ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับ เทอโบ มอเตอไฟฟ้า ซุปเปอชาจครับ  (อ่าน 4686 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ในอนาคตมีคันไหนจะริเริ่ม ใส่ทั้ง3อย่างลงในรถมั้ยครับ ปัจจุบัน เห็นมากสุดก็เทอโบคู่กับมอเตอไฟฟ้า หรือบีเอมตัวtriturbo จะเพิ่มมอเตอไฟฟ้าเข้าไปมั้ยครับ

แล้วแบตของมอเตอไฟฟ้าตอนนี้คันไหนดีสุดครับ  สามารถขับไฟฟ้าได้ระยะทางไกลและช่วยอัตราเร่งได้มากๆ แบตเป็นแบบไหนครับ ลิเธี่ยมไอออน หรือแบบอื่นๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mamaman

Re: ขอถามเกี่ยวกับ เทอโบ มอเตอไฟฟ้า ซุปเปอชาจครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 07:52:01 »

แค่ใส่ มอเตอร์ไฟฟ้าก็ออกตัว ขั้นเทพอยู่แล้ว
จะใส่ ซุปเปอชาจ ไปทำไมอ่า ถ้ามีเทอร์โบ

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: ขอถามเกี่ยวกับ เทอโบ มอเตอไฟฟ้า ซุปเปอชาจครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 09:13:14 »
เอาจริงๆคือ

มอเตอร์ไฟฟ้าเนี่ย คล้ายๆการเอาเทอร์โบรวมร่างกับซุปเปอร์ชาร์จเจอร์อยู่แล้ว
เพราะมอเตอร์ไฟฟ้าเนี่ย ทำงานได้ในทุกรอบเครื่องยนต์ (ถ้าผมเข้าใจผิด รบกวนแก้ให้ด้วยนะครับ)
เพียงแต่ว่ามีข้อเสียคือ ต้องรอชาร์จไฟฟ้า (ถ้าแบตหมดคือจบกัน)

ซุปเปอร์ชาร์จเจอร์ คล้ายๆเทอร์โบ แต่เทอร์โบเนี่ย ทำงานได้เฉพาะรอบที่มันกำหนดไว้ ถ้าไม่ถึงก็จะไม่ทำงาน (ต้องรอ Boost)
แต่ซุปเปอร์ชาร์จเจอร์ก็มีข้อเสียคือ ถ้าเทอร์โบ ทำงานเฉพาะรอบแล้วแรงไปเลย SC ก็ทำงานแบบกว้างๆ แต่ไม่แรง (ถัวเฉลี่ยแหละว่างั้น)

ที่ BMW ยัด Turbo กับ ระบบไฟฟ้าเข้าด้วยกัน คิดว่าน่าจะมีปัจจัยแรกๆคือการประหยัดน้ำมัน ส่วนความแรงผมว่าเป็นผลพลอยได้มากกว่า
อย่าง Camry Hybrid NA + มอเตอร์ไฟฟ้า ก็คือเน้นประหยัด แต่ความแรงก็คือผลพลอยได้จากการเอาไฟฟ้ามาช่วยปั่นอีกที

ถามว่าถ้ายัดสามอย่างจะมีมั้ย... คำถามคือจะยัดทำไม เพราะสมัยนี้เทอร์โบส่วนใหญ่ก็ไม่ได้เน้นรอบสูงจ๋าแบบสมัยก่อนแล้ว ซัก 2-3k รอบบูสก็มาแล้ว
อีกอย่าง ถ้าเป็นเทอร์โบรอบสูงๆ ก็มีระบบไฟฟ้าช่วยอีกทีในรอบต่ำ
SC จะมีคนติด กรณีคือ กลัวเครื่องพังก่อนวัยอันควร (หลายๆเจ้าก็เลยผลิตเป็น Kit ออกมา) เพราะมันไม่ได้ทรมานเครื่องมากเมื่อเทียบกับเทอร์โบ

ปล แต่จำได้ว่ามีช่วยนึงที่ Benz ยัด SC ในหลายรุ่นแล้วพอถึงเวลาซ่อมก็บ่นว่าเสียตรง SC บ่อยมาก - -"

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 09:46:34 »
การทำงานของมอเตอร์ไฟฟ้าจะดูคล้ายกับซูปเปอร์ชาร์จมากกว่าครับ

มอเตอร์ไฟฟ้ามีรอบการทำงานที่จำกัดนะครับ

แต่มอเตอร์ไฟฟ้ามีสิ่งที่เราโหยหาอย่างมากจากเครื่องยนต์สับดาป

แต่ไม่เคยทำได้

นั่นคือแรงบิดสูงสุดมาตั้งแต่ 0.000000000000000000001 รอบ/นาที  ;D

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 10:15:04 »
แค่มอเตอร์ไฟฟ้าแรงดึงก็หงายแล้วครับ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 10:32:05 »
เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 15:43:28 »
ถ้าจำไม่ผิด VW scirocco 2.0TSI หรือ golf gti mk6 ในบ้านเรานี่แหละ supercharge+turbo ความแรงก็เลยอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 18:36:59 »
golf scirocco turbo อย่างเดียวนะครับที่มีทั้งคู่ twin change นั้น fabia rs

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 18:47:09 »
ถ้าจำไม่ผิด VW scirocco 2.0TSI หรือ golf gti mk6 ในบ้านเรานี่แหละ supercharge+turbo ความแรงก็เลยอย่างที่เห็น
เครื่องตัวเดียวกับfabia rsเลยครับ ได้รางวัลเยอะ แต่นำเข้าเกรย์นะครับ ตัวแทนโฟร์คของไทยมีแต่1.4+เทอโบครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 23:02:40 »
จำผิดไปหน่อย ไม่ใช่2.0TSI แต่เป็นตัวเครื่อง1.4นี่เอง ที่อยู่ในscirocco กับ golf

ต่อไปคงเป็นดีเซลเครื่องเล็ก+ไฮบริด+ซูปเปอชาจ+เทอโบ :D