเบบเพื่อนพี่สาวเราก็จองเลยไม่เสียหาย
เพื่อนเขาจอง New vios ตั้งเเต่ยังไม่มีข่าวเปิดตัวใหม่ เพราะเซลล์เขาบอกว่าจะมีโฉมใหม่เเล้ว เขาก็จองโดยไม่เคยเห็นรูปหลุดของวีออสมาก่อน เราก็ถามเขาว่าทำไมถึงกล้าจอง เขาบอกว่าเพราะพี่จะซื้อวีออสอยู่เเล้วรถออกมาโฉมใหม่ยังไงก็เป็นวีออสอยู่ดีนั้นเเหละ  :o