ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบความรู้สึกเวลาระบบป้องกันการลื่นไถลทำงานครับ  (อ่าน 3282 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
   คืออยากทราบว่า เวลาระบบทำงาน ปฏิกิริยาที่เกิดขึ้นกับรถ เช่น พวงมาลัย คันเร่ง เบรค เป็นอย่างไร....
  สำหรับผม  มันคล้าย ๆ กับระบบกันล้อตาย แต่เกิดขึ้นที่คันเร่ง  มีการเด้งที่คันเร่งถี่ ๆ  ก็เลยสงสัยว่าใช่การทำงานของระบบนี้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Blu

• Jr. Member
  • **
จำได้ว่าเคยเจอครั้งหนึง เกือบสอย e class ที่อยู่ข้างหน้า ตัดหน้ามาตอนฝนตกแล้วเบรคกระทันหันเพราะจะกับเค้าเลนเดิม ( เลนส์ที่ผมวิ่งเป็นเลนส์ easy pass )  ความเร็วมันไม่สูงมาก เหมือนระบบจะพยุงให้รถไม่หมุน พอรถหยุดเสร็จมันจะตัดระบบการทำงานหมดเลยมั่งครับ  แล้วก็สตาทรถใหม่

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
   คืออยากทราบว่า เวลาระบบทำงาน ปฏิกิริยาที่เกิดขึ้นกับรถ เช่น พวงมาลัย คันเร่ง เบรค เป็นอย่างไร....
  สำหรับผม  มันคล้าย ๆ กับระบบกันล้อตาย แต่เกิดขึ้นที่คันเร่ง  มีการเด้งที่คันเร่งถี่ ๆ  ก็เลยสงสัยว่าใช่การทำงานของระบบนี้หรือไม่ครับ

ตามที่ผมเคยเจอมา กับ Mazda

เวลาที่ระบบป้องกันการลื่นไถล หรือ VSC , DSC หรืออื่นๆ (แล้วแต่รถแต่ละยี่ห้อจะตั้งชื่อ) ทำงานนั้น เราจะรับรู้ได้จากการที่เราเร่งเครื่อง แต่แรงของเครื่องยนต์ จะไม่ส่งกำลังไปยังล้อ เพื่อกันการหมุนหรือการสะบัดครับ

พวงมาลัย - เหมือนเดิม
คันเร่ง - เหยียบแล้ว รอบเครื่องยนต์สูงขึ้นเหมือนเข้าเกียร์ว่าง ไม่ส่งกำลังไปที่ล้อ
เบรค - เหมือนเดิม
หน้าปัทม์ - โชว์ รูปรถลื่นไถลสีส้ม และมีเสียงดังแต๊กๆๆๆๆๆ เป็นการเตือนว่าระบบกำลังทำงานอยู่ครับ

ประมาณนี้ครับผม

ออฟไลน์ HLRx

ประสบการณ์ใน BT-50 Pro จะได้ยินเสียงเบรคที่ล้อหลังดัง ครืดๆ ความเร็วหน่วงลงอย่างชัดเจน

ออฟไลน์ sukhontha

ขอบคุณความเห็นทั้งสามท่านครับ

ผม ใช้รถที่มีระบบนี้มาไม่กี่เดือน...สองวันก่อน วิ่งไปบนถนนที่กำลังเกรดลูกรัง และราดน้ำ  วิ่งช้า ๆ  ปรากฎว่า คันเร่งมันเด้งสู้ ..ตึก ๆ ที่ฝ่าเท้า  เป็นอยู่ สองสามครั้ง  พอพ้นบริเวณนั้น อาการนั้นก็ไม่มี  ก็เลยสงสัยว่าใช่ระบบป้องกันที่ว่าหรือเปล่า  ซึ่งหมือนกับการผ่อนคันเร่ง  (แต่มันทำให้...แทน)

ออฟไลน์ JIRATH

ผมเคยสลาลอมบนทางลูกรังครับ พยายามจะทำให้ท้ายแถ แต่ระบบนี้ดึงท้ายไว้ไม่ให้แถ แล้วฉุดความเร็วรถไว้
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยนั่งไปด้วยตอนระบบนี้ทำงานครับ พ่อผมเป็นคนขับ
รถ Camry ACV30 ขับบนถนนยางมะตอยกลางคืนความเร็วประมาณ120
ขับกลางคืน วิ่งมาเลนขวา เจอน้ำขังบนทางค่อนข้างลึก ชะลอไม่ทัน รถเหินน้ำ เหมือนจะปัด
เสียงปิ๊บๆดังขึ้นและรถมันก็หน่วงความเร็วและเหมือนจะแก้อาการสะบัดเอง
พ่อบอกว่าไม่ได้ทำไรเลย เกร็งพวงมาลัยอย่างเดียว ตอนนั้นตกใจทั้งคัน นึกว่าจะหมุนไปชนเกาะกลางแล้ว
ซื้อคันนี้มา10ปี ได้ใช้ระบบนี้ครั้งเดียว แต่ก็อุ่นใจที่มีครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^