ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติแนะนำตัว+ถามเรื่องยางหน่อยครับ  (อ่าน 3533 ครั้ง)

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
ติดตามพี่จิมมี่มาตั้งแต่เว็บ พัน... แล้วครับ พอย้ายมาเว็บนี้ก็ยังติดตามและแอบอ่านมาตลอด
จนมาถึงวันนี้ผมคิดว่าตัวเองพร้อมแล้ว ก็ขอสมัครเป็นสมาชิกเว็บนี้ด้วยคนนะครับ ;D

ตอนนี้กำลังหายางให้น้อง new vios อยู่ครับ ปัญหาคือกำลังอยากลองใช้ MICHELIN Primacy LC มากๆ
เพราะคันนี้ส่วนมากคุณแม่เป็นคนขับจึงเน้น นุ่ม+เงียบ เป็นพิเศษ ติดที่ว่ามันมีขนาดเล็กสุดที่ 195/60R15
แต่สเปกของรถเป็นขนาด 185/60/r15 เลยอยากทราบว่าถ้ายังจะดื้อเอามาใส่ มันจะเป็นอย่างไงบ้างครับ
ไมล์จะเพี้ยนประมาณไหน อัตราเร่ง การกินนำมันจะเปลี่ยนไปแค่ไหน คุ้มไหมครับที่จะใส่ยางใหญ่เกินสเปกแค่เพราะอยากนุ่ม
แล้วถ้าไม่คุ้มจริงๆ จะใช้รุ่นไหนดีครับ ที่นุ่มเงียบ ขนาดตามสเปก แล้วก็ไม่แพงมากด้วย

ขอบคุณทุกท่าน ผมน้องใหม่ ฝากตัวด้วยนะครับ ;D
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ st_citroen

Re: ขออนุญาติแนะนำตัว+ถามเรื่องยางหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 08:11:47 »
ยางขนาดนี้ ใส่ได้เลยครับ ไม่ต่างกันมากหรอกครับ นิดเดียวๆแทบมองไม่เห็น บางทีใส่ไปจากที่ไมล์อ่อนๆอาจจะกลับมาตรงตามสภาพความเป็นจริงก็ได้ครับ เปลี่ยนแล้วลองเอาป้ากามินมาวัดดูก็ได้ครับ ถ้าอยากนุ่มจริงๆ แนะนำเป็น dunlop ve302 กับ บริจสโตน GR-80 ครับ หาแถววงเวียน 22 ดูครับ ถูกกว่าร้านใหญ่ๆทั่วไปเยอะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ขออนุญาติแนะนำตัว+ถามเรื่องยางหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:51:48 »
195 หน้ากว้างขึ้น แต่ดูแล้ว เส้นรอบวงน่าจะเท่าเดิม เพราะ ซีรีส์ กับ ขนาดล้อ เท่าเดิม

ได้ยางหน้ากว้างขึ้นมานิดนึง ก็โอเคครับ ใส่ได้แน่ๆ

แต่ถ้าจะถามว่า ดีไหม? อันนี้ยังตอบไม่ได้ครับ เพราะไม่เคยเจอยางตัวนี้มาก่อนเลยจริงๆครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 14:43:35 »
185/60R15   ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางของยาง= 602.99 mm.
195/60R15 ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางของยาง=614.93 mm.
ใหญ่ขึ้นแค่ 12 mm. เองไม่มีผลอะไรหรอก น้อยมากไมล์จะแข็งขึ้นนิดหน่อยประมาณ 2%

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 07:57:19 »
ผมเคยทำรีวิวสั้นๆไว้แล้วครับ
ลองSearchจากกระทู้ผมดูก็ได้ครับ นิววีออสเหมือนกัน PrimacyLC ขนาดเดียวกันครับ

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 23:19:24 »
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับผม
There is nothing either good or bad but thinking makes it so