ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการเกี่ยวกับเบรคครับ  (อ่าน 2550 ครั้ง)

สอบถามอาการเกี่ยวกับเบรคครับ
« เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 01:41:14 »
เวลาเหยียบเบรคเพื่อชะลอความเร็วตอนเริ่มเหยียบรู้สึกว่ารถมีอาการหน่วงลงปกติ

แต่เมื่อเหยียบค้างไว้ผมรู้สึกว่ารถมันไหลเหมือนเบรคไม่อยู่ต้องกดเบรคเพิ่ม

อาการแบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ปกติสาเหตุเกิดจากอะไร จะแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
Re: สอบถามอาการเกี่ยวกับเบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 01:49:01 »
ถ้าระบบเบรคไม่ได้ไปทำอะไรมา เดิมๆติดรถ
คาดว่า ผ้าเบรคห่วยครับ

คือ ผ้าเบรคเกรดต่ำ จะ ทนความร้อนได้ระดับแรก
เมื่อเหยียบเบรคค้างไว้ ความร้อนจะสะสม ทำให้ผ้าเบรคเริ่มเสื่อมสมรรถนะ (ถ้าเย็นจะกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม)

ถ้าพฤติกรรม การเหยียบเบรค ยังคงเป็นสไตล์ นี้ตลอดไป
แนะนำว่าควร อัพเกรด ผ้าเบรค ให้ดีขึ้นครับ จะทำให้เหยียบเบรคได้มั่นใจยิ่งขึ้น
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
Re: สอบถามอาการเกี่ยวกับเบรคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 02:06:15 »
ลองเช็คผ้าเบรกดูครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 03:34:35 »
ผมว่ามันเป็นที่ผ้าเบรคนะครับ ผมขับ Jazz ก็รู้สึกแบบนั้นเหมือนกันบางครั้ง แต่ Mazda 2 ไม่เคยเป็นเลย ฟิลลิ่งเบรค คนละเรื่องซะงั้น

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 05:51:18 »
คิดว่าผ้าเบรคอีกคนครับ

น้องผมเคยเปลี่ยนผ้าเบรคอย่างดี เทคโนโลยีนาโน ปรากฎว่า ฝุ่นเบรคเยอะ ทำให้เบรคลื่น ระยะเบรคยาวขึ้น (ปล. ซื้อรุ่นท๊อปของยี่ห้อนั้นเลยนะครับ)

ลองสังเกตุที่ล้อนะครับว่า มีคราบฝุ่นเบรคอยู่หรือเปล่า ถ้ามีเยอะ รีบเปลี่ยนเลยนะครับ

ปล.ตอนนี้ ยี่ห้อนั้น เลิกผลิตแล้ว และมาโฆษณาตัวใหม่แทน

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 07:45:44 »
เบรกหลังเป็นดรัมหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่แล้วมันปรับตั้งอัตโนมัติ

ก็ลองดึงจอดรถ เหยียบเบรกให้สนิท

แล้วดึงเบรกมือขึ้น(ไม่ต้องกดปุ่ม) -ลง สัก 4-5 ที

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 08:47:23 »
ถ้าเพิ่งเป็น เช็คผ้าเบรก ไล่ลมในระบบเบรก

ว่าแต่รถอะไรครับ? ถ้าฮอนด้า...ฟังแล้วเหมือนจะปกติ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 12:12:00 »
ผ้าเบรกไม่ดีครับ

ถ้าอยากให้เบรกดีขึ้น
ลองลงทุนกับผ้าเบรกเกรดดีๆครับ
ดีกว่าเบรกไม่อยู่ขับไปลุ้นไปครับ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 22:32:27 »
ผิดปกติ