ผู้เขียน หัวข้อ: มีพี่ๆใช้bmที่เป็นเกียร์6สปีดรึเปล่าครับ? e60/e90 ก็ได้จ้า  (อ่าน 2453 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
คือรถผม series 5 525i ตัวเครื่องm54

รถผมพึ่งโอเวอร์ฮอลเกียร์และเปลี่ยนสมองเกียร์ที่อู่พรหมประสิทธิ์มาครับ

เนื่องจากมีอาการคือ เวลาขับเหยียบเบรคชลอรถแล้วจะกระตุกคล้ายจะโดนถีบก่อนที่รถจะหยุด

จากนั้นพอรับรถออกมา ถ้าเวลาออกตัวเราเหยียบแบบปกติรถจะเปลี่ยนเกียร์ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าผมขับ ผมออกตัวจะเหยียบเบามากๆๆ ระยะคันเร่งไม่น่าจะเกิน 5% รถจะเปลี่ยนเกียร์กระชากจ้า (ไม่แรงมากนะจ๊ะ แต่ไม่สมูธอ่ะ)

นอกจากนั้นเวลาขับๆมา แล้วจะชลอรถเพื่อหยุดที่ไฟแเดง ถ้าเราวิ่งมาเกียร์ 1 ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าวิ่งมาเกียร์ 2 3 4 5 6 แล้วชลอรถ ก่อนจะหยุดรถจะมีอาการคล้ายเปลี่ยนเกียร์ 2 ลงเกียร์ 1 จ้า มันเลยจะสะดุดนิด ๆ

ทีนี้เลยสงสัยว่าพี่ๆท่านอื่นที่ใช้เกียร์ตัวเดียวกันมีอาการแบบนี้บ้างรึเปล่าเอ่ย?

ป.ล แท่นเครื่อง เกียร์เปลี่ยนหมดแล้ว 4 ตัวจ้า

ออฟไลน์ chaton

• Newbie
  • *
ใช้มาไม่เคยพบอาการอย่างที่ว่าเลยครับ น่าลองเข้าศูนย์ไปรีเช็ตระบบดูก่อนครับเผื่อหาย

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ลองรีเซทเกียร์เองดูก่อนครับ บิดกุญแจแบบให้ไฟขึ้นแต่ยังไม่ต้องติดเครื่องนะครับ แล้วเหยียบคันเร่งค้างไว้ประมาน 30 วินาที สมองเกียร์จะรีเซทค่าที่จำการขับขี่ของเราครับ ถ้ายังไม่หายต้องเข้า 0 รีแมพเกียร์
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ golf32

ที่บ้าน e60 ก็เป็นครับเอาไปรีเซ็ทกล่องเกียร์มาก็ไม่หายขาดครับ เห็นบางคนว่าเปลี่ยนน้ำมันเกีบร์ช่วยได้ครับแต่ของผมยังไม่ได้เปลี่ยนนะครับเลยไม่กล้าฟันธง ;)