ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกทีครับ  (อ่าน 9970 ครั้ง)

ออฟไลน์ sabeam2

• Newbie
  • *
ช่วยเลือกทีครับ
« เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 21:51:26 »
Ford Focus 5ประตูกับ Chevy Cruze 1.8Ltz
ช่วยบอกเหตุผลด้วยนะครับ   แล้วก็ศูนย์ได้ข่าวว่าFord ห่วยกว่าจริงปะครับ

ตอนแรกจะเอาsylphy1.8vแต่ที่บ้านไม่ชอบอะคับ civicก็มันโหลๆอะคับ
ปล.ผมอายุ18

ลืมบอกว่างบ มี 1ล้านนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 23:47:24 โดย sabeam2 »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 22:01:51 »
Focus 2.0 5ประตูครับ
เครื่องดีกว่าค่อนข้างพอสมควร
ประหยัดน้ำมันกว่า

พวงมาลัย ช่วงล่าง ดีกว่า Cruze นิดหน่อย
แต่ไม่ได้ดีกว่ามากมายจนเป็นนัยยะสำคัญ
เพราะ Cruze ก็ค่อนข้างดีพอสมควรอยู่แล้ว

เรื่องศูนย์บริการสองแบรนด์นี้ผมให้คะแนนพอๆกันครับ
เลยตัดประเด็นไปได้เลย ว่าใครดีกว่าใคร
เอาเป็นว่าหนักใจพอๆกันครับ

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 22:03:35 »
อายุ 18 ซื้อรถใหม่ ราคาแปดแสนขึ้นเหรอครับ? มั่นใจแล้วนะ?

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 22:15:11 »
อายุ 18 ซื้อรถใหม่ ราคาแปดแสนขึ้นเหรอครับ? มั่นใจแล้วนะ?
มันไม่แปลกหรอกครับ มีเยอะแยะไปครับ แล้วจริงๆเค้ามาถามว่าเลือกคันไหนดี ผมว่าควรจะช่วยเค้าเลือกนะครับ ครอบครัวแต่ละครอบครัวก็ให้ลูกได้ไม่เหมือนกันครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

GreenG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 22:23:05 »
โชคดีจังครับ ตอนผมอายุ 18 ยังไม่มีรถ ต้อง 20 นะครับ

แถมได้ สามห่วงสีเขียวเป็ดเน่าๆ มา 1 คัน :'(

โดยรวม ผมว่าหารถรุ่นอื่นดีกว่า หนาวพอกันไม่น่าเล่น

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 22:49:13 »
เห็นข่าว cruze 1.8 ปัญหาเรื่องเบรค ไม่รู้จริงหรือเปล่า ส่วนfocusก็พอเห็นคนบ่นๆนิดหน่อย แต่ไม่เยอะเท่าcruze

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ก็เห็นคนบ่นๆว่าห่วยพอๆกัน

ออฟไลน์ SAMPHOP

• Jr. Member
  • **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:17:08 »
เลือกยากเหมือนกัน   ถ้าเลือกแต่เพียงหน้าตาอย่างเดียว (ผม)ชอบ cruze นะเดิมๆก็ดูดี แต่ผมว่าเจ้าของกระทู้น่าจะลองไปขับนะครับ
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

Stroke8

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:27:14 »
มันไม่แปลกหรอกครับ มีเยอะแยะไปครับ แล้วจริงๆเค้ามาถามว่าเลือกคันไหนดี ผมว่าควรจะช่วยเค้าเลือกนะครับ ครอบครัวแต่ละครอบครัวก็ให้ลูกได้ไม่เหมือนกันครับ

มีเยอะแยะไม่ได้แปลว่ามันถูกครับ ไม่แปลกไม่ได้แปลว่ามันถูกครับ

ถ้าเกิดอยากให้ตอบจริงๆ ก็คงต้องบอกว่า Focus นั่นแหละครับ ถ้าเกิดตัดตัวเลือกออกขนาดนี้ ศูนย์บริการก็ห่วยพอกัน อย่างน้อยก็เอาคันที่ทำวิศวกรรมออกมาดีกว่า ประกอบดีกว่าละกัน

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:28:15 »
Ford ดีกว่า อย่างมีนัยสำคัญทุกประการครับ ยกเว้นศูนย์ บริการ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:32:40 »

เลือกแบบรถก่อนดีกว่า จะเอา 5 ประตู หรือ 4 ประตู  จะได้เทียบถูก

ออฟไลน์ sabeam2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:35:01 »

เลือกแบบรถก่อนดีกว่า จะเอา 5 ประตู หรือ 4 ประตู  จะได้เทียบถูก

5ครับ  หรือจะเอา4มาเปรียบเทียบก็ได้คับ ถือว่าเปรียบเทียบกัน3คันเลย

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:44:57 »

มีเยอะแยะไม่ได้แปลว่ามันถูกครับ ไม่แปลกไม่ได้แปลว่ามันถูกครับ

ถ้าเกิดอยากให้ตอบจริงๆ ก็คงต้องบอกว่า Focus นั่นแหละครับ ถ้าเกิดตัดตัวเลือกออกขนาดนี้ ศูนย์บริการก็ห่วยพอกัน อย่างน้อยก็เอาคันที่ทำวิศวกรรมออกมาดีกว่า ประกอบดีกว่าละกัน
มันก็ไม่ได้ผิดนิครับ สิทธ์ของเค้าเงินของเค้า

ตอบ จขกท ครับ focus 2.0 ตัวท็อปไปเลย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:49:35 »
ผมเชียร์ Cruze เพราะมันสวย :)

Stroke8

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:54:03 »
ผมอาจจะยุ่งเรื่องคนอื่นไปนิดนึง ตอบไม่ตรงคำถาม อันนี้ขออภัยครับ งั้นก็มองข้ามส่วนอื่นๆไปให้หมด อ่านเฉพาะส่วนที่ตอบว่า Focus ก็พอครับ ;)

ออฟไลน์ Pathompong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:55:28 »
เรื่อง 4D - 5D ผมว่าคงจะไม่ต่างกันมากอยู่ที่ว่าส่วนตัวชอบแบบไหน
แรกๆ ผมก็จับมาเทียบแบบท่านเหมือนกันครับ แต่ผมจะจับ Chevy Cruze LTZ 2.0 Diesel มาเทียบกับ  Focus 5 2.0L
แต่จะดูไปว่า ระบบให้อะไรที่ปลอดภัย และระบบที่ช่วยให้สะดวกครับ
ความจริงถายในผมชอบ Chevy Cruze นะดูมันไม่ยุ่งดี แต่ก็ชอบ Focus มันทันสมัยดี
แต่พอเทียบจริงๆ มีโอกาสได้มาลองรถ พี่ที่รู้จักมาลองวิ่งไกลๆ อัดในโค้งแรงๆ ดูก็เลยมาจบที่ Focus ครับ
ยอมรับในเรื่อง การทรงตัวนี้ล่ะ(ในสายตาผมนะครับ) บวกกับหน้าตาที่เท่ดี ไม่ต้องแต่งทรงมันก็สวย

ส่วน ศูนย์นี้ พอๆกันครับ คงต้องทำใจ แต่ Ford ช่วงหลังจะเคลมได้ง่ายกว่าขึ้นแล้ว
แต่รออะไหล่นานเป็นชาติเหมือนเดิม

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:56:52 »
ถ้าสองคันนี้ ผมให้ Ford ครับ อย่างน้อย ตอนนี้ก็ไม่มีปัญหามากเหมือนเทียบกับ Chev ศูนย์ต้องไปหาดูครับว่าที่ดีๆอยู่ไหน
 แต่ถ้าให้ผมเลือก ไม่อยากโหล่ก็ Hyundai Elantra ครับ รับรอง หาตามท้องถนน เจอยากมากครับ  ;D
ปล. จากรุ่นน้อง 16 ปีครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:58:47 »
ทำไมผมรู้สึกว่าศูนย์เชพห่วยกว่าฟอร์ดเยอะเลย ที่บ้านใช้ทั้งฟอร์ดและเชพ55

ไปโฟกัสเถอะครับ 1.8ไม่ไหวหรอก

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:59:27 »
Focus ครับ สวยกว่าด้วย  :D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 00:25:13 »
ทำไมผมรู้สึกว่าศูนย์เชพห่วยกว่าฟอร์ดเยอะเลย ที่บ้านใช้ทั้งฟอร์ดและเชพ55

นึกว่าผมเป็นคนเดียวซะอีก อิอิ

จากโจทย์ ผมเลือก โฟกัสอย่างไม่ลังเลเลยครับ อายุเท่านี้ โฟกัสของเล่นเยอะ เล่นสนุกเลย

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 00:52:15 »
เอ่อ... จากใจคนใช้ Cruze เลยนะครับ จากปัญหาต่างๆของตัวรถและผู้บริหารที่ไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น

ขอไป Focus ดีกว่าครับ

แต่ถ้าเป็น  Civic กับ Focus  ผมคงขอเลือก Civic ด้วยเหตุผลส่วนตัวดังนี้ครับ

- ศูนย์บริการที่อุ่นใจได้มากกว่า
- รถที่มีปัญหาจุกจิกน้อยกว่า
- ออพชั่นต่างๆน้อยกว่า (ถ้าใช้รถนานๆเกิน 5ปีขึ้นไป ระบบไฟฟ้าเยอะเท่าไหร่ ค่าดูแลซ่อมบำรุงก็มากขึ้นตามไปด้วย)
- ราคาขายต่อดีกว่า
- ของแต่งเยอะกว่า
- อู่ซ่อมเก่งๆเยอะกว่า
- อะไหล่ถูกกว่า ค่าดูแลถูกกว่า
- ใช้ระยะยาวอุ่นใจกว่า
- ดูแลง่ายกว่า

แต่จุดที่ผมคิดว่ามันด้อยกว่า Focus ก็น่าจะเรื่อง อุปกรณ์อำนวยความสะดวกต่างๆ ช่วงล่าง และราคารถในกรณีที่อยากได้เครื่อง 2.0 เพราะ Civic มันเกินงบมาเยอะอยู่เหมือนกัน แต่ถ้าใช้ 1.8 ก็ได้ไม่ซีเรียสอะไรยังไงผมก็เทใจไปหา Civic ครับ อาจจะเอางบที่เหลือไปเซตช่วงล่างใหม่ แต่งเพิ่มบ้างนิดหน่อย ถึงจะดูโหลคนใช้เยอะ แต่มันก็หล่อในระดับนึงเหมือนกันนะ  ;)
Test ..

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 00:59:41 »
2 ตัวเลือกนี้ผมเลือกไม่ถูกเพราะไม่เคยขับ แต่ได้ยินข่าวจนหนาหูผมคงไม่กล้านั้ง Cruze เดินทางไปซักระยะ (ถ้าเพื่อนมันชวนน่ะนะ)

แต่ถ้าให้เลือกงบเท่านั้นแล้วชอบ Sylphy อยู่แล้ว ผมคงจะเลือก Pulsar ซึ่งไม่รู้ทางบ้านจะอนุมัติมั๊ยเพราะ Nissan เหมือนกัน ยังไงศูนย์ Nissan คงไม่โหดร้ายเท่าทั้ง 2 เจ้ามะกันหล่ะ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 01:02:07 โดย Leilight »

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 01:14:30 »
เคยขับ cruze 1.8 ของเพื่อน .. ผมว่ามันอืดไป ออกแนวอุ้ยอ้าย

Focus 2.0 2012 ที่นั่งมากระชับกระเฉงกว่าเยอะ ของเล่นก็เหมือนจะเยอะกว่า ( แปลได้อีกอย่างคืออาจเสียได้มากกว่า )

ส่วนศูนย์บริการผมว่ามันไม่ต่างกันหรอก จะ BMW BENZ Honda toyota ford chevy  เอาเข้าจริงๆไปเจอพนักงานที่ไม่รู้งานเข้าก็เงิบเหมือนกันหมด

ลูกค้าต้องเข้าใจว่าระบบงานในบริษัทมันแบ่งเป็นหลายส่วน จึงล่าช้า ดังนั้นถ้ามีปัญหา หรือล่าช้าให้เข้าไปจัดการและคุยกับผู้เกี่ยวข้องที่มีอำนาจในการตัดสินใจเองเลย

ไม่ใช่ว่าพนักงานเคาเตอร์ไม่รู้เรื่องคนเดียวจะต้องโวยวาย เรื่องแบบนี้ต้องออกแรงจัดการนิดนึง

อีกทีก็ลุ้นว่าทัศนคติของผู้จัดการหรือเจ้าของดีลเลอร์นั้นดีแค่ไหน เพราะเจ้าของยี่ห้อแต่ละยี่ห้อ ผมว่าเค้ามีความรับผิดชอบในระดับหนึ่งเลยหละ

ศูนย์บริการยี่ห้อเดียวที่ผมคิดว่าดี ที่เคยเจอมาคือ lexus นอกนั้นก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ

สรุปแล้วเลือกที่ตัวรถ ที่น้องชอบเลยครับ

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Flirtzboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 01:21:17 »
ไปที่โฟกัส2.0ดีกว่าครับ....ถ้าชอบขับรถที่ต้องการความเป็นสปอร์ตมันอาจจะตอบโจทย์คุณได้ครับเท่าที่ทดลองขับมาเกียร์DCTกระตุกบ้างครับแต่เปลี่ยนเกียร์เร็วดี อัตราเร่งทันเท้าดีครับ ช่วงล่างหนึบแต่ตึงตังเล็กน้อยแต่มั่นใจครับ
ป.ล.ฟีลลิ่งส่วนตัวล้วนๆนะครับ  :) แฮ่ๆ

ออฟไลน์ tinypiglet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 07:31:16 »
Focus ครับ ที่บ้านผมมีคนออก cruze มาไม่นานตอนนี้เขากำลังจะขายไปออกรุ่นอื่นแล้ว ปัญหาเยอะแก้ไม่ได้

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:23:29 »
focus ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:29:43 »

จากโจทย์ ผมเลือก โฟกัสอย่างไม่ลังเลเลยครับ อายุเท่านี้ โฟกัสของเล่นเยอะ เล่นสนุกเลย
เหมือนกันเลย..
ที่ผมเจอมา ศูนย์ฟอร์ดดีกว่าศูนย์เชฟ..

สองตัวเลือกนี้ผมก็เชียร์โฟกัสครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 11:08:22 »

ผมก็ใช้ทั้งฟอร์ด และเชฟ
ผมก็คิดเหมือนกันครับว่าศูนย์ฟอร์ดดีกว่า ชม.นี้ผมเืลือกฟอร์ดครับ

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 11:24:47 »
 มีแต่คนขยาด "เชฟ" อย่างน้อยก็ผมคนนึงล่ะ (ผมใช้ ซาฟีร่า) สถานะการณ์แบบนี้กำลังไปหารถตลาด
แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ชอบก็เลือกไปเถอะครับ
 อย่างน้อยใด้ใช้รถที่ชอบมันมี "ความภูมิใจที่เลือกได้ไงครับ"  :D

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 12:06:51 »
วัยรุ่นแบบนี้จัด Focus ไปเลยครับ เท่ห์ระเบิด ผมยังชอบเลย

ส่วน Cruze 1.8 ยังไม่น่าไว้ใจเท่าไหร่ ถ้า 2.0 ก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 14:20:47 »
การขับขี่ผมว่าพอๆกันนะครับ ต้องลองขับแล้วแต่ความชอบครับ
แต่ความหล่อ ถ้าถามผม ผมชอบ Cruze มากกว่าครับ
แต่พอเจอปัญหาที่ได้ยินมาก็ เสียวๆนิดนึงครับ  ;D