ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอเหตุการณ์ Keyless หรือ Remote รถยนต์ ไม่ทำงานบ้างครับ  (อ่าน 15995 ครั้ง)

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
ผมมาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง เนื่องจาก มี น้องคนหนึ่ง(Prius) ไปจอดรถแล้ว เกิดเหตุการณ์ Keyless ไม่ทำงาน

ถ้าเป็นท่าน ท่านจะทำอย่างไร   ;D ;D ;D

ประสบการณ์ตามนี้ครับ

วันอาทิตย์ที่ 1 กันยายน ผมได้เดินทางไปที่ Hall 9 Impact เมืองทองธานี ไปจอดรถที่ชั้น 3 พอจอดเสร็จ ผมลงรถมาแล้ว (Teana J32) จะล็อครถ ปรากฎว่า กุญแจไม่ทำงาน ?? งงครับ นึกว่า แบตหมดกระทันหัน ก็เลยคว้ากุญแจมาล็อค แล้วกำลังจะเดินเข้างาน

เห็นหลายๆท่านที่จอดรถ "งง" เพราะรีโมทรถใช้ไม่ได้เหมือนกัน   ยามก็เอ๋อ
พอดีผมเอะใจได้ ตอนก่อนขึ้นรถ เห็นมีการสอบของตำรวจ หรืออะไรประมาณนี้ ก็เลยนึกขึ้นได้ว่า "มีการตัดสัญญาณวิทยุ มือถือ และอื่นๆ"
ผมจึงบอกท่านๆเหล่านั้น ให้ใช้กุญแจล็อคไปก่อน และ ใช้กุญแจสตาร์ทรถ
และมีน้องท่านหนึ่ง ลงจากPrius มาพร้อมคุณพ่อ แล้วถามมาว่า แล้วจะสตาร์ทรถอย่างไร (ผมก็ไม่ทราบอ่ะ ไม่ใช่รุ่นที่ผมใช้ด้วย) ก็เลยบอกให้น้องเขาหาคู่มือมาเปิดอ่านดู และลองโทรไปถามคนรู้จัก

เหตุการณ์นี้ ผมอยากให้หลายๆท่านในนี้รับทราบไว้ เนื่องจาก เป็นเหตุการณ์ที่เกิดไม่บ่อย แต่ถ้าเกิดจะมีอาการ "งง งง" นะครับ
สรุปสั้นๆ ดังนี้
1. ถ้าเกิดกุญแจแบบKeyless หรือ รีโมทใช้ไม่ได้ สัณนิษฐาน แบตเตอรี่อ่อน ก่อนครับ
2. ถ้าบริเวณรอบๆ เป็นแบบท่านด้วย ให้สัณนิษฐาน มีการสอบ และมีการตัดสัญญาณวิทยุ เอาไว้ก่อน (หรือพวกขโมยตัดสัญญาณ) ให้ใช้กุญแจล็อค และไม่ต้องตกใจ
3. *****  ศึกษา คู่มือ และวิธีการใช้กุญแจแบบ Keyless ให้ดีๆครับเพราะพวกท่าน/คนในครอบครัวของท่าน อาจจะเจอปัญหาเช่นนี้ *****

**  ของผม TEANA J32 จะมีช่องเสียบตัวKeyless ให้เสียบเวลาแบตอ่อน อยู่ทางด้าน ขวามือ ข้างบนของปุ่มเปิดฝาถังครับ

ถ้าสมาชิกท่านไหน มีวิธีการ กับรถรุ่นอื่นๆ ช่วยลงไว้เป็นวิทยาทาน นะครับ เผื่อสมาชิกในที่นี้ มาอ่านและนำไปช่วยผู้อื่นได้ครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ JIRATH

เคยอ่านผ่านๆ ถ้าสัญญาณอ่อน ให้เอาไปแปะไว้ใกล้ๆปุ่มสตาร์ทเลยครับ จะสตาร์ทติด
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Ruksadindan

เคยอ่านผ่านๆ ถ้าสัญญาณอ่อน ให้เอาไปแปะไว้ใกล้ๆปุ่มสตาร์ทเลยครับ จะสตาร์ทติด
ถ้าคันไหนไม่มีช่องเสียบรีโมทก็ทำงี้แหละครับ