ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเห็น eco car กระบะ ในเมืองไทย  (อ่าน 11723 ครั้ง)

ออฟไลน์ เหวิน can do

• Jr. Member
  • **
อยากเห็น eco car กระบะ ในเมืองไทย
« เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 22:06:58 »
อยากเห็น eco car กระบะในเมืองไทยบ้างจัง ตลาดรถบ้านเรา ณ นาทีนี้กลายเป็นว่า คนขับกระบะต้องมีเงินระดับนึง (ไม่รวมรถหน้าตัดแบบ TATA หรือ SUZUKI CARRY นะคะ) เพราะตัวแค๊บเริ่มต้นก็ห้าแสนกลางๆแล้ว กลายเป็นรถฟุ่มเฟือยไป และคันก็ใหญ่จังคับซอยบ้าน พวกอยู่ทาวน์เฮาส์นี่ถ้าขับรถกระบะเอาเข้าบ้านลำบากเลย แต่ข้อดีของกระบะก็รู้ๆกันคือ ทนทาน ประหยัดน้ำมัน เอนกประสงค์ ทำให้หลายคน (รวมทั้งตัว จขกท.เอง) เลยซื้อมาขับ ทั้งที่ก็ไม่ได้บรรทุกของประจำอะไรนัก อารมณ์เป็นรถส่วนตัวมากกว่า ทุกวันนี้ขับกระบะก็ตอบได้เลยว่าพอใจค่ะ แต่ติดอย่างเดียวคือมันคันใหญ่เกะกะมาก โดยเฉพาะในเมืองใหญ่ๆ ไปตลาด ไปห้าง มีเหนื่อยอ่ะ หาที่จอดยากมากๆ
คิดว่าถ้ามันสั้นลงอีกซักฟุตนึงก็คงดี ถ้ามีกระบะไซส์กะทัดรัด ประมาณ HILUX ตระกูล RN สมัยก่อนคงดีนะคะ ไม่รู้เราจะมีโอกาสได้เห็นกระบะ eco car ไซส์กะทัดรัด ในตลาดเมืองไทยบ้างไหม
Just a way I am.

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: อยากเห็น eco car กระบะ ในเมืองไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 22:50:57 »
ตปท. กระบะแพงกว่า d-segment ครับ...
จะลดไซส์มาเป็น eco car แล้วแรงเครื่องละ ? ขนาดรถที่จะขนของละ ?

เต็มที่ก็ไม่ eco หรอกครับแต่ถ้าเครื่อง 2000 ไซส์ frontier ก็น่าจะได้
H.

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
Re: อยากเห็น eco car กระบะ ในเมืองไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 23:40:24 »
ผมนึกถึง Mira Daihatsu แต่ดูท่าจะเล็กไป  ;D

ที่ผมคิดว่าน่าจะเวิคถ้ามาทำตลาดคือ Honda Ridgeline ไม่ก็ทำขนาดตัวถังใหม่ให้เป็นเล็กลง ทำให้ผ่านกฏหมายเรื่องรถกระบะโดยที่คงความเป็นเก๋ง แล้วพยายามโฆษณาให้คนรู้ว่านี้คือ "กระบะเก๋ง" ซะเลย  ในเมื่อมีกลุ่มตลาดที่ซื้อกระบะไปแต่ไม่ได้ใช้ขอของตามหน้าที่มัน ใช้ขนก็ของไม่หนักไม่น่าจะมีปัญหากับโครงสร้างแบบนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2013, 23:42:13 โดย Leilight »

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 23:55:02 »
อยากได้ขนาดประมาณnissan nv วางเครื่องdiesel 1500cc  ;D

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 00:47:25 »
อยากได้ขนาดประมาณnissan nv วางเครื่องdiesel 1500cc  ;D

คิดเหมือนผมเลยครับ ถ้ามีจริง นี่ nissan ขายดี เทน้ำ เทท่า กระบะวันนี้ใหญ่เหลือเกิน
Civic FB 2013

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 00:57:10 »
อยากเห็นด้วยคนครับ
บ้านผมน่ะอยากหากระบะซักคันเหมือนกัน  ไว้ขนของทำสวน เอาสุนัขไปเที่ยวใกล้ๆ
แต่ที่มีขายตอนนี้แต่ละยี่ห้อมันคันใหญ่ไป ไม่มีใครในบ้านอยากเอาไปขับประจำวัน
ใจผมอยากให้มันคันเท่าๆ d-segment วางเครื่องสัก 2.0-2.2โบ ถ้าได้นี่แจ่มเลย
ทีสมัย Tiger ยังมีรุ่นช่วงสั้นความยาว 4.7เมตรกว่าๆให้เลือก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 05:43:48 »
ตอนผมไปญี่ปุ่น คนที่นั่น ใช้รถ K-car เป็นรถขนของกันทั้งนั้นเลยครับ มีให้เห็นเยอะมากๆ แต่ก็ไส่ของกัน ตามลิมิตรถนะ ไม่ใช่ว่าไส่กันเป็นตันๆ
ผมคิดว่า เมืองไทยก็น่าจะใช้แบบนี้บ้างนะครับ บางที รถกระบะไซส์นี้ อาจจะใหญ่เกินสำหรับงานบางงานก็ได้

ในทางตรงกันข้าม ในแถบอเมริกาเหนือ เค้าใช้ Full size pick up กันทั้งนั้น ประมาน 90%+ ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 07:49:33 »

คิดเหมือนผมเลยครับ ถ้ามีจริง นี่ nissan ขายดี เทน้ำ เทท่า กระบะวันนี้ใหญ่เหลือเกิน

เหมือนกันครับ ;)

ออฟไลน์ news

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 07:58:23 »
อยากได้ รถกระบะแบบ รถกระป้อ เครื่องซัก 600-1200 ซีซี ราคาไม่เกิน สามแสนเอามาขับในเมือง ทั้งประหยัดแล้วก็จอดง่ายด้วย ;D

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 08:24:15 »
อยากเห็นด้วยคนครับ
บ้านผมน่ะอยากหากระบะซักคันเหมือนกัน  ไว้ขนของทำสวน เอาสุนัขไปเที่ยวใกล้ๆ
แต่ที่มีขายตอนนี้แต่ละยี่ห้อมันคันใหญ่ไป ไม่มีใครในบ้านอยากเอาไปขับประจำวัน
ใจผมอยากให้มันคันเท่าๆ d-segment วางเครื่องสัก 2.0-2.2โบ ถ้าได้นี่แจ่มเลย
ทีสมัย Tiger ยังมีรุ่นช่วงสั้นความยาว 4.7เมตรกว่าๆให้เลือก

จริงๆ เจ้า vigo ก็มีนะครับ แต่ว่าเป็นตัวยกสูงครับ

ออฟไลน์ mild-melody

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:11:03 »
อารมณ์ มาสด้าฟามิเลีย สมัยก่อน ไม่ก็นิสสัน NV ท่าจะดี ขับในเมืองสบายเลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:31:40 »

ใจตรงกันครับ

อยากได้ แครี่ย่อส่วน เล็กลงหน่อย เตี้ยลงหน่อย
และมีรุ่นมีหลังคาให้เลือก ดีเซล ล๊อคความเร็ว ราคาไม่เกิน 4 แสน เป็นยี่ห้อที่ 0 เยอะ...........

อ้าว ฝันไป  ;D ;D ;D

ผมว่ารถแนวนี้มันทับไลน์ตัวทำเงินของแต่ละค่ายอยู่ คงยากที่จะออกมาครับ
และเชื่อว่าคนที่ใช้เป็นพาณิชย์เต็ม ต้องการใหญ่สุดเท่าที่จะใหญ่ได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 10:16:30 »
Eco car แต่ละค่ายยอมลงทุนเพื่อสิทธิทางภาษีครับ
แต่กระบะภาษีมันถูกกว่า eco car อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 11:06:09 »
Eco car แต่ละค่ายยอมลงทุนเพื่อสิทธิทางภาษีครับ
แต่กระบะภาษีมันถูกกว่า eco car อยู่แล้วครับ
เห็นด้วยตามนี้
ต้องมีการเปลี่ยนแปลง การจัดเก็บภาษีสรรพสามิตรเสียใหม่
เพราะรถกระบะตอนเดียว แคป มันเสียภาษีน้อยอยู่แล้วนะครับ
บวกกับ การตลาดที่ไม่ได้มองคนใช้ในเมือง แต่มองกว้างทั้งประเทศ
ที่ไม่จำเป็นต้องทำตัวรถเล็กๆ ก็ยังขายได้
ในอนาคต ก็อาจจะมีครับ แต่ตอนนี้ คงจะมีแต่กระบะจิ๋วจากจีนไปก่อน

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 11:37:54 »
อารมณ์ มาสด้าฟามิเลีย สมัยก่อน ไม่ก็นิสสัน NV ท่าจะดี ขับในเมืองสบายเลย
กระทู้เช็คอายุพอสมควร มาสด้า แฟมิเลีย 555 เป็นรุ่นนึงที่ จขกท. ชอบมากๆเหมือนกันค่ะ

GreenG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 11:40:42 »
เห็นด้วยตามนี้
ต้องมีการเปลี่ยนแปลง การจัดเก็บภาษีสรรพสามิตรเสียใหม่
เพราะรถกระบะตอนเดียว แคป มันเสียภาษีน้อยอยู่แล้วนะครับ
บวกกับ การตลาดที่ไม่ได้มองคนใช้ในเมือง แต่มองกว้างทั้งประเทศ
ที่ไม่จำเป็นต้องทำตัวรถเล็กๆ ก็ยังขายได้
ในอนาคต ก็อาจจะมีครับ แต่ตอนนี้ คงจะมีแต่กระบะจิ๋วจากจีนไปก่อน
ใช่ๆ กระบะบ้านเรามันเสีย 3% กับ 12% อยู่แล้วครับ ทำให้ไม่จูงใจกระบะเล็กเท่าไรนัก อีกอย่าง คือ ไม่รู้จะส่งออกไปไหนด้วยไม่เหมือนคันใหญ่ที่มีการส่งได้ทั่วโลกครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 11:45:58 »
เอาตามตรงนะผมก็อยากได้แบบนิสสันเอ็นวีอะ
หลังๆกระบะแข่งกันใหญ่ ที่จอดรถเท่าเดิม จอดเคียงข้างกันเปิดประตูแทบไม่ได้จะเอาใหญ่ไปไหน
อยากได้ไซร์เล็กๆกระทัดรัดสักคันเครื่องสัก 1200-1600 ดีเซลก็ได้
อยากได้จริงๆนะ ท้ายบรรทุกได้แบบเอ็นวี อิอิ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 12:05:53 »
เอาตามตรงนะผมก็อยากได้แบบนิสสันเอ็นวีอะ
หลังๆกระบะแข่งกันใหญ่ ที่จอดรถเท่าเดิม จอดเคียงข้างกันเปิดประตูแทบไม่ได้จะเอาใหญ่ไปไหน
อยากได้ไซร์เล็กๆกระทัดรัดสักคันเครื่องสัก 1200-1600 ดีเซลก็ได้
อยากได้จริงๆนะ ท้ายบรรทุกได้แบบเอ็นวี อิอิ
คิดเหมือนกันเลยค่ะ ไม่ต้องว่ากระบะหรอก รถอะไรก็แข่งกันใหญ่ บวมๆ ใหญ่ ไปหมดทุกรุ่น ทำให้บางครั้งเราขาดรถที่มีขนาดเหมาะสมไป อย่างกระบะ ตอนวีโก้ออกใหม่ๆ ก็ว่าใหญ่มากแล้ว เจอ นาวาร่าเข้าไป เจอ ฟอร์ดกะมาสด้าตัวใหม่เข้าไป ไม่ไหว่อ่ะ ใหญ่มากๆ ขับลำบากค่ะ คิดถึง นิสสัน NV เหมือนกัน แต่ตัวนั้นใช้พื้นฐานมาจากแวน แถมขับเคลื่อนล้อหน้า เครื่องแรงด้วย สมดุลน้ำหนักไม่ได้เรื่องเลย ช่วงนั้นราคาเงินสดสองแสนต้นๆ ออกมาในช่วง จขกท. เป็นวัยรุ่นพอดี บอกตรงๆ เพื่อนๆจากไปเพราะรถรุ่นนี้หลายคนเลยค่ะ ข้ามเกาะบ้าง เสยท้ายสิบล้อบ้าง เข็มขัดไม่คาด แอร์แบคอย่าถามหา ไม่ทันพ้นวัยรุ่นเลย ไปสบายกันซะแระ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 12:38:57 »
จะไม่มีถนนให้วิ่งกันอยู่แล้ว ออกมาอีกคงไม่คุ้มต่อการลงทุน

ออฟไลน์ Paully

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 12:59:12 »
อยากให้ Nissan พัฒนาเครื่อง 1500 cc ดีเซล
แบบวางตามยาวเอามาใช้ในรถกระบะ 3/4 ตัน ทำเป็นแนว Retro แบบช้างเหยียบติดยี้ห้อ Datsan
ราคา 3xx,xxx
แบบวางตามขวางเอามาใช้ใน Almera ตามเงื่อนใข Eco car 2  :o

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 13:06:24 »
DFM คันนี้เข้าข่ายที่ท่าน จขกท ถามไหมครับ ราคาไม่แรงไป 285,000 บาท
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=847:dfm-160-&catid=1:pr-news-network&Itemid=59

ออฟไลน์ RUNDOG

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 13:24:43 »
เอาประมาณ รถกะป๊อ ในเมืองจีนไม๊ครับ ผมว่าก็ดีนะ เข้าตรอก ซอก ซอย สะดวกดี แต่จะมีคนซื้อถึงขนาดเปิดไลน์ผลิตได้รึป่าว บางคนอยากได้ราคาอีโค่ อ่ะดิ่

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 13:29:18 »
น่าทำนะครับ แต่จะขนของหนักๆ ไม่ไหว ถ้าไปยี่ปุ่นจะเห็นว่าที่นั่นมีกระบะเล็กๆ อยู่ เอาไว้ขนของไม่มาก เพราะกฏหมายที่นู่นบังคับห้ามรถใหญ่เข้าตัวเมือง และหาที่จอดยากมากด้วย ในไทยถ้าทำออกมาก็จะเหมาะกับคนที่ขนของไม่มาก เน้นคล่องตัวและประหยัด เชียร์ให้ทุกค่ายทำออกมา

ออฟไลน์ fameta

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 14:23:58 »
กระบะก็ต้องคันใหญ่เพื่อบรรทุกของได้แยะ ทั้งฟอร์ด มาสด้า อีซูสุ วีโก้ก็ตัวใหญ่ทั้งนั้นวีโก้จะเล็กกว่าหน่อยแต่อีกไม่นานโตโยต้าก็จะ all new กระบะใหม่น่าจะใหญ่แน่นอน แล้วตัวเล็กๆจะเกิดได้อย่างไร ?

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 15:29:20 »
แบบนี้ก็เวิร์คนะครับ
สั้นๆเล็กๆ คงจะมุดเข้าซอกเข้าซอยได้ง่ายดีแน่ๆ ;)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 15:42:13 »
NV ด้วยคนครับ

ดีเซล 1200+หอย พอออออ  ;D

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 18:16:37 »
เกร๋ๆ

ผิวปาก
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 19:00:04 »
ประมาณนี้ครับ จขกท ที่ผมชอบ อิอิ
ขอแนบไฟร์ภาพนะครับใช้แพดไม่สามารถก็อบโค้ดภาพมาได้ (แก่ละใช้ไม่ถนัดกึ่งไม่เป็น)

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 19:52:41 »
Nissan nv.
Mazda familia
Daihasu Mira hijet
เยอะเยะครับซื้อเลย
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 20:14:44 »
ผมก็ต้องการกระบะ คันเล็ก หน่อย แต่รูปโฉมสมัยใหม่
กระบะสมัยนี้ คันใหญ่โตมโหฬารจัง

อยากได้ไซด์ขนาด Datsun, Toyota Mighty X แต่เป็น 4 ประตู
NV เล็กไปหน่อย