ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาหน่อยครับ เพิ่งรับรถมา 6 วัน มีสนิมแบบนี้ มีผลอะไรกับช่วงล่างไหมครับ  (อ่าน 8233 ครั้ง)

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
เหล็กยึดหม้อพักไม่เป็นไรหรอกครับ แต่ว่าสนิมที่น๊อตตัวเมียจุดนั้น ไม่ทราบรอท่านอื่นตอบครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
มีผลกับช่วงล่างมั้ย..??

- ไม่มีครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
กรณีนี้ เคยเกิดกับ CIVIC จะเป็นเฉพาะล็อตแรกๆ  บริเวณซุ้มล้อทั้ง 4 ตั้งแต่ตัวยึด ดิสเบรก โช๊คอัพ  สปริง ตัวจับยึดที่ยึดติดกับแชสซี ล้วนขึ้นสนิมหมด แต่โครงสร้างหลัก

ไม่ขึ้นสนิมเลย  ปัญหามาจากผู้ผลิตชิ้นส่วนใน พาร์ท ตัวยึดจับเหล็กอาจไม่ได้คุณภาพ แนวทางแก้ไข นะครับ ซึ่งเคสของคุณ  น่าจะคล้ายๆกัน

บริษัท ฮอนด้า ฝ่ายช่างคุยเจรจา กับเรานะครับ

1. หากคุณต้องรีบใช้รถ เราจะทำการ ขัดสนิมเหล่านั้น ออกให้มากที่สุด ( อาจจะไม่ได้ขัด ) และ ใช้น้ำยา กันสนิม ( สีดำ พ่นทับ ) ผลงานที่ได้ คือ บริเวณสนิม จะ

โดนทาด้วย สีดำ ทั้งหมด แบบนี้ สามารถ ซ่อมได้โดยใช้เวลา 1 - 2 วัน แต่ทางเราไม่เอา แบบนี้เพราะ คิดว่าช่างน่าจะลักไก่ พ่น หรือ ใช้แปรงทาสี ทาสีดำ ปกปิด

ร่องรอย และเป็นผลร้ายในระยะยาว ครับ

2. เปลี่ยอะไหล่ ที่เป็นสนิมทุกจุด ซึ่งต้องใช้เวลาในการสั่งอะไหล่ และเปลี่ยนอะไหล่ ทุกจุด ซึ่งใช้เวลานานมาก อย่างเร็ว 2 อาทิตย์ อย่างช้า 1 เดือนรอได้ไหม

ซึ่งเรารอ และตอนนี้ ปกติดีไม่มีสนิมถึงแม้จะ บุกน้ำ มามากแล้ว  

หลังการเปลี่ยนใหม่ เหล็ก ในส่วนที่เป็นสนิม เค้าจะพ่นสี หลายสี ในแต่ละจุด และป้ายหัวน็อตด้วยสีแดง สีที่ใช้พ่น จะมี เหลือง เขียว ส้ม ดำ ผมก็ไม่เข้าใจนะ

ครับ ว่าทำไปเพื่ออะไร ซึ่งต่างจากตอนแรก ที่ ไม่มีสีพ้น + สนิม  พอเป็นแนวทางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 14:04:00 โดย bleem »

ออฟไลน์ Freekick042

กรณีนี้ เคยเกิดกับ CIVIC จะเป็นเฉพาะล็อตแรกๆ  บริเวณซุ้มล้อทั้ง 4 ตั้งแต่ตัวยึด ดิสเบรก โช๊คอัพ  สปริง ตัวจับยึดที่ยึดติดกับแชสซี ล้วนขึ้นสนิมหมด แต่โครงสร้างหลัก

ไม่ขึ้นสนิมเลย  ปัญหามาจากผู้ผลิตชิ้นส่วนใน พาร์ท ตัวยึดจับเหล็กอาจไม่ได้คุณภาพ แนวทางแก้ไข นะครับ ซึ่งเคสของคุณ  น่าจะคล้ายๆกัน

บริษัท ฮอนด้า ฝ่ายช่างคุยเจรจา กับเรานะครับ

1. หากคุณต้องรีบใช้รถ เราจะทำการ ขัดสนิมเหล่านั้น ออกให้มากที่สุด ( อาจจะไม่ได้ขัด ) และ ใช้น้ำยา กันสนิม ( สีดำ พ่นทับ ) ผลงานที่ได้ คือ บริเวณสนิม จะ

โดนทาด้วย สีดำ ทั้งหมด แบบนี้ สามารถ ซ่อมได้โดยใช้เวลา 1 - 2 วัน แต่ทางเราไม่เอา แบบนี้เพราะ คิดว่าช่างน่าจะลักไก่ พ่น หรือ ใช้แปรงทาสี ทาสีดำ ปกปิด

ร่องรอย และเป็นผลร้ายในระยะยาว ครับ

2. เปลี่ยอะไหล่ ที่เป็นสนิมทุกจุด ซึ่งต้องใช้เวลาในการสั่งอะไหล่ และเปลี่ยนอะไหล่ ทุกจุด ซึ่งใช้เวลานานมาก อย่างเร็ว 2 อาทิตย์ อย่างช้า 1 เดือนรอได้ไหม

ซึ่งเรารอ และตอนนี้ ปกติดีไม่มีสนิมถึงแม้จะ บุกน้ำ มามากแล้ว  

หลังการเปลี่ยนใหม่ เหล็ก ในส่วนที่เป็นสนิม เค้าจะพ่นสี หลายสี ในแต่ละจุด และป้ายหัวน็อตด้วยสีแดง สีที่ใช้พ่น จะมี เหลือง เขียว ส้ม ดำ ผมก็ไม่เข้าใจนะ

ครับ ว่าทำไปเพื่ออะไร ซึ่งต่างจากตอนแรก ที่ ไม่มีสีพ้น + สนิม  พอเป็นแนวทางครับ

ของผมไม่เป็นโชคดีเลย ตอนแรกๆมุดดูแล้วเสียวมาก

จขกท ฝากรูปเว็บอื่นก็ดีนะครับมันเล็กมากๆใช้พวก photobucket ก็ได้

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่มีผลกับช่วงล่าง
แต่ไม่ควรจะมีสนิมครับ

ใช่ Nissan march หรือเปล่าครับ หรือ Almera
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าอยากสบายใจก็ให้เขาเปลี่ยนน็อตก็ได้ครับ ส่วนตรงเหล็กยึดหม้อพักนั้นไม่เกิดผลอะไรแน่นอน มันแค่ยึดไม่ให้พักพักสั่นและห้อยลงมาเฉยๆ ครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
march หม้อพักหลังอยู่ขวาครับ
เปลี่ยนน๊อตอย่างเดียวก็ได้ครับ แต่ไม่เป็นผลเสียครับ ยกเว้นตอนขันออก ถ้าขันไม่ดี เบาหวานเลยครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ tae23

• Jr. Member
  • **
ครับผมขอบคุณมากครับ ที่แสดงความเห็น

1เลยนะครับ  คันนี้ คือรถ  ..........   โซนิค 1.4 คร้าบบบบ  อิอิ

2.ผมส่งเมล์ไปหา เซลล์แล้วครับ  เซลล์แจ้ง ว่า ให้เข้าไปที่ศูนย์ ครับ เดี๋ยวจะ ทำความสะอาคให้ แล้ว นำไปพ่นกันสนิมให้ใหม่ครับ

ยังดีครับ ที่เซลล์ยังดี ยังดูแล ต่อ ผใออกที่ ศูนย์ เทพารักษ์  ไม่ทราบว่า ท่านไหน เคยเจอ เคส ที่ไม่ดีหรือ ต้องระวัง อะไรมั้งไหมครับ

• **

ของผมไม่เป็นโชคดีเลย ตอนแรกๆมุดดูแล้วเสียวมาก

จขกท ฝากรูปเว็บอื่นก็ดีนะครับมันเล็กมากๆใช้พวก photobucket ก็ได้

จริงๆลงรูปแล้วมันใหญ่มากครับ ผมเลย ย่อขนาดลง สงสัยย่อเยอะไปหน่อย ฮี่ๆ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
เฉพาะรูปที่ให้ดู ถือว่าปกติ ไม่ต้องห่วง

ออฟไลน์ CRO

อ๊าาาา ยังดีครับเป็นที่ตามชิ้นส่วน ของผมพึ่งออกได้ 20 วันเหมือนกันเป็นแถวขอบประตูและเหมือนน้ำสนิมมันไหลออกมาจากข้างใน -_-'''' วันเสาร์นี้จะพาไป 0 ไม่รู้ว่ายังไงมั่ง

ออฟไลน์ aoddy1

ก่อนส่งมอบเซลล์หรือศูนย์ไม่ได้ตรวจสอบเลยรึนี่ รถ6วันไม่น่ามีสนิมขนาดนี้ มันคงจอดตากแดดตากฝนไว้นานมากแล้ว พอขายได้ก็เอามาล้างมาขัดแต่ดันลืมพ่นกันสนิม(ของที่น่าจะแถม)ให้ลูกค้า ถ้าเป็นผมรถใหม่สภาพนี้ผมไม่เซ็นรับเด็ดขาด

ออฟไลน์ 6162002

ผมเห็นรถใหม่ ทำไมมันเป็นสนิมกันเป็นปกติเลยอะครับ ซิตี้ ซีวิค อัลติส เห็นมีคนมาโพสตลอด   หรือเดี๋ยวนี้ โรงงานผลิตพาร์ททำชุ่ย

รถผม Mighty-X ไม่รู้จะเก่ายังไงละ ตั้งแต่ทำสีใหม่มา ยังไม่เจอแบบนี้เลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

มันผิดที่ Supplier ส่วนนึง
ผิดที่งาน QC ของบริษัท
และ ผิดที่งาน Audit Supplier ด้วย

ผิดกันไปหมด สุดท้าย มาลงกับดีลเลอร์
ซึ่งถามว่า ดีลเลอร์ผิดมั้ย ก็มีส่วนผิด แต่เค้าควบคุมงานผลิตไม่ได้ ก็ต้องรับกรรมไป

ทางออก...

- ซื้อรถใหม่ 1-2 เดือนแรก ก้มดูบ่อยๆ ยกขึ้นมาดูเลยยิ่งดี

- ทำใจ แก้ไข และพ่นกันสนิม

• **
สงสัย จะใช้อะไหล่  ช่วง น้ำท่วม ประเทศไทย   มาประกอบใหม่ ^_^   

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
vigo ก็เป็นครับ สนิมลอยเพียบเลย รถไม่กี่ปีเอง ในขณะที่อีกคันอายุ18ปี ยกขึ้นมาสนิมซักแอะยังไม่มี แถมไม่เคยอัดฉีดด้วยครับ

ออฟไลน์ banch

ผมเปิดรูปดูไม่ได้

แต่ผมเข้าใจว่าที่น็อต น่าจะเป็นสีที่ใช้มาร์ค มาจากโรงงานหรือเปล่า

ส่วนขายึดท่อไอเสีย โดนปรกติจะเป็นสแตนเลสเกรดเดียวกับท่อไอเสีย

แต่ทั้งหมดทั้งมวลนี้ ไม่อาจจะสรุปอะไรได้เลย

นอกจากว่าจะไปขอดรออิ้งของโรงงานมาเปิดดู ว่าพาร์ทตัวนี้ทำจากวัดุอะไร ชุบผิวหรือไม่

เพราะหลังๆ มานี้รถหลายๆรุ่นลดต้นทุนกันแบบว่า ไม่ทำสีหรือชุบผิวให้กับชิ้นส่วนช่วงล่างบางชิ้น

ผมแนะนำว่าให้พ่นกันสนิมเลยครับ