ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องกู้ซื้อคอนโมาปรึกษาครับ  (อ่าน 11881 ครั้ง)

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
คือมีเพื่อนมาปรึกษาด้วยเรื่องว่า เค้า ต้องการกู้แบงค์ซื้อคอนโดใกล้ที่ทำงาน คุยกับแบงค์ประเมินรายได้และราคาแล้ว ok
แต่ติดปัญหาตรงที่ เมื่อปีที่แล้วเค้าเอาชื่อไปออกรถคันแรกให้พี่สาว ทำให้มีภาระหนี้อยู่  และแบงค์ไม่อนุมัติ
หาคนกู้ร่วมไม่ได้ และพี่เค้าก็มีหนี้ผ่อนบ้านอยู่แล้ว

ไม่ทราบพอมีทางออกอื่นสำหรับปัญหานี้มั้ยครับ ก่อนหน้านี้เค้าไม่เยมีหนี้มาก่อน มาติดตรงรถคันแรกนี่แหละ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ dazetos

Re: มีปัญหาเรื่องกู้ซื้อคอนโมาปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 09:58:36 »
มันไม่เกี่ยวกับรถคันแรกครับ หรือมีผ่อนบ้านอยู่แล้วครับ

แค่ภาระหนี้ปัจจุบัน หักกับรายได้แล้วไม่เหลือพอ ผ่อนคอนโดใหม่เท่านั้นเองครับ

ทางออก ก็หาทางเพิ่มรายได้ครับ

ออฟไลน์ SAMPHOP

• Jr. Member
  • **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
Re: มีปัญหาเรื่องกู้ซื้อคอนโมาปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 10:44:18 »
เช่าไปก่อนครับ ภาระระยะสั้น  ;D
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 10:53:10 »
เอาชื่อไปออกรถคันแรก คือไปกู้เงินเพื่อมาซื้อรถใช่หรือไม่ครับ

ถ้าใช่ ก็เท่ากับว่า มีภาระหนี้สินอยู่แล้ว

เมื่อกู้ใหม่ รายได้ไม่พอ กับภาระหนี้สินที่จะเพิ่มขึ้น ธนาคารฯ ก็คงไม่สามารถอนุมัติได้ครับ

ส่วนเรื่องพี่สาวมีกู้บ้านอยู่แล้ว ต้องดูว่าพอเหลือวงเงินหรือไม่ ถ้าพอ ก็เอามากู้ร่วมได้ครับ เพื่อให้วงเงินพอครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 22:02:52 »
แนะนำให้รอครับ
คอนโดตอนนี้ขาลง ต้นปีหน้า-กลางปีน่าจะถูกลง
ตอนนี้แบงค์ไม่ค่อยอยากปล่อยกู้คอนโดเท่าไหร่

และลองยื่นคนละแบงค์กับที่ยื่นกู้รถครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 08:57:59 »
คอนโดมีค่าใช้จ่ายมากครับ มีค่าส่วนกลาง ค่าไฟฟ้าที่คิดราคาคนละอัตรากับไฟฟ้าที่ใช้ในครัวเรือน ค่าน้ำประปา(รับได้) ค่าผ่อนคงไม่สูงมากแต่ตัวแปรค่าใช้จ่ายพวกนี้ เป็นภาระมาก นอกจากคุณจะไม่ใช้แอร์(ถ้าทนได้) ถ้าต้องกู้ลองยื่นหลายๆ แบ๊งค์ รวมทั้งแบ๊งค์ขนาดเล็กด้วยครับ อาจจะมีโอกาศ แต่สมัยนี้ยากขึ้นเรื่องๆ เพราะแบ๊งค์จะลอยตัวไม่รับความเสี่ยงใดๆ ทั้งสิ้น ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 09:59:26 »
เดินบัญชีเพิ่มครับ สมมุตเรามีบัญชีที่เงินเดือนเข้า เป็นบัญชีที่ 1. ให้ไปเปิดอีกธนาคารหนึ่งเป็นบัญชีที่ 2.
สมมุติอีกรอบถ้าเงินเดือนเข้า 30,000  วันต่อมาก็ถอนออก 10,000 เก็บไว้ก่อน และวันต่อมาก็ถอนอีก 15,000
จากนั้นก็เอาไปเข้าบัญชีที่ 2 ด้วยเงินสด ย้ำต้องเงินสดทีละ 10,000 ถึง 25,000 โดยพยายามอย่าให้เป็นตัวเลขกลมๆมาก
จากนั้นก็ค่อยๆทยอย เบิกออกมาใช้  ทีละสองสามพัน ถอนจากบัญชีที่ 2   ไปเข้าบัญชีที่ 1 บ้างสลับกันไป ถ้ามีเงินเก็บก็เอามาร่วมเดินด้วยยิ่งดี
ถ้าธนาคารถามว่ารายได้มาจากไหน ก็อาจบอกว่าขายของผ่านเน็ตหรือรับจ้างโฆษณาทางเน็ต หรือถ้ามีเพื่อนค้าขายก็บอกหุ้นกับเพื่อน
ประมาณนั้น แต่ต้องทำให้บัญชีทั้งสองเดินสม่ำเสมอ เงินเราเท่าเดิมแต่เงินในบัญชีมันเข้าออก สองสามเท่าเลยนะครับ
ทำสัก หกเจ็ดเดือนก็น่าจะผ่านแล้ว   ถ้ามีแต่เงินเดือนเข้าอย่างเดียวผ่านยาก เพราะเขามองว่าเรามีรายรับมาจากทางเดียว
ลองดูครับ ผมใช้แผนนี้กู้ซื้อรถ 4 คัน บ้านอีก  1 หลัง ผ่านเฉยเลย แต่ต้องมั่นใจว่าผ่อนไหวนะครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking