ผู้เขียน หัวข้อ: อยากติดสติกเกอร์ แต่จะมีคนเข้าใจผิดไหม  (อ่าน 10134 ครั้ง)

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
อยากติดคำว่า
ไทยขับช้าชิดซ้าย
ลาวขับช้าชิดขวา

ซึ่งจะประมาณว่า  ถ้าอยู่ประเทศไทยให้ขับช้าชิดซ้ายนะ
ถ้าอยู่ประเทศลาวให้ขับช้าชิดขวา อ่ะครับ

จะมีคเข้าใจผิดคิดว่าดูถูกประเทศลาวอะไรรึปล่าวครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: อยากติดสติกเกอร์ แต่จะมีคนเข้าใจผิดไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 22:52:15 »
อย่าติดเลยคับ ติดเพื่ออะไรคับ งง ผมพึ่งรู้วันนี้แหละว่าลาวขับช้าชิดขวา

คนอื่นอ่านผมว่า งง ไปใหญ่
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ scotch_fillet

Re: อยากติดสติกเกอร์ แต่จะมีคนเข้าใจผิดไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 23:10:52 »
มีคนเข้าใจผิดแน่นอน ผมคนหนึ่งล่ะ ผมเข้าใจจากข้อความของคุณว่า ...

ถ้าอยู่เมืองไทย ขับช้าแล้วชิดขวา คนขับเป็นลาว

ซึ่งความหมายแบบนี้ เป็นการดูถูกคนลาวน่ะครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 23:19:19 »
ขับช้าชิดซ้าย ขับแบบควายๆชิดขวา อันนี้โอเคไหมครับ

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 23:24:02 »
มีคนเข้าใจผิดแน่นอน ผมคนหนึ่งล่ะ ผมเข้าใจจากข้อความของคุณว่า ...

ถ้าอยู่เมืองไทย ขับช้าแล้วชิดขวา คนขับเป็นลาว

ซึ่งความหมายแบบนี้ เป็นการดูถูกคนลาวน่ะครับ

เห็นด้วยตามนี้นะครับ ผมว่าอย่าติดเลย ก่อดราม่าเปล่าๆ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 23:37:20 »
ผมว่ามันล่อแหลมไปประเทศเพื่อนบ้านเค้ายิ่งจ้องเขม่งเราด้วย ผมอ่านแล้วยังอึดอัดแทนคนลาวเลย 

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 00:27:54 »
ขับช้าชิดซ้าย ขับแบบควายๆชิดขวา อันนี้โอเคไหมครับ
ได้ใจมากครับ  แต่กลัวจะได้กระสุนด้วย -.-

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 00:28:34 »
ไม่ควรครับ ไม่เหมาะสม เหมือนไปพาดพิงถึงประเทศลาว แล้วเราก็รู้กันดี ความหมายแบบนี้คืออะไร ไม่ดีครับ ;D

ไม่ต้องคิดติ๊กเกอร์อะไรทั้งนั้นหรอกครับ ผมว่าเดิมๆ ดี แล้ว

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 00:32:27 »
อันตรายแน่ครับ ถ้าติด
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 00:52:42 »
ติดแล้วกลัวว่าจะได้กินไอติม 40 บาทนะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 07:06:32 »
ไม่ควรติดอย่างแรง
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 07:17:51 »
ผมอยากติด "มือใหม่หัดขับ - ไปหัดที่อื่น ไม่ใช่ถนนหลวง"

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 07:49:14 »
ไม่ควรอย่างแรงงงงง
ต้องติดอย่างนี้คับ

มีการศึกษา ขับช้าชิดซ้าย
ไร้การศึกษา ช้าแล้วยังชิดขวาตลอด

555+

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 09:10:50 »
ผมอยากติด "มือใหม่หัดขับ - ไปหัดที่อื่น ไม่ใช่ถนนหลวง"

เห็นด้วยกับเมมนี้และผมก็เคยด่ามาสดๆร้อนๆ รถเรามาอย่างเร็ววิ่งขวาสุด ถนนตรงยาว ไม่มีอะไรบัง
คุณเจ้อัลเมอร่าปาดจากไหล่ทางซ้าย ผ่านออกมาเพื่อจะยูเทอนกระทันหัน กระทืบเบรก บีบแตร รถผมไปจอดอยู่ไหล่ทางแทน
อีเจ้ชะงักอยู่กลางยูเทอน แล้วเปิดรถลงมา ด่าใส่ผมซะงั้น บอกฉันเลี้ยวของฉันมาดีๆ แกจะรีบไปตายที่ไหน ดูมันว่าผม
พี่มอไซด์ที่อยู่ในยูเทอนเลยบอกไปว่าป้านั่นแหละผิด เขามาของเขาถูกต้อง แต่ป้าปาดมาเฉยๆ ซักพักอัป้าก็บอกว่าไม่เห็นที่ฉันปิดสติ๊กเกอร์เหรอ
ว่ามือใหม่หัดขับ โอย ของขึ้นสิทีนี้ สวดเลย ถ้ามาหัดขับบนถนนสาธารณะแบบนี้จะทำให้คนอื่นตายเอา ไปหัดขับซะก่อน อ่านระเบียบจราจรซะก่อน
ถ้าขับห่วย จะเกิดอะไรก็ไปตายคนเดียว หรือมีเงินออกรถ ก็เสียเงินไปเรียนขับรถให้ถูกวิธี ซักพักมีมอเตอร์ไซด์กู้ภัยบางแสนมา ถึงได้หยุดไป

มันตรายมากเลยนะครับ คนรู้จักผมก็ต้องสูญเสียลูกในท้องเพราะไอ้มือใหม่เสือกมาหัดขับบนทางหลวงนี่แหละ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 09:38:23 »

คนขับตามหลังคุณเขาจะฮามากกว่าครับ คันที่ช้าจริงๆจะอยู่ข้างหน้าคุณแซงเขาไม่ได้หรอก  
ปัจจุบันนี้รถเยอะมากถนนแปดเลนยังไม่ค่อยมีที่ให้มุดแซงเลยครับ เว้นแต่คุณจะแซงแล้วเบรคหรือชะลอให้เขาอ่าน...เพิ่มความเสี่ยงเข้าไปอีก

ถ้าอยากให้อ่านง่ายจริงๆต้องติดให้เด่นแล้วกลับซ้ายขวาแบบ Ambulance ในรถพยาบาล
ซึ่งคงยาวมากไม่ได้ แนะให้ติดเป็น "ช้าหาพ่oง" แล้วกันครับสั้นๆอ่านง่ายๆ  :D

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 09:49:16 »
.

เคยเห็นรูปในเว็บรูปหนึ่ง รถคันนึงติดสติกเกอร์ข้อความนี้ " ไม่รู้จักอย่าล้อเล่น เดี๋ยวยิงไส้แตก "

โดนตีกระจกแตก-ประตูบุบรอบคัน.....................สติกเกอร์ล่อเป้าจนได้เรื่อง.

.

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 11:28:39 »

;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 12:20:45 »
มีคนนำร่องละคับ ;)

ผมถ่ายเกบไว้เอง พอดีมันโดน

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 12:33:15 »
อย่าเลยครับ มันล่อเป้าเกินไป

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 14:41:43 »

เห็นด้วยกับเมมนี้และผมก็เคยด่ามาสดๆร้อนๆ รถเรามาอย่างเร็ววิ่งขวาสุด ถนนตรงยาว ไม่มีอะไรบัง
คุณเจ้อัลเมอร่าปาดจากไหล่ทางซ้าย ผ่านออกมาเพื่อจะยูเทอนกระทันหัน กระทืบเบรก บีบแตร รถผมไปจอดอยู่ไหล่ทางแทน
อีเจ้ชะงักอยู่กลางยูเทอน แล้วเปิดรถลงมา ด่าใส่ผมซะงั้น บอกฉันเลี้ยวของฉันมาดีๆ แกจะรีบไปตายที่ไหน ดูมันว่าผม
พี่มอไซด์ที่อยู่ในยูเทอนเลยบอกไปว่าป้านั่นแหละผิด เขามาของเขาถูกต้อง แต่ป้าปาดมาเฉยๆ ซักพักอัป้าก็บอกว่าไม่เห็นที่ฉันปิดสติ๊กเกอร์เหรอ
ว่ามือใหม่หัดขับ โอย ของขึ้นสิทีนี้ สวดเลย ถ้ามาหัดขับบนถนนสาธารณะแบบนี้จะทำให้คนอื่นตายเอา ไปหัดขับซะก่อน อ่านระเบียบจราจรซะก่อน
ถ้าขับห่วย จะเกิดอะไรก็ไปตายคนเดียว หรือมีเงินออกรถ ก็เสียเงินไปเรียนขับรถให้ถูกวิธี ซักพักมีมอเตอร์ไซด์กู้ภัยบางแสนมา ถึงได้หยุดไป

มันตรายมากเลยนะครับ คนรู้จักผมก็ต้องสูญเสียลูกในท้องเพราะไอ้มือใหม่เสือกมาหัดขับบนทางหลวงนี่แหละ

เพราะผมเองก็เจอบ่อยแหละครับ โดยเฉพาะ eco-car สงสัยเป็น side effect จากโครงการรถคันแรก
ขับแช่ขวาแถมเลื้อยไปเลื้อยมา ผมจะแซงซ้ายก็ไม่กล้า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 14:47:03 »
ไม่เหมาะสมอย่างแรงมาก

ออฟไลน์ WRD79

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 21:29:41 »
เคยเจอแต่แปะสติ้กเกอร์ตัวหนังสือเล็กมากๆ
ผมเลยพยายามขับไปใกล้ๆดูว่าเขียนว่าอะไร
จนอ่านออกว่า "พี่ๆ ขับจี้ตูดผมเกินไปแล้วนะ"
เลยผ่อนคันเร่งทันที ฮ่าๆ
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 21:58:38 »
ก็คงสื่อให้เข้าใจผิดได้แหละครับถ้าจะเปรียบเทียบ

ไอ้ป้าย "ขับช้าชิดซ้าย" ผมก็เจอตามทางหลวง ทางด่วนต่างๆ อย่างเป็นทางการ พวกฟายก็ยังช้าแช่ขวาเหมือนเดิมอยู่ดี ติดไปไม่มีประโยชน์ เหนียวสีรถ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 23:04:24 »
ลองดูคงไม่มีใครว่าให้ได้ยินแค่บ่นในใจ ขับช้าแล้วแช่ขวามันน่านักเชียว >:(

ออฟไลน์ domo24

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 23:32:01 »
มีคนนำร่องละคับ ;)

ผมถ่ายเกบไว้เอง พอดีมันโดน

เยี่ยมมม!! 5555

ลองรถตู้คันนี้ไปปาดหน้าพวกช้าชิดขวาดูสิ หึหึ
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 05:42:51 »
ถามว่าติดได้ไหมติดได้เพราะเป็นรถของเรา แต่ผมว่าอย่าติดเลยมันเป็นคำเชิญแขกยังไงไม่รู้ คนเราเดี๋ยวนี้อะไรไม่เข้าหูเข้าตาหน่อยอาจมีเรื่องได้ ผมว่าติดพวกคำคมรถ10ล้อดีกว่านะเฟี้ยวเงาะดี

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 06:19:59 »

นี่ล่ะครับ   คิดไปคิดมากลัวคนเข้าใจผิดตีเป็นความหมายประมาณท่านนี้  ก็เลยลองมาโพสถามก่อน  ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 00:31:02 »
ขอแนะนำให้เปลี่ยนเป็น...

"คนดี ขับช้าชิดซ้าย
คนจัญไร ขับช้าชิดขวา"

เป็นทางออกที่ดีกว่า

ออฟไลน์ auto46

• Jr. Member
  • **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 11:15:04 »
ติดแล้วกลัวว่าจะได้กินไอติม 40 บาทนะครับ

ผมงงอะครับพี่

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 11:42:42 »
อย่าใช้สำนวน ความหมาย ที่จะก่อ นัยสำคัญ ที่จะเป็นประเด็นได้

เรื่องชาติ เป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ