ผู้เขียน หัวข้อ: ระวัง อะไหล่หัวฉีดเครื่องคอมมอลเรลล์ มี 2 อย่าง "แท้" และ "ปลอมแท้ๆ" (Delphi)  (อ่าน 11195 ครั้ง)

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
พอดี ผมเห็นในวารสาร  (AAC Automotive Asiatic Thailand  http://www.aac.co.th/index.php/th/products/diesel-system)

แล้วผมก็เลยลองพิมพ์คำว่า "หัวฉีด คอมมอนเรล delphi 8รู" ก็เจอจริงๆครับ

ผมกลับคิดว่า คนที่ขายช่าง(พวกเซลล์)น่าจะมาหลอกลวงช่าง นะครับ เพราะว่า ช่างทำอย่างเดียว เชื่อเซลล์ อาจจะไม่ได้ศึกษาข้อมูล
(ผมเป็นคนขาย และก็เคยโดนหลอกแบบนี้มาเหมือนกันครับ พอเข้าใจอยู่)

และผมลองส่งบทความนี้ให้คุณแพนดู เพราะกลัวเป็นการโฆษณาแฝง และมีคำตอบดังนี้ครับ

ลงได้ครับ แต่อาจจะต้องบอกหน่อยว่าเป็นเอกสารของทาง Delphi เองหรือเปล่า
แล้วก็อาจถามไปในเชิงทำนองว่ามีใครเคยลองใช้หัวฉีด Delphi ประเภทที่ในบทความบอกว่า "ไม่มีรุ่นนี้ผลิตขาย" บ้างหรือเปล่า

หัวข้อกระทู้อาจเขียนในเชิงว่าหัวฉีด Delphi Diesel ในไทยมีของแท้กับของปลอมด้วยหรือ

ผมเชื่อว่าน้อยคนรู้ว่าแม้แต่หัวฉีดคอมมอนเรลเดี๋ยวนี้ก็ต้องระวัง
และถ้าให้ดีเสริมข้อคิดไปด้วยว่าก่อนจะซื้อของหรืออะไหล่แต่ละอย่างบางที
แค่ลอง google รุ่น โมเดลลงไปก่อน บางทีมันก็ทำให้เราฉุกคิดแต่แล้ว

ย้ำนะครับ บางครั้ง ลองพิมพ์ในกูเกิ้ลดู อาจจะได้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ  ข้อมูลช่วยท่านได้ จริงๆนะ  ;D

และอีกอย่าง ไม่ใช่แค่ อะไหล่หัวฉีด นะครับ ทุกอย่าง ทุกยี่ห้อ นะครับ  น้ำมันเครื่อง ก็ยังมีปลอม

อะไหล่ศูนย์ ยังโดนแอบเปลี่ยน เอาของเทียม มาใส่ให้ แล้วเอาของแท้กลับบ้าน (เคยเห็นกรณีนี้นะครับ ตอนนี้ หวังว่า บางศูนย์คงไล่ช่างพวกนี้ออกแล้วล่ะ)

ผมเคยฟังเพื่อนผมเล่าว่า ถ้าจะจับน้ำมันปลอม (พวกไฮโดรลิคขนาด 200ลิตร) ต้องนำ DSI ส่วนกลางไปนะครับ ใช้ตำรวจภูธร จะไม่สามารถสาวถึงตัวการใหญ่ได้

ดังนั้น ช่วยกันตรวจสอบและแจ้งเตือนกันนะครับ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
อยากรู้น้ำมันไหนดี ลองถามอู่แท๊กซี่ดูฮะ ว่าใครมารับซื้อน้ำมันแล้วเอาไปทำไร  ;D

ออฟไลน์ Frontiere

• Jr. Member
  • **
อยู่ลำบากจังครับเดี๋ยวนี้  :( :(
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
ขอเมนต์ไว้เลย เดียวว่างจะกลับมาอ่าน นอนก่อน

ออนไลน์ dht_tubes

เดี๋ยวนี้ซ่อมรถลำบากจริงครับ

เพราะไปไหนก็เจอช่าง หรือ อู่แบบนี้

ส่วนนึง เดี๋ยวนี้เราซ่อมรถ...เราเช็คราคา เราซื้อของไปเอง ........................แต่ต้องไม่ลืมครับว่า เราดูของไม่เป็นหรอกครับ
อะไหล่ปลอม (กล่องแท้) มันทำเหมือนมากครับ (แน่หล่ะ ไม่เหมือนก็ต้มคนซื้อไม่ได้)

คนขาย (ร้านอะไหล่) มันยังโดนโรงงานหลอกเลย นับประสาอะไรกับอย่างเราๆท่านๆ เป็น end user

เพื่อนผมเคยเล่าให้ฟังว่า เอารถไปซ่อมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

บิลมาบอกว่า น้ำมันเครื่อง 7 ลิตร (6+1)+ รายการอื่นๆ จิปาถะ แต่........ไม่มีไส้กรองเครื่อง

เค้าก็มีญาติเป็นอู่ เค้าบอกรุ่นนี้ เปลี่ยนกรองเครื่อง ใช้ 7 ลิตร ไม่เปลี่ยนกรองใช้ 6 ลิตร

อ้าว ไหงงี้หล่ะ (แต่รับรถกลับมาแล้วนะ)

อยู่ยากจริงครับยุคนี้ .............. มีแต่คนจ้องจะโกงกัน

ออฟไลน์ banch

หัวฉีดก็ยังปลอมเนาะ

สินค้าบางอย่างในตลาดบ้านเรา

เราเห็นของปลอมจน จนเราคิดว่ามันเป็นของแท้ไปแล้ว

บางอย่างเมดอินเจแปน แต่บาร์โค้ด 885

บางอย่างอาศัยชื่อเสียงของยี่ห้อเก่าๆ แปะตายี่ห้อเค้าขาย ทั้งๆที่ยี่ห้อนั้นไม่ได้ผลิตสินค้าประเภทนั้นเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เฮ้อ...

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ