ผู้เขียน หัวข้อ: MG6 จะตบ Proton Preve ร่วงมั้ย ?  (อ่าน 11010 ครั้ง)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
MG6 จะตบ Proton Preve ร่วงมั้ย ?
« เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 15:19:09 »
ส่วนตัวผมเห็นว่าสองแบรนด์นี้น่าจะอยู่ในระดับใกล้ๆกัน คือรถดีเครื่องมีโบ ดีไซต์พอได้แต่วัสดุการประกอบจะแย่ๆหน่อย
ก็เลยคิดเล่นๆว่าถ้า MG6 มาประเทศไทยโดยมี CP เป็นแกนนำแล้ว Preve ที่มาโดยพระนครมันจะไม่ตายไปเลยรึ ?
หรือมีอะไรที่คิดว่าแบรนด์ไหนจะงัดกลยุทธิ์มาสู้เพื่อผลักดันตัวเองให้ยืนได้ในอนาคต

เสวนากันดีกว่า ฮิฮิ
H.

ออฟไลน์ H3T

Re: MG6 จะตบ Proton Preve ร่วงมั้ย ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 15:33:58 »
 ตอบตอนนี้ยากครับ รอดูตัวรถเป็นๆก่อนดีกว่า ได้เห็นวัสดุ การประกอบ รวมถึงลองขับครับ

แต่ถ้าจะมองตอนนี้ ดูได้แค่ตัวผู้แทนจำหน่าย บริษัท CP Motor เป็นต่อครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: MG6 จะตบ Proton Preve ร่วงมั้ย ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 16:39:44 »
ถ้ามีสั่งซื้ออะไหล่ผ่านเซเว่นได้แบบราคาไม่แพงเว่อร์ Proton ตายชัว อิอิ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 17:05:10 »
ผมกลับห่วงเรื่องการประกอบของมันมากกว่า MG ตอนนี้เป็นของจีน (ไม่แน่ใจว่าประกอบอังกฤษหรือจีน)

ถ้ามาประกอบที่ไทย คิดว่าถ้าชนกับ Preve ผมว่า Preve ก็ไม่น่ารอดในเรื่องของศูนย์บริการที่ "อาจจะ" ครอบคลุมมากกว่า

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 17:10:25 »
โปรตอนได้ข่าวว่ารุ่น Preve นี้เป็นรุ่นที่รีโนเวทเรื่องการประกอบยังไงก็เอาใจช่วยครับ ส่วน MG คงต้องดูซักพักแต่ถ้า CP จะดันตลาดจริงๆผมว่าคงไม่ยากนะ แต่ที่แน่ๆลองเอาเป็นรถประจำตำแหน่งของ CP ก่อนคงจะดี ;D

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 17:44:43 »
Preve เป็นรถทีดีครับปัญหาแค่ศูนย์อย่างเดียวเองครับนอกจากว่าต้องให้บริษัทแม่เข้ามาบริหารเองครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

Leilight

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 17:47:15 »
Proton ผมว่าโดนรถญี่ปุ่นตบตายมากกว่า ตัวขายหลักก็ Persona ชน Eco car หลากรสชาติ กับ Exora ไปชนกับ Mini-van ที่ตอนนี้หลายตัวเลือกเหลือเกิน  ;D

MG (จากการที่ตามมาไม่รู้สมรถณะรถไม่รู้กลยุทธ) ดูแค่ Branding จากข่าวและหน้าตาอย่างเดียวในเว็บเมืองนอกอย่างเดียว 5 ปีนี้ ผมว่าแค่พอแบ่งเค๊กไปได้แบบบางๆพอมด 1 รังกินอิ่ม (สังเกตุกันมั๊ยว่าเราแทบจะเทน้ำหนักว่ามันเป็น รถ CP มากกว่า รถ MG เลย ทั้งๆที่จริงๆ CP เป็นผู้ถือหุ้นรอง)

PacMan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 18:01:36 »
มาเมื่อไหร่เนี๊ย อยากเห็นMGเหมือนกัน ไม่ค่อยได้ยินข่าวเลย

ดูแววแล้วราคามันจะไม่อยู่ระดับเดียวกับPreveอะสิ

มีมาอีก1ค่ายก็ดีจะได้เกิดการแข่งจัน เป็นประโยชน์ต่อผู้บริโภค

GreenG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 18:15:55 »
รถ Seven ครับ  ;)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 19:16:16 »
ส่วนตัวที่ผมเห็นนะ คือ mg เนี่ยยังไงก็รถจีน เพียงแต่มีการพัฒนาโดย mg ซึ่งก็อาจจะได้ที่การขับขี่และเครื่องและความปลอดภัย ส่วนที่เหลือจีนก็ไปลดต้นทุนเอา ซึ่งผมคิดมาในการมาไหม่ๆน่าจะตบตีกับ proton ทั้งสินค้าและดีลเลอร์เลยก่อนที่จะไปตบกับญี่ปุ่น ราคาก็ไม่น่าเปิดมาระดับเดียวกับยุ่นนะ
H.

Oldsmobile

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 19:24:03 »
อยากรู้จังว่าจะแลก MG6 1 คันต้องใช้แสตมป์กี่ดวง  :D

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 19:35:33 »
แค่บ.ในเครือ ซีพี
ยกเลิกการจัดซื้อรถ หันไปใช้ mg หมด
ผมว่า อาจจะมีผลมากกว่าโปรตอนด้วยนะครับ

craiva

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 19:38:26 »
อยากรู้จังว่าจะแลก MG6 1 คันต้องใช้แสตมป์กี่ดวง  :D

หรือว่าซื้อ MG6  จะได้รับแสตมป์ 300 ดวง  ;D

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 20:00:08 »
ขอรอดู MG6 ก่อนครับว่างานประกอบเป็นยังไง  ;D

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 21:14:43 »

หรือว่าซื้อ MG6  จะได้รับแสตมป์ 300 ดวง  ;D

-เปิด 7-eleven catalogสั่งได้
-โปรโมชั่นได้รับสแตมป์เที่ยวทั่วไทยหมื่นดวง
-ถ้าซื้อโดยใช้7cardรับเพิ่มแต้มอีก1แสน
-สะสมแสตมป์500,000ดวงใช้แลกได้1คัน
-เซอวิสเช็คระยะไเ้ที่ 7elevenทุกสาขา

แค่นี้ก็กิน Preveขาดแล้วครับ

GreenG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 21:19:15 »
ตกลง MG จะมาเมื่อไรนะครับ เห็นแต่วิ่งไปมา ศูนย์ก็เงียบมากๆ

แต่ผมเคยเห็นนะครับ office เขาอยู่ตรงตึก สีลมคอมเพล็ก

ผมเคยไปตรวจสถานประกอบการ(ตอนทำงานที่เก่า) เจอพอดีเลยครับ :D

ใหญ่พอสมควร ตั้งมานานแล้วครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 22:55:01 »
ถ้าการตลาดไม่ดี ของจีนก็คือของจีนครับ
ดูอย่าง เชอรี่ ที่ตอนนี้น่าจะดับไปแล้วบ้าง

เหมือนเครื่องใช้ไฟฟ้า
LG SAMSUNG จากเกาหลี ยังต้องยอมความเชื่อคนไทยที่ SONY จากญี่ปุ่นที่ทนกว่า ดีกว่า

GreenG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 23:10:22 »
แต่ผมชอบทรง MG6 GT นะครับ สวยมากๆ

หวังว่าจะมาเป็นรถผู้บริหาร CP นะครับ จะได้ภาพลักษณ์ดีๆ

ผมว่าสมมุติถ้าไปเป็นรถของบริษัทใหญ่ๆ หลายๆ ที่ เช่น
CP PTT SCG SCB KBANK

แค่นี้ก็สบายแล้วครับ

เน้นตลาดฟรีทองค์กรไปก่อน

สร้างความมั่นใจว่าผมไม่หนีไฟแน่ๆ แค่นี้ก็รุ่งแล้วครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 00:35:05 »
ส่วนตัวผมก็ชอบทรง MG6 GT เช่นกันนะ
ติดแค่งานประกอบนั้นแหละว่าจะมาระดับไหน แต่ผมว่าแย่ๆดีๆน่าจะใกล้ๆเคียงกับโปรตอนนะ ไม่น่ามาแบบจีนจ้า เพราะคนคัด QC น่าจะเป็น UK

เสปคจากหน้าเวป
ราคาเริ่มต้นเฉพาะเบนซิล £15,850.00 (6.7แสนบาท) ท็อป £19,350.00 (8.2แสนบาท) เครื่อง 1.8 เทอร์โบ 160 ม้า เกียร์ธรรมดา 5 สปีด เท่ากันทุกรุ่น
(คิดว่าตัวมาไทยน่าจะมี Auto ราคาน่าจะบวกอีก 2-3 หมื่น) ตัวล่างยันตัวบนถุงลม 6 ใบรอบคัน ABD EBD EBA SCS HHC มาครบ ดิสถ์เบรดหน้าหลัง

จุดต่างตัวท้อปกับตัวล่างคือ
ระบบเนวิ ชุดควบคุมเครื่องเสียงที่ไม่มีบลูทูธ ไม่มีกล้องมองหลัง ไม่มีเซนเซอร์หน้า ไม่มีแผงควบคุมที่พวงมาลัย พวงมาลัยไม่หนัง
เครื่องปรับอากาศไม่แยกส่วน เบาะหน้าหลังปรับมือ ไม่มีระบบล็อกความเร็วคงที่ ไฟหน้าและปัดน้ำฝนไม่อัตโนมัติ ไม่มีเบาะหน้าอุ่นตูด เบาะผ้า

และที่ผมสงสัยอีกนิดนะ ตัวท้อปเบาะหลังปรับไฟฟ้า ? [Seat adjustment - Passenger (Backrest) - Electric ?]
ถ้ามาในออปชั่นเท่านี้ ราคาอาจจะแพงขึ้น 2-3 หมื่นบาทต่อรุ่น พอตบ Preve ให้ม่องคาเท้าได้มั้ย
H.

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 00:38:02 »
ถ้าการตลาดไม่ดี ของจีนก็คือของจีนครับ
ดูอย่าง เชอรี่ ที่ตอนนี้น่าจะดับไปแล้วบ้าง

เหมือนเครื่องใช้ไฟฟ้า
LG SAMSUNG จากเกาหลี ยังต้องยอมความเชื่อคนไทยที่ SONY จากญี่ปุ่นที่ทนกว่า ดีกว่า

ของจีนมีหลายเกรดครับ ดีๆก็มี คนไทยหลายๆคนไม่ยอมรับแค่นั้นเอง
ส่วน LG Samsung นี่ เล่นจนโซนี่กระอักไปแล้วนะครับ
คุณภาพอาจจะสู้ไม่ได้แต่การตลาดเจ๋งกว่าเยอะครับ เทคโนโลยีก็ไม่ได้ด้อยกว่ากัน

MG ส่วนตัวผมว่าดูดีกว่าโปรตอนนะ แต่ยังไงต้องดูตัวจริงตอนเปิดตัวอีกทีล่ะครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 01:54:42 »
แต่ก็นะ...
Preve ANCAP 5 ดาว เขียวทั้งตัว
MG6 EURONCAP 4 ดาว เหลืองทั้งตัว
H.

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 06:54:03 »
และที่ผมสงสัยอีกนิดนะ ตัวท้อปเบาะหลังปรับไฟฟ้า ? [Seat adjustment - Passenger (Backrest) - Electric ?]
ถ้ามาในออปชั่นเท่านี้ ราคาอาจจะแพงขึ้น 2-3 หมื่นบาทต่อรุ่น พอตบ Preve ให้ม่องคาเท้าได้มั้ย

ถ้าอ่านตามนี้ เบาะปรับไฟฟ้าน่าจะเป็นเบาะหน้านะครับ backrest คือเบาะพิงครับ ถ้าเบาะนั่งเรียก cushion ถ้าเป็นเบาะหลังเค้าน่าจะใช้ rear back หรือ rear cushion มากกว่าครับ

GreenG

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 07:39:50 »
มาไทยจะเหลือถุงลมกี่ใบครับนี่ :D

ทรงสวยจริงๆ ครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2013, 07:58:32 โดย GreenG »

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 10:22:35 »
ภายในเดือนนี้จะมีดีลเลอร์กลุ่มแรกที่จะไปเห็นรถตัวเป็นๆที่โรงงานที่เมืองจีนครับ

นอกจาก MG ล้ว ซีพียังมี"ของ"เตรียมไว้อีกครับ อันนี้เป็นแค่ตัวเปิดเฉยๆ

ที่อยากรู็มากที่สุดก็คือ โฟล์ค กับ MG จะขอสิทธิ์รถอีโค่คาร์เฟส2รึเปล่า

ที่แน่ๆ ฟอร์ด มาสด้า จีเอ็ม สนใจเป็นอย่างมาก

ส่วนเจ้าเก่าทั้ง5ยี่ห้อ ก็มีความเป็นไปได้ที่จะขออัพเกรดมาเป็นอีโค่คาร์เฟส2

งานนี้มีลุ้น N-one อย่างที่ใครหลายคนสนใจหล่ะครับ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 10:32:59 »
ภายในเดือนนี้จะมีดีลเลอร์กลุ่มแรกที่จะไปเห็นรถตัวเป็นๆที่โรงงานที่เมืองจีนครับ

นอกจาก MG ล้ว ซีพียังมี"ของ"เตรียมไว้อีกครับ อันนี้เป็นแค่ตัวเปิดเฉยๆ

ที่อยากรู็มากที่สุดก็คือ โฟล์ค กับ MG จะขอสิทธิ์รถอีโค่คาร์เฟส2รึเปล่า

ที่แน่ๆ ฟอร์ด มาสด้า จีเอ็ม สนใจเป็นอย่างมาก

ส่วนเจ้าเก่าทั้ง5ยี่ห้อ ก็มีความเป็นไปได้ที่จะขออัพเกรดมาเป็นอีโค่คาร์เฟส2

งานนี้มีลุ้น N-one อย่างที่ใครหลายคนสนใจหล่ะครับ

หือ โฟล์ค กรี๊ดดดดดดด ดีใจๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 11:02:37 »
ผมว่าถ้ามากับ CP มันก็น่าลุ้นนะครับ...
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 11:52:20 »
ผมขอเชียร์ preve ละกัน
แบรนด์ MG มันตายไปนานละครับ
เท่าที่เหนอยู่ก็เปนแค่รถจีนทรงสวยๆแปะตรา MG ก็เท่านั้น
ส่วน proton นิดจะสู้กะคู่แข่งในตลาดโลกได้สูสีมากขึ้นทุกวันๆ
สรุปขอถือข้าง preve ครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 13:22:42 »
ฝีมือการประกอบของจีนมีหลายเกรดน่ะครับ จะให้มันดีก็ทำได้ แต่ทัศนคติของคนไทยนี่แค่ได้ยินว่าจีนก็ร้องยี้เลย ผมว่ามีหลายคนยังไม่รู้ซะด้วยซ้ำว่าไอโฟนไอแพดทั้งหลายที่ถือกันให้ว่อนตอนนี้มันมาจากประเทศไหน และหลายคนก็ยังเข้าใจไปว่ามันมาจากอเมริกาทั้งดุ้น 555

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 15:15:00 »
ผมว่ามันก็ไม่แย่ขนาดนั้นนาาา

แต่ผมไม่แฮปปี้กับ euroncap 4 ดาวเท่าไหร่ ขอ 5 ก็ไม่ได้
ส่วน proton ถ้าพระนครยังดูลุ่มๆดอนๆแบบนี้ผมขอพิงใจกับ CP ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2013, 15:34:16 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 15:40:38 »
เหมือน MG กำลังจะตั้งโรงงานที่ปลวกแดงมั้งครับ..

ถ้าฝีมือการประกอบ ก็คงจะเป็นฝีมือคนไทยล่ะมั้งครับ

หรือว่ามันจะขึ้นอยู่กับคุณภาพของชิ้นส่วนมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2013, 15:42:37 โดย pladaek »
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..