ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่อง สุนัขกัดสายไฟABS หน่อยครับ  (อ่าน 5191 ครั้ง)

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
ตอนนี้ที่บ้านมีสุนัขอายุ11 เดือน กำลังคันฟันเลยครับ ปกติตัวอื่นๆมักกัดรองเท้า แต่เจ้าตัวนี้มันดันกัดแต่สายไฟ กัดทุกคัน โอยเฉพาะสาย ABS ขาดกระจุยครับ

ช่วยแนะนำวิธีการดีๆ ที่จะทำให้สุนัขไม่กัดสายหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่อง สุนัขกัดสายไฟABS หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 13:46:53 »
สุนัขที่บ้านผม เมื่อก่อน มาแทะรถเล่น บอดี้ของรถ ก็จะเต็มไปด้วย รอยฟัน รอยถลอก

ผมแก้โดย ซื้อผ้าคลุมรถมาคลุม ก็ได้ผลครับ

ส่วน จขกท ไม่รู้วิธีนี้จะได้ผลไหมนะครับ

อาจหาของเล่นของสุนัขให้เขา เขาจะได้ไปสนใจของเล่นแทน
ถ้าเห็นเขากำลังกัด ก็ให้ ดุ และ ตี เลย อย่าใจอ่อนเด็ดขาด

ถ้ามีคนแนะนำว่า สุนัข ไม่ชอบยาหม่องนี่ ไม่ได้ผลนะครับ

ออฟไลน์ 2k

Re: ขอคำแนะนำเรื่อง สุนัขกัดสายไฟABS หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 17:54:07 »
ให้เวลาฝึกฝนหมานิดหนึ่งครับ ปล่อยให้เค้ามาเดินเล่นใกล้ๆรถโดยที่เราแอบดูห่างๆหรือทำท่าไม่สนใจ พอหมาเริ่มเข้าไปยุ่งกับรถก็เอากระดาษหนังสือพิมม้วนๆตีพื้นดังๆแล้วพูดว่า"อย่า"ชัดๆ ใช้เวลาสักสองสามวันเค้าร่าจะเข้าใจแล้วว่าห้ามยุ่งกับรถ พรุ่งนี้วันหยุดลองฝึกเค้าดูครับ  :) หมาผมทำงานไล่หนูตอนกลางคืนได้ดีมาก ก่อนหน้านี้โดนหนูกัดสายไฟรวนไปหมด เสียค่ากับดักเดือนละเป็นพันก็ไม่พอปราบ มีหมาตัวเดียวสบายเลย  :D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 19:01:25 »
ต้องฝึกเค้าครับ ให้เค้ารู้ว่าอันไหนกัดได้ อันไหนกัดไม่ได้ อาจซื้อกระดูกปลอมสำหรับให้สุนัขกัดแทะเล่นก็ได้
ถ้ายังจะไปกัดสายไฟอีก ต้องดุ อาจใช้การตวาดดังๆ หมั่นทำทุกครั้งที่เค้าไปกัดสายไฟ
สุนัขจะรู้เองว่าไม่ควรไปกัดอีก

การฝึกแบบนี้ คล้ายๆกับการฝึกให้อึ ฉี่บนหนังสือพิมพ์แหละครับ ผมฝึกมาแล้ว ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 19:56:58 »
ผมเพิ่งเจอกับตัวเลย  ;D รถวีโก้พรีรันเนอร์ ไปถามสายที่ศูนย์ ลมแทบจับข้างละ 3000 กว่าๆ เลยไปซื้อสายรุ่นที่ใกล้เคียงมาต่อใหม่เอง ตอนนี้เลยต้องทำที่กั้นไม่ให้หมานอนใต้ท้องรถ  ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 23:21:04 »
มันไม่กัดตอนเราไม่อยู่นี้สิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2013, 10:15:49 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 08:22:04 »

หมา แดดเดียวครับ

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 19:51:06 »
พะโล้ขาหมาครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 21:58:50 »
ทำรั้วกั้รรถครับ
ของบ้านผมเอาท่อน้ำ PCV มาต่อกันเป็นแผง
วางไว้รอบรถ ไม่ให้มันเข้าไปใต้ท้องรถ
แต่มันก็เอาเท้าหน้าขูดสีฝากระโปรงซะกระจุย  :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 22:09:14 »
วิธีที่ยั่งยืนก็ทำการฝึก ถ้ามันรับรู้ได้นะครับ แล้วก็หาตัวล่อ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:53:32 »

เราต้องป้องกันที่ต้นเหตุครับ

คำตอบเดียวคือ

จัดการหมาซะ