ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกียวกับฟิล์ม v-kool ครับ  (อ่าน 9188 ครั้ง)

ออฟไลน์ วิน

• Newbie
  • *
สอบถามเกียวกับฟิล์ม v-kool ครับ
« เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 16:38:08 »
ผมกำลังจะติดฟิล์มให้รถคันใหม่ของผมครับสนใจ v-kool รุ่น VK แต่พอคุยกับ sale เขาบอกข้อเสียผมมาดังนี้:

1) ฟิล์ม v-kool (VK) จะมีฟองอากาศค้างอยู่บนกระจกมากกว่าฟิล์มทั่วไปต้องจอดตากแดดกว่าจะหายหมดใช้เวลา 2 เดือนอย่างน้อย
2) อายุการในงานแค่ 5 ปีไม่ถึง 7-8ปี ฟิล์มจะเป็นสนิม ขุยๆ หายใจเข้าไปจะเป็นสารก่อมะเร็ง เพราะฉะนั้น v-kool (VK) ออกรุ่นใหม่ที่ผสมแร่ทองเพื่อแก้ปัญหานี้

เจอไปสองข้อทำเอาต้องกลับมาคิดใหม่ :-[
ขอความกรุณาผู้มีความรู้ตอบคำถามหน่อยครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเกียวกับฟิล์ม v-kool ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 17:13:32 »
รถผมติด v kool. Vk serires มา  '8 ปี แล้วไม่เห็นมีปัญหาอย่างที่ว่าเลย รวมถึงเจ้า sorento ใหม่ของผมก็ติด vk 55 / 40  ใช้วีคูลแล้วจะติดใจครับ แพงหน่อยแต่คุ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 17:15:19 โดย wsu »

ออฟไลน์ beermix

• **
Re: สอบถามเกียวกับฟิล์ม v-kool ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 17:16:15 »
1) ฟิล์ม v-kool (VK) จะมีฟองอากาศค้างอยู่บนกระจกมากกว่าฟิล์มทั่วไปต้องจอดตากแดดกว่าจะหายหมดใช้เวลา 2 เดือนอย่างน้อย

- ผมติด ชี่รี่ VK70 / VK40 มาทั้ง CIVIC PRIUS CAPTIVA ไม่เคยเจอฟองเลยครับ เต็มที่ คือ เม็ด สองเม็ด ผมว่าขึ้นอยู่กับฝีมือคนติดน่ะครับ ถ้าไปศูนย์บริการ V-KOOL จะมีห้องติดฟิมล์เลย แต่มีคันนึงผมติดที่ ร้านแถววรจักร ติดเร็วมาก และไม่มีฟองอากาศเลยสักนิดครับ (ช่างบอกหากมีฟองอากาศ ให้จอดตากแดด ไม่เกิน 1-2 อาทิตย์ ถ้าไม่หายให้มาเคลมเปลี่ยนใหม่)

2) อายุการในงานแค่ 5 ปีไม่ถึง 7-8ปี ฟิล์มจะเป็นสนิม ขุยๆ หายใจเข้าไปจะเป็นสารก่อมะเร็ง เพราะฉะนั้น v-kool (VK) ออกรุ่นใหม่ที่ผสมแร่ทองเพื่อแก้ปัญหานี้

- เคยได้ยินมาว่า ฟิมล์ V-Kool เป็นฟิมล์เกรดติดอากาศยาน (ผิดถูกยังไงขออภัย) ผมว่าไม่ใช่หรอกครับ เรื่องฟิมล์รถยนต์ V-Kool มีประกัน 3-5ปี  แต่ฟิมล์เกือบทุกยี่ห้อ หากใช้เกิน 5 ปี ขึ้นไป  ผมว่ามันก็ต้องมีเสื่อมสภาพบ้างแหละครับ แต่เรื่อง สารก่อมะเร็งผมว่ายี่ห้อดังขนาดนี้ ผมว่าไม่ใช่หรอกครับ

** ฟิมล์ราคาสูงพอสมควร เชลล์ต้องการลดราคาลงมาหรือเปล่าครับ เลยบอกแบบนี้รึเปล่าครับ   
ยืนยันเอาตัวนี้เถอะครับ ใช้แล้วจะใช้ยี่ห้อนี้ไปอีกหลายคัน ครับ

ออฟไลน์ nutkunkup

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 17:22:17 »
ผมกำลังจะติดฟิล์มให้รถคันใหม่ของผมครับสนใจ v-kool รุ่น VK แต่พอคุยกับ sale เขาบอกข้อเสียผมมาดังนี้:

เจอไปสองข้อทำเอาต้องกลับมาคิดใหม่ :-[
ขอความกรุณาผู้มีความรู้ตอบคำถามหน่อยครับขอบคุณครับ

ผมติดกับ E300 ไม่เห็นจะมีปัญหาฟองอากาศนะครับมีแต่ฝีมือคนติดมันเอาฝุ่นออกไม่หมดกลายเป็นฟองครับ อายุการใช้งานผมว่ามันก็เป็นเหมือนๆกันหมดนะกับฟิล์มอื่นไม่ค่อยต่างกันหรอก

ผมว่านะ sale ส่วนใหญ่ไม่อยากแถมเพราะมันแพง

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 17:24:55 »

ที่บ้านคันนึงติด VK70 มา 10ปี ไม่มีขุยๆอะไรเลยครับ
มีแต่ฟิลม์ลอกนิดหน่อย คงเพราะเก่าแล้ว
ผมว่าเซลล์ไม่อยากแถมมากกว่า ;)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 17:26:36 »
เรื่องฝองอากาศเกิน 2 อาทิตย์ควรจะเข้าไปเคลมได้เลยครับ

ของผมติดมาฝองเยอะจริง แต่หายภายในสองอาทิตย์ครับ

ปล. ติดตั้งกับบริษัทแม่ใช่ว่าช่างจะเก่งกว่าข้างนอกนะครับ
ของผมเองเข้าไปแก้งนมารอบนึงแล้วครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 17:33:32 »
อันนี้เป็นของแถมหรือเราออกเงินเองติดครับ

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 18:35:46 »
1.  ส่วนใหญ่ผมติด VK70 ก่อนวันออกรถ แล้วให้เซลจอดตากแดดทิ้งไว้ให้ วันออกรถก็ไม่มีฟองเลย
แต่ปีที่แล้วซื้อมาอีกคันลองตัวที่เข้มหน่อย VK40 เพราะมัน VK70 เย็นแต่ แดดจ้าแล้วแสบตา
ปรากฏว่า VK40 นี้รอร่วมเดือนฟองถึงจะหมด
เกือบจะได้เคมแล้วแต่ดันหายหมดซะก่อน  ;D

2. VK70 ผมมีคันทีติดมา 12 ปีมาแล้ว ไม่เป็นขุย ไม่เป็นสนิมนะครับ
แต่มีลอกตรงขอบๆของกระจกบานหลังอยู่บานนึง แต่เป็นตอนปีหลังๆแล้ว

ปล. เมื่อเดือนที่แล้ว ผมเพิ่งลองใช้ฟิลม์ 3M Crystalline
เพราะว่าถ้าติด VK  จะใช้ Navi ติดรถโตโยต้าไม่ค่อยได้
พบว่า ทั้งที่ความเข้มมากกว่าแต่ยังเย็นสู้ VK ไม่ได้เลยครับ
ร้อนกว่าพอสมควร และเนื้อฟิลม์ดีกว่าฟิลม์ทั่วไปก็จริง แต่ยังเนียนไม่เท่า VK

ยังไงถ้าเ้้น้นไม่ืมืด แ้ล้วเย็นสบาย ผมว่า VK ดีสุดละครับแพงหน่อยแต่คุ้ม ^_^
a = F/m

ออฟไลน์ วิน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 19:20:03 »
อันนี้เป็นของแถมหรือเราออกเงินเองติดครับ
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ออกเงินเองครับ ผมว่าเขาอยากให้ผมติด 3M crystalline เหอๆๆๆ ???

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 19:32:40 »

คุยกับเซลล์รถรึเปล่าครับ ผมเจอเซลล์รถให้ข้อมูลมั่วๆมาหลายคนแล้วครับ ส่วนตัวเข้าใจนะว่ารุ่นรถมันเยอะ ถ้าเป็นผม ผมจะขอไม่ตอบดีกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 19:58:13 »
ติด VK30 รอบคันมาครับ ใช้มาปีกว่า ใช้ดีมากปัญหาที่จขกทแจ้งมา ผมยังไม่เห็นนะครับ

ฟิลม์ที่ใช้มา 5ปี ผมว่าเป็นปกตินะครับ ที่ต้องมีเสื่อมบ้างนิดหน่อย

ของแบบนี้ต้องลองใช้ดูครับ ใช้แล้วจะติดใจ ถ้าจะใช้ easy pass อย่าลืมให้ช่างเจาะช่องเว้นให้อ่านสัญญาณได้ด้วยนะครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ wsu

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 20:36:55 »
ผมเพิ่งติดที่ศูนย์ตรงถนนกาญจนาถิเษก ใกล้เนติบัณฑิต มีส่วนลด 4500 ลองไปสอบถามได้ครับ ถ้าติดเองให้เซลให้เป็นส่วนลดมา ผมได้ส่วนลดเพิ่มมาอีก 5000
 เรื่อง gps ผมมีตัว garmin ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหาเลย

ออฟไลน์ Oldsmobile

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 20:41:57 »
ใช้ V-Kool มา 3 คันแล้ว แรกติดก็ไม่มีปัญหาเรื่องฟองอากาศใดๆ ติดเสร็จจอดตากแดด 1 อาทิตย์เท่านั้นเอง
มีคันหนึ่งติดมา 9 ปีมีปัญหาในปีที่ 8 ว่าเริ่มร้อนขึ้นเหมือนฟิล์มเสื่อมสภาพตามอายุการใช้งาน
แต่ก็พอใจนะครับ กับฟิล์มที่ไม่ต้องยุ่งกะมันเลย 8 ปี

คันล่าสุดเปลี่ยนไปใช้ Solar Guard แล้วครับ เพราะได้ราคาที่ถูกกว่า คุณภาพใกล้เคียง V-Kool
และไม่มีปัญหาเรื่องสัญญาณ GPS กับ Easy Pass

ผมว่า Sale คุณคงได้ส่วนแบ่งจากร้านที่รับติด 3M เลยพยายามให้คุณติดตั้ง 3M
ซึ่งจากที่ผมเคยลองนั่งรถญาติที่ใช้ 3M มาคุณภาพยังต่ำกว่า V-Kool ครับ
สู้ Solar Guard ยังไม่ได้เลย

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 22:43:30 »
ใช้ V-Kool มา 3 คันแล้ว แรกติดก็ไม่มีปัญหาเรื่องฟองอากาศใดๆ ติดเสร็จจอดตากแดด 1 อาทิตย์เท่านั้นเอง
มีคันหนึ่งติดมา 9 ปีมีปัญหาในปีที่ 8 ว่าเริ่มร้อนขึ้นเหมือนฟิล์มเสื่อมสภาพตามอายุการใช้งาน
แต่ก็พอใจนะครับ กับฟิล์มที่ไม่ต้องยุ่งกะมันเลย 8 ปี

คันล่าสุดเปลี่ยนไปใช้ Solar Guard แล้วครับ เพราะได้ราคาที่ถูกกว่า คุณภาพใกล้เคียง V-Kool
และไม่มีปัญหาเรื่องสัญญาณ GPS กับ Easy Pass

ผมว่า Sale คุณคงได้ส่วนแบ่งจากร้านที่รับติด 3M เลยพยายามให้คุณติดตั้ง 3M
ซึ่งจากที่ผมเคยลองนั่งรถญาติที่ใช้ 3M มาคุณภาพยังต่ำกว่า V-Kool ครับ
สู้ Solar Guard ยังไม่ได้เลย
ใช้saleน้าจะมีค่าcom ผมก็ติด Solar Guard เหมือนกันบานหน้าติด TI35 รอบคันQQ10 เย็นดีผมว่าดีกว่า3M อีก
แต่เงินเราชอบอะไรจัดเลย

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 00:59:20 »
ผมติด Vkool มา 3ปี กับ 1 ปี  บานหน้า Vk70 ทั้งคู่ ส่วนกระจกรอบคัน จำเบอร์ไม่ได้ - -" ทั้งสองคันยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

ส่วนคันล่าสุด ป๊าผมแอบงกเลยติด 3m crystalline เพราะ ราคาที่ถูกกว่าพอสมควร ลองจอดตากแดดแล้ว ร้อนกว่า Vkool พอสมควรเลยครับ :'(

'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:15:00 »
ผมว่าเซลล์คงไม่อยากเชียร์ครับ รถคันเก่าผมใช้ฟิลม์ V-Kool มา 12 ปี ไม่เคยเจอปัญหาที่ว่านะครับ

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:56:18 »
ที่ติดอยู่ปัจจุบัน VK30 เฉพาะบานหน้า ส่วนรอบคัน VK55 (ถ้าจำไม่ผิดน่ะ)

สองเบอร์นี้ เป็นเบอร์ใหม่ และมีส่วนผสมของแร่ทองครับ และราคาจะสูงกว่า VK เบอร์อื่นๆ ครับ

ถามว่ามีฟองอากาศหรือไม่ ตอบแบบคนใช้งานจริงๆ เลยว่ามี และใช้เวลาเป็นเดือนกว่าจะหมดครับ

คือแรกๆ อาจมีบ้าง ตอนติดเสร็จ แต่น้อย แต่พอใช้มาสักพัก จะค่อยๆ ขึ้นมาเป็นฟองอากาศเยอะมาก แต่จะค่อยๆ หายไปเองประมาณเดือนเศษๆ ครับ

ผมติดที่วีคูลสำนักงานใหญ่แถวๆ บางนา (จำไม่ค่อยได้แล้ว ติดมาเป็นปีแล้วครับ)

วีคูลมีตัวแทนขายหลักอยู่ 2 แห่งน่ะครับ เจ้าหนึ่งขายวีคูลอย่างเดียวเป็นเจ้าดั้งเดิม อีกเจ้าขายวีคูล กับฮูเปอร์ออปติค (ถ้าจำไม่ผิดน่ะ)

ออฟไลน์ Palermo

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 12:29:34 »
ผมว่าเซลล์อยากให้ติด 3m มากกว่าเพราะเซลล์ได้กำไรมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Tabbar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 13:26:02 »
วีคูลส่วนใหญ่เจอปัญหา gps นะ ใช้ไปนานๆก็มีลอกบ้าง ปล.แต่ผมว่าแพงไปหน่อย

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 15:07:58 »
ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาน่ากลัวขนาดนั้นนะครับ
รถผมที่บ้านก็ติด VK ทุกคัน ก็ไม่เห็นมีอะไรนะครับ
คันเก่าอาจจะมีรอยบ้างนิดๆหน่อย ตามสภาพการใช้งานมานานครับ ผมว่าปกตินะ
ที่มีฟองผมว่ามันเป็นแค่ช่วงอาทิตย์แรกเองนะครับ (ซึ่งจริงๆฟองน้อยมากหรือแทบไม่มีเลย)

ผมก็เดาว่าเซลล์อยากแถมอย่างอื่นให้มากกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 10:14:12 »
ของผม บานหน้า VK 55 รอบคัน VK 30 ก็โอดีคับ ไม่ค่อยมีฟองอากาศ ช่างคงติดดี และผมจอดรถตากแดดบ่อยคับ