ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์เหม็นอับ ชื้นๆ รถกระบะ ตอนเดียวครับ  (อ่าน 4455 ครั้ง)

ออฟไลน์ sanchai

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ all New D-MAX เพิ่งซื้อมาได้3เดือนครับ
เพิ่งสังเกตุว่า ตอนเช้าๆสตาร์ทรถ แล้วเปิดพัดลม แต่ไม่เปิดแอร์ มันมีกลิ่นเหม็นๆ ชื้นๆออกมาครับ

เคยลองอ่านในเว็บอื่นๆดู เค้าบอกว่าให้เปิดพัดลมแรงสุด ไล่ความชื้นออก(ตอนเปิดแอร์แรงๆ ตรงช่องแอร์มีเหมือนหยดน้ำเกาะอยู่ด้วยครับ)

ผมก็ลองแล้วนะครับ เปิดพัดลมซักพักนึง ก็หาย แต่พอเช้าวันต่อมาก็ชื่้นอีก จนไม่รู้จะแก้ยังไงครับ

รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: แอร์เหม็นอับ ชื้นๆ รถกระบะ ตอนเดียวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:43:57 »

ก่อนถึงบ้านตอนเย็น ให้ปิดตัวทำความเย็น เปิดแต่ลมเพื่อไล่ความชื้นออก

ออฟไลน์ decptt

Re: แอร์เหม็นอับ ชื้นๆ รถกระบะ ตอนเดียวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:53:25 »
ก่อนถึงบ้าน ประมาณ 1-2 กิโลเมตร ปิด A/C หรือ บิดตัวปรับความเย็น ไปที่ร้อนที่สุด แล้วเปิดพัดลมแรงสุดครับ มันจะไล่ความชื้นออกไปเอง

และ ถ้าขับรถอยู่ แนะนำอย่าบิดความเย็นไปสุด ให้บิดประมาณ ไม่เกิน 75% หรือ อุณหภูมิ ไม่ต่ำกว่า 22องศา ช่วยได้เยอะนะครับ

ส่วนตัว ถ้าแอร์เป็นดิจิตอล ผมขับอยู่ที่ 24-25องศา
ถ้าเป็นลูกบิด ประมาณ ครึ่งหนึ่ง 50% หรือ 60% เท่านั้นเองครับ เย็นพอแล้ว ใช้เปิดพัดลมเบาแรง แทน

มันช่วยให้ความชื้นในท่อแอร์ ไม่สูงนะครับ

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 11:09:58 »
ปรับให้ลมข้างนอกเค้ามาด้วยรึป่าวครับ ปิดก็หายเหม็นละ...
 ;D

ออฟไลน์ Anueis

• Sr. Member
  • Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 12:12:55 »
ก่อนถึงบ้านปิดแอร์ครับแล้วบิดพัดลมไปให้สุด จะช่วยได้อิอิ ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 12:32:08 »
ลองล้างแอร์แบบรื้อตู้ครับ แล้วดูว่าท่อน้ำทิ้งตันไหม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 14:27:57 »
ซื้อสเปรย์โฟมล้างแอร์บ้านมาฉีดลงไปในพัดลมแอร์ใต้เก๊ะครับ
ตอนฉีดปิด AC เปิดแต่พัดลม น้ำยามันจะผ่านไปที่คอยล์เย็นชำระสิ่งสกปรกออก
ถ้าไม่หายค่อยไปล้างที่ร้านครับ
จากนั้นถ้าหายแล้วก่อนถึงบ้านปิด AC ด้วยนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 14:38:06 »
ของผม4ประตูก็เหม็นครับ ผมเอาตัวดูดกลิ่นมาวางใต้คอนโซลฝั่งคนนั่งครับอย่าใช้น้ำหอมเด็ดขาดใช้พวกสเปรย์ลดกลิ่นอัพได้ครับ

ออฟไลน์ Pathompong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 14:38:41 »
ขั้นตอนตามทุกท่านด้านบนเลย แต่หากมีโอกาสเอารถจอดตากแดดแรงๆหน่อยก็ดีครับ

ออฟไลน์ ViX

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 14:42:18 »
ผมใช้ filter 3m แทนกรองแอร์เดิมกลิ่นลดไปพอสมควร แต่เปลี่ยนบ่อยหน่อย

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 15:15:23 »
เท่าที่ใช้รถมารถรุ่นใหม่ๆแอร์จะเหม็นง่าย ไม่รู้เพราะเอาดูดอากาศจากตรงใกล้เท้ารึเปล่า รถคันเก่าๆผม NV ใช้10ปีไม่เคยล้างแอร์

เลยกลิ่นก็ไม่มี เคยเอาไปล้างเล่นๆทีนึงใช้มาอีก 8 ปีก็จมน้ำไปตอนท่วมใหญ่ ไมตี้เอ๊กก็ใช้จนขายทิ้งไปก็ไม่เคยล้าง อาจมีอับๆ

บ้างแค่จอดตากแดดก็หาย แต่วีออสตัวแรกใช้แค่6เดือนก็เหม็นเปรี้ยวล่ะตากแดดจนหลังคาซีดก็ไม่หายจัดล้างชุดใหญ่ ใส่กรอง

แอร์ก็ดีขึ้นแต่สักพักก็มีกลิ่นอีก ออฟต้ามาเหม็นเอาปีที่สองตอนนี้ก็ทนใช้มาครบ5ปีแล้วยังไม่ได้เอาไปล้างสักที ส่วน BT50Pro ใช้

มา1ปีพอดียังไม่มีกลิ่น

ออฟไลน์ nex7

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 17:29:43 »
ใช้ดีแมครุ่นก่อนรุ่นใหม่ 2 ปีขึ้นปีที่ 3 ก็ไม่ได้เหม็นอับอะไรนะครับ  ปิด AC ก่อนทุกครั้งประมาณ 3-4 นาที เปิดลมแรง ๆ ขึ้นหรือเร่งจนสุดไล่ความชื้นออกทุกครั้ง  ที่บ้านรถเก่าหลายคันอายุเป็น 10 ปี แอร์ก็ยังเย็นไม่เหม็นอับ ยืดอายุตู้เย็น เปลี่ยนฟิวเตอร์กรองแอร์บ้าง  ใช้พรมดักฝุ่น รักษาความสะอาดในห้องโดยสาร ก็ช่วยได้เยอะ อีกประการอาจเป็นเฉพาะรุ่นก็ได้แก้ไม่หาย อย่าง w211 ผมว่าทำยังไงก็ยังมีกลิ่นอับ ๆ อยู่ตลอด