ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าถ้า Honda City กับ Toyota Yaris ใหม่เปิดตัวใครจะแรงกว่ากันครับ  (อ่าน 11629 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
นี้ก็ใกล้ถึงกำหนดการเปิดตัวเจ้า All New Honda City เขาไปทุกทีกับเจ้า Toyota Yaris ใหม่ที่คาดว่าคงเปิดตัวใกล้ๆกัน

ถ้าถึงวันนั้นทุกคนคิดว่ายอดขายใครจะดีกว่ากันครับและคิดว่า City จะสามารถเอาชนะ Vios ที่เปิดตัวมาก่อนได้มั้ย และ คิดว่าจะมีเซอร์ไพรส์อะไรบ้างมั้ยครับ

ตอนนี้ผมก็รอดูเจ้า City อย่างเดียวเลยถ้าไม่โดนใจคงต้องไปรอ Suzuki B-Segment Sedan รหัสพัฒนา YL1 โน้นเลยอ่ะ

ออฟไลน์ rut191

Toyotaไม่น่าจะรอด แต่ๆๆๆยังมีไม้ตายส่วนลดอยู่555

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
ผมว่า City ก็ไม่ได้จะยอดขายดีไปกว่า Vios ครับ ยิ่งอยู่ในช่วงตลาดล่วง ค่ายไหนอยากระบายก็รีบๆเทรถขายกันหั่นราคากระจุยกระจาย

แต่ยังแอบเชียอยู่ว่านี้จะเป็นรุ่นแรกที่ Vios แพ้ นับตั้งแต่ Soluna Vios เป้นต้นมา เพราะรู้สึกว่า Toyota เปิดตัวไม่ค่อยพร้อมยังไงไม่รู้ ส่วนทาง Honda ทำตามแผนการของตัวเอง (น่าจะเข็ดจาก การเปิดตัว Brio ที่เร็วเกินไป)

จบด้วยการขอเชียมวยรองครับ H สู้ๆเว๊ย   ;D

ปล.วันนี้ผมเห็น Civic HV บนถนน 3 คัน ผมไม่ซ้ำกันกับที่เคยเห้นมาเลย ผมควรไปซื้อหวยรึไม่  ;D

ออฟไลน์ mothsan

ต้องรอดู ผมว่า City เปิดตัวน่าจะมีเฮ แบบ full option แบบ Accord

ออฟไลน์ AMG GT

คิดว่า option น่าจะจัดเต็มตามแอคคอด  และคิดว่าต้องเยอะกว่า  วีออส  แน่นอน

ออฟไลน์ Volta

ผมว่า yaris กระแสดีกว่าครับ เพราะมันราคา(น่าจะ)ถูกกว่า และตัวรถก็ดูสวย
ส่วน City ผมมองว่าถ้าไม่จัดเต็ม คงยากที่จะปราบ Vios ลงได้
แค่บอดี้ใหม่ เครื่องเดิม เกียร์เดิม (+ส่วนลด) ยังขายดีขนาดนี้

ผมล่ะกลัวใจฮอนด้าเสียจริง ที่ญี่ปุ่นเปิดตัว Jazz ใหม่ ได้เครื่องยนต์ใหม่ ประหยัดมากขึ้น แรงขึ้น
พอเป็นของไทยกลับใช้เป็นเครื่องเดิม (แต่เติม e85ได้) มุกเดียวกับ Accord
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
Honda บอกว่าตอนนี้ใจเย็นๆ City กำลัง รันตามแผน ส่วน Jazz ก็รอต้นปีหน้า

ผมว่า City ก็ยังขายได้ตามแบบเดิมแหละครับ ตอนนี้รอลุ้น สเปค กับหน้าตาเหมือนเดิม

ผมว่าปลายปีนี้ ลุ้นสนุกทั้ง มอเตอร์ไซค์ และ รถยนต์เลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

ผมได้ยินข่าววงในแว่วๆว่า NEW CITY จะเป็นเครื่องเดิมครับ (ผมก็แฟนซิตี้ก็เศร้าไปตามระเบียบ :'()
แต่แฟน Jazz ที่รอเครื่องไฮบริท เตรียมตัวดีใจได้เลย เพราะ NEW JAZZ จะเป็นเครื่องไฮบริทระบเดียวกับตัวญี่ปุ่นเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ LaTeX

ส่วนตัวว่าแป้กทั้งคู่ครับ
รถsegmentนี้โดนตลาดรถคันแรกตัดกำลังซื้อไปเยอะมาก
ยอดคงค่อยๆกระเตื้องฟื้นตัว แต่ไม่เปรี้ยงปร้างมั้งคับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เท่าที่ตามๆดูมารุ่นปัจจุบัน City ก็มียอดขายมากกว่า Vios ประมาณนึงอยู่แล้วนะครับ
รุ่นใหม่มาก็น่าจะยังมากกว่าเพราะ Vios ตัวปัจจุบันยอดขายไม่สู้ดีนัก

ส่วน Yaris ตั้งราคาไม่ถูกครับ 6แสน+หน่อยๆ สำหรับตัวท๊อป
แต่ option กับการขับขี่น่าจะโอเคเพราะ benchmark คือ Swift

ออฟไลน์ Asaki

• Jr. Member
  • **
ยารีสมาในแนว Eco car เครื่อง 1.2 CVT ส่วน City มาในแนว City Car เครื่อง 1.5

อันนี้ก็ขึ้นอยู่ก็ว่าใครชอบแบบไหน Yaris ใหม่ คันใหญ่เบอเร่อ เมื่อเทียบกับ Eco Car ด้วยกัน

และเป็นครั้งแรกที่โตโยต้าใช้เกียร CVT ในเครื่องขนาดเล็ก 1.2 ก็ต้องรอดูละคะ ว่า Honda เข้าจะทำ

city ออกมาในรูปแบบไหน เพราะยังไม่มีใครเห็นรูปร่างของมัน ถ้าจัดออฟชั่นเต็มๆ เหมือนแอดคอด

ราคาตัวท๊อฟ ก็หน้าจะอยู่ประมาณ 7 แสนขึ้นไป ส่วน Yaris ตัวท๊อฟ หน้าจะ ไม่ถึง 6 แสน

ออฟไลน์ adobe

ผมได้ยินข่าววงในแว่วๆว่า NEW CITY จะเป็นเครื่องเดิมครับ (ผมก็แฟนซิตี้ก็เศร้าไปตามระเบียบ :'()
แต่แฟน Jazz ที่รอเครื่องไฮบริท เตรียมตัวดีใจได้เลย เพราะ NEW JAZZ จะเป็นเครื่องไฮบริทระบเดียวกับตัวญี่ปุ่นเลยครับ  ;D

New Jazz hybrid รอได้เลย นาน ปี 2015 นู้นถึงมาไทย
เพราะตามแนวทางเดิมเปิดตัว Jazz Hybrid 2010 ขายไทย 2012

และคอนเซ็บค่ายรถ T H ที่ขายในไทย
เปิดตัว New model กับเครื่องยนต์เดิม
อีก 2-3ปี Minor change เอาเครื่องใหม่มาลง
การตลาดมุกเดิมๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2013, 11:06:07 โดย adobe »

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่า ซิตี้  ถ้าเครื่องเดิมก็โอเค นะเพราะว่ามันก็ ประหยัดแรงดี(แต่น้อยกว่าวิออสนิดๆ)  เกียร์ก็ 5 สปีด   แต่วิออสจำได้ว่า ลากเครื่องตัวนี้มาตั้งแต่  Vios  รุ่นแรกเลยหรือเปล่า :) ;)

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ถ้าเทียบกับวีออส ซิตี้น่าจะดีกว่าครับ ออฟชั่นน่าจะจัดเต็มกว่า :o
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ส่วนตัวผมว่าสูสีกันนะคับ เพราะแรงด้วยกันทั้งคู่ แต่งคิดว่าซิตี้คงจะแรงกว่ายาริสใหม่นิดนึงเพราะ สถานะในปัจจุบันซิตี้มันก็ยอดขายดีอยู่แล้ว นำโด่งเป็นอันดับหนึ่งของเซกเมนท์ในขณะนี้ ( ถ้าสมมุติว่าเทียบกับวีออสใหม่ มันเห็นภาพชัดเจนดี ) ดูได้จากบนท้องถนน ทุกวันนี้ใน 10 คันผมเห็น ซิตี้ป้ายแดงประมาณ 7 คัน และออสใหม่ 3 คันเอง จริงๆนะคับ ความชุก ( prevalence ) ของซิตี้ป้ายแดงผมว่ามีสูงมากกว่าวีออสใหม่เยอะมาก
ส่วนยาริสกับซิตี้ใหม่ จริงๆมันก็คนละเซกเมนท์กันเครื่องก็คนละขนาด แต่ในแง่บริบทการใช้รถของคนไทย มันก็ใกล้เคียงกันเพราะเป็นรถตลาดด้วยกันทั้งคู่ แต่ผมว่าขึ้นอยู่กับคนชอบและเหตุผลส่วนตัวมากกว่านะคับ คนที่อยากได้ความประหยัดมากกว่าหน่อยก็คงไปอีโคคาร์อย่างยาริส แต่คนที่ชอบรถที่มีคุณสมบัติดีขึ้น คันใหญ่ขึ้น และที่สำคัญ ชอบซีดาน ด้วย เค้าก็ไปซิตี้ล่ะคับ ผมว่า
แต่ถ้าให้ผมทำนายในเชิงคู่ชกสองฝ่ายนี้ ผมถือหางฝ่ายซิตี้นะ แต่สุดท้ายผมว่าทั้งซิตี้กับยาริสน่าจะสูสีกันแบบหืดขึ้นคอและในที่สุดซิตี้คงชนะอีกตามเคย ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เริ่มเบื่อๆการเปิดตัวรถรุ่นใหม่ของโตต้าแล้วครับ
โครงใหม่ เครื่องเดิม ออพชั่นหด ราคาเพิ่ม
พอคู่แข่งทำมาดีกว่า ก็ลดเทกระจาดแบบไม่สนใจลูกค้าเก่า
ยาริส อีโค่ เห็นแล้วมันก็คือ Vios Hatchback ภายในแบบเดียวกันเด๊ะ
ไม่เหมือน ยาริส ปัจจุบันกับวีออสเก่าที่ยังต่างกันบ้าง
แต่เครื่องเล็กลงและเกียร์น่าจะ CVT
หลังๆมานี้ฮอนด้าน่าสนใจกว่ามาก บางรุ่นได้เครื่องเก่าก็จริง แต่อย่างน้อยก็ปรับให้ใช้ e85ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่า Yaris แรงกว่า

แต่ส่วนตัวชอบแจ๊สที่สุดใน B seg รองมาก็เฟียสต้า

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าตลาดเครื่อง 1.5 ตอนนี้วีออสเป็นรองมาก เพราะนอกจากไม่มีจุดขาย ยังเป็นรองในเรื่องออปชั่นอีกต่างหาก

ซิตี้เลยเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่า คนถึงซี้อหากันยังไงล่ะครับ

ถ้า ..... วีออสโฉมใหม่ ขนอุปกรณ์มาจากโฉมเดิมคือ NCP93 มันจะเป็นอะไรที่สมบูรณ์ที่สุดครับ ต่อให้เครื่องเกียร์โบราณๆ แต่ก็วิ่งกันระดับ 190 - 195 ได้ในเกียร์สุดท้าย ผมว่า City ก็ทำอะไรไ่ม่ได้อยู่ดี

--------

ส่วน City โฉมใหม่ปี 2014 เค้าไม่รีบอยู่แล้ว รอเรื่อยๆ มาเรียงๆ แต่จัดหนักจัดเต็ม

เปิดตัวคราวนี้วีออสได้หงายหลังแน่ๆ

--------

ปล. ปกติผมเป็นสาวกวีออส บ้านก็ใช้วีออส NCP93

แต่พอได้สัมผัสโฉมใหม่ NCP150 แล้ว ........ ขับคันเดิมต่อไปเถอะ

ออฟไลน์ เหวิน can do

• **
เริ่มเบื่อๆการเปิดตัวรถรุ่นใหม่ของโตต้าแล้วครับ
โครงใหม่ เครื่องเดิม ออพชั่นหด ราคาเพิ่ม
พอคู่แข่งทำมาดีกว่า ก็ลดเทกระจาดแบบไม่สนใจลูกค้าเก่า
ยาริส อีโค่ เห็นแล้วมันก็คือ Vios Hatchback ภายในแบบเดียวกันเด๊ะ
ไม่เหมือน ยาริส ปัจจุบันกับวีออสเก่าที่ยังต่างกันบ้าง
แต่เครื่องเล็กลงและเกียร์น่าจะ CVT
หลังๆมานี้ฮอนด้าน่าสนใจกว่ามาก บางรุ่นได้เครื่องเก่าก็จริง แต่อย่างน้อยก็ปรับให้ใช้ e85ได้
พี่เห็นด้วยอย่างยิ่งเลย เจ็บใจมากจาก altis cng พอมี city cng ออกมา เพิ่มแอร์แบคคู่ราคาเดิม ท้ายๆโฉม เอ้า ลดอีกแสนนึง ละเราที่ซื้อไปก่อนหละ แอร์แบคก็ไม่มี ส่วนลดแค่ 5 พัน เข็ดกับการทำตลาดของเค้าจริงๆ
Just a way I am.

ออฟไลน์ ffhead

• **
มันรถคนละคลาสคงเทียบกันยากนิดนึงนะคับ เพราะอีกตัวเป็น1500 อีกตัว 1200 ถ้าถามว่าการเปิดตัวในชั่วโมงนี้ ต้องยกให้อีโค่คาร์หล่ะคับ มาแรงแซงทุกโค้งจริงๆ ยิ่งในภาวะค่าครองชีพสูงปรี๊ดๆๆ อันไหนเซฟได้ก้อต้องเซฟ ยังไงส่วนมากก้อต้องเน้นประหยัดอยู่แล้วหล่ะ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
อยากเหน ซิตี้ ก่อน ยังไม่เคยเหนภาพหลุดเร๊ยยยยว

แต่ไง ซิตี้ ก็น่าจะกิน

ออฟไลน์ nodano

• Full Member
ถ้าเป็นตอนนี้กระแส yaris แรงกว่าแน่นอน ส่วนซิตี้ ถ้าใกล้ออก ก็คงแรงพอกัน