ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีประสบการณ์ เอารถไปตีเทริ์น ที่เตนท์มั่งครับ  (อ่าน 8401 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ผมเคยแต่ขายรถให้เตนท์

ตอนนี้เริ่มมีความคิดจะเอารถที่บ้านที่ไม่ค่อยได้ใช้

ไปตีเทริ์น Alphard ออกมาเลยครับ เพื่อจะได้รถปีใหม่ๆหน่อย

มีเทคนิควิธีการยังไงบ้างครับ เพื่อนบอกว่าเราสามารถเรียกราคารถเราได้

สูงมากกว่าตีขายอย่างเดียว เพราะการตีเทริ์น เตนท์จะมีกำไรมากกว่า

ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ

แลเวจะขออนุญาติปรึกษาอีกทีว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม
ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ decptt

ตีเต็นท์ ราคาต่ำนะครับ
ตั้งราคา ขายเอง ชิลๆ ไม่ต้องรีบ ได้ราคากว่านะครับ เด๋วเต็นท์มันก็มาดูเองครับ 555+

ถ้าเราไปเต็นท์ โดนกดแน่นอน แต่ถ้าเต็นท์มาหาเรา อันนี้ ได้ราคามากกว่าครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ตีเต็นท์ ราคาต่ำนะครับ
ตั้งราคา ขายเอง ชิลๆ ไม่ต้องรีบ ได้ราคากว่านะครับ เด๋วเต็นท์มันก็มาดูเองครับ 555+

ถ้าเราไปเต็นท์ โดนกดแน่นอน แต่ถ้าเต็นท์มาหาเรา อันนี้ ได้ราคามากกว่าครับ

- ผมตอบให้เลยว่าการที่คุณเอารถไปให้เตนท์ตีหรือมาตีราคารถรถคุณเองไม่มีผลกับเรื่องราคาครับ มันอยู่แค่ที่ว่าเตนท์เค้าอยากได้รถคุณไหม ถ้าจะเอาเค้าก็สู้ราคา ถ้าเค้าไม่เอาก็จะบอกราคาต่ำๆจนคุณไม่ขายเค้าก็เท่านั้นเองหรือถ้าคุณขายเตนท์ฟลุ๊คได้ของถูกไป

- ส่วนการเอารถไปเทิร์นรถที่เตนท์นั้น ถ้าคันที่คุณอยากเทิร์นซื้อมันติดมือเตนท์นาน แล้วคันที่เอามาเทิร์นเตนท์ต้องการพอดีได้ราคาพิเศษแน่นอนครับ 

ว่าจะเอา Captiva ตัว Top LTZ ออกป้ายแดง
ตอนนี้อายุ 1 ปี กว่าๆ วิ่ง 20,000 โล

ไปเทริ์น Alphard ประมาณปี 2010-2011 น่ะครับ

จ่ายเพิ่มสักล้าน +/-  ไม่รู้จะคุ้มหรือเปล่า
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Monn

ว่าจะเอา Captiva ตัว Top LTZ ออกป้ายแดง
ตอนนี้อายุ 1 ปี กว่าๆ วิ่ง 20,000 โล

ไปเทริ์น Alphard ประมาณปี 2010-2011 น่ะครับ

จ่ายเพิ่มสักล้าน +/-  ไม่รู้จะคุ้มหรือเปล่า

รถหนึ่งปี มีแต่เสีย คุณน่าจะหายไปประมาณ 20-30% หากไปเต๊นท์ หายไป 30+ แน่ๆ ครับ หากอยากจะเปลี่ยนจริงๆ แนะนำขายใน web หรือใน club หากเรามั่นใจรถเราดี ไม่เคยชน มือเดียว ตั้งราคารอชิลๆ แปปเดียว คนอยากได้ติดต่อมาแน่ๆ วิธีที่ผมจะตั้งราคาคือเอาราคาเต๊นท์ที่เขาตีให้เรา เฉลี่ยกับราคาที่เต๊นท์มันขายรุ่นเดียวกัน ปีเดียวกันนี่แหละ ยกตัวอย่าง ตอนผมขาย CRV G3 ปี 2008  เต๊นท์ให้ 650000  แต่เห็นเขาขายกันอยู่ 8 ปลาย ถึง 9 แสน ผมเลยตั้งไว้ 780000  ขายออกใน 2 วันครับ

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member

รถหนึ่งปี มีแต่เสีย คุณน่าจะหายไปประมาณ 20-30% หากไปเต๊นท์ หายไป 30+ แน่ๆ ครับ หากอยากจะเปลี่ยนจริงๆ แนะนำขายใน web หรือใน club หากเรามั่นใจรถเราดี ไม่เคยชน มือเดียว ตั้งราคารอชิลๆ แปปเดียว คนอยากได้ติดต่อมาแน่ๆ วิธีที่ผมจะตั้งราคาคือเอาราคาเต๊นท์ที่เขาตีให้เรา เฉลี่ยกับราคาที่เต๊นท์มันขายรุ่นเดียวกัน ปีเดียวกันนี่แหละ ยกตัวอย่าง ตอนผมขาย CRV G3 ปี 2008  เต๊นท์ให้ 650000  แต่เห็นเขาขายกันอยู่ 8 ปลาย ถึง 9 แสน ผมเลยตั้งไว้ 780000  ขายออกใน 2 วันครับ

วิธีนี้ดี คิดง่าย ได้ทั้งคนซื้อ ทั้งคนขาย  ได้เพิ่มจากราคาเต้นท์มาอีกแสนกว่าๆ มิใช่น้อยเลยนะครับ

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
ลองเช็คราคากลางใน blue book หรือ red book ดูครับ แล้วตั้งราคาประมาณนั้น บวกไปนิดๆหน่อยๆดูครับ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member

ขายเต๊นท์ ราคาต่ำกว่าขายเองราวๆ10-30% แล้วแต่กรณี แต่ไม่ต้องรอนาน/ได้เงินเลย/ซื้อขายขาดกันไป

ขายเอง ราคาตามใจเรา รอได้ก็รอ แต่ผมไม่ชอบขายให้คนรู้จักหรือที่ยังเจอกันบ่อยๆ
 ไม่ใช่รถเราไม่ดี   มันก็เป็นรถเก่า ขายตามอายุ-ตามสภาพ ตอนซื้อให้ลองจนหนำใจ
 อาการไหนดีไม่ดีก็รับได้ทุกอย่าง  เพราะอยากซื้อ
 แต่บางทีเจอกันแล้วมาพูดว่าตั้งแต่ซื้อไปก็ซ่อมโน่นซ่อมนี่ หมดไปเท่านั้นเท่านี้

ฟังแล้วมันเสียอารมณ์..........ขายเต๊นท์ ถ้ารับราคาได้ ผมสบายใจมากกว่าครับ

ใจผมไม่รีบขายน่ะครับ

แต่ถ้าขายแบบตีเทริ์น คือ เตนท์ไหน
มี Alphard ปีใหม่ๆสภาพสวยๆ
ผมว่าจะเอารถผมตีเปลี่ยนแล้วเพิ่มเงิน
เลยน่ะครับ ถ้าได้ราคาพอใจก็จะแลกเลย

เห็นเพื่อนบอกว่า เตนท์จะได้กำไรจากการขาย
Alphard อยู่แล้ว จะตีราคารถเราที่จะเอาไป
ตีเปลี่ยนได้สูงขึ้น จากปกติ เพราะจะกำไรรถคันตีเปลี่ยนอีก
คันนึงน่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาไปตีเทิร์นผมว่าโดนทั้งขึ้นทั้งล่องเลยนะครับ

ทางที่ดี ลงขายไปก่อนแล้วค่อยไปหาซื้อ Alphard ที่เต้นเอาครับ

แต่ก็ต้องใจเย็นหน่อย เข้าใจว่ารถใหม่จัด คลั้นจะให้ขายถูกก็ไม่ใช่เรื่อง

แต่คนที่จะมาซื้อเค้าคงไปออกป้ายแดง ต้องใช้เวลาครับ

ออฟไลน์ nex7

• Jr. Member
  • **
ต่อรองราคารถที่คิดอยากจะซื้อให้ได้ราคาที่คุณรับได้ก่อน จากนั้นค่อยถามว่าถ้าให้ตีราคารถที่จะเทริ์นจะได้เท่าไหร่ ยังไงอีกที ถ้าตั้งธงจะเทริ์นรถตั้งแต่แรกอาจถูกกดแต่แรกครับ แต่ผมว่า captiva รถปีเดียวไม่คุ้มครับ ใช้สัก 3 ปี ปล่อยค่อยคุ้มทุนกว่าครับ ปล่อยเร็วคนก็คิดว่ารถมีปัญหาอะไรหรือเปล่าถึงปล่อยเร็วไป หรือชนหนักซ่อมมาแล้วขายเลย ถ้ามีรถหลายคันลองเอาคันอีกที่ปีไปตีราคาดีกว่านะในมุมของผม

ออฟไลน์ More

• Newbie
  • *
ผมใช้วิธีนี้ครับ
แคมรี่ปี 06 2.0 จี ราคาเต้นท์ 3 เจ้าให้ 550,000 บาท
ผมเช็คราคารถปีนี้ใน one 2 car   สูงสุด 7 แสน ต่ำสุด 6.5 ครับ
ผมเลยตั้งรถผม ไว้ที่ 6.7  ขายได้ 6.55 แสน ก็แฮบปี้ครับ