ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยตัดสินใจเกี่ยวกับรถคันแรกในชีวิตครับผม :)  (อ่าน 7467 ครั้ง)

ออฟไลน์ POUNDSTERL!NG

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่านใน Headlightmag หลังจากที่เข้ามาอ่าน Webboard / Review ต่างๆมานาน วันนี้พึ่งได้สมัครเป็นสมาชิกกับเค้าบ้างซักที
พอดีผมกำลังซื้อรถของตัวเองคันแรกในชีวิต ซึ่งที่มองๆไว้ก็เป็นพวก Eco Car ทั้งหลายเนื่องจาก ปัจจัยและงบต่างๆทำให้ไต่ไปไม่ถึง City Car ทั้งหลาย
ผมมีตัวเลือกอยู่ทั้งหมด 3 ตัวในตอนนี้ ได้แก่
- Mitsubishi Attrage / GLS CVT. / 530,000 บาท
- Toyota Yaris ECO / G / NA บาท
- Chevrolet Sonic HB / LT / 630,000 บาท * ตัวนี้อาจแตกต่างจากพวกเนื่องด้วยมีโปรส่วนลด 50,000 บาท เลยทำให้สนใจ

ลักษณะการใช้รถของผมขับจากบ้านย่าน นนทบุรี พระราม5 ไป-กลับที่ทำงานบริษัทปูนซีเมนต์ ย่านบางซื่อทุกวันจันทร์ - ศุกร์
แล้วก็ไปรับคุณแม่ที่ห้างสรรพสินค้าตอนเย็นหลังเลิกงาน พอดีึท่านไปเปิดร้านค้าที่นั่น ระยะทางก็ประมาณวันละ 20 กิโลเมตร +- ไม่เกินนี้
ส่วนใหญ่ใช้รถแต่ในกรุงเทพครับ ไปบิ้กซี โลตัส เดอะมอลล์ เซ็นทรัล เมเจอร์ บลาๆ 5-6 เดือนจะได้มีโอกาสไปต่างจังหวัดที เต็มที่ก็พัทยา หัวหิน
รถผมขับคนเดียวนะครับ เต็มที่ก็มีคุณแม่กับคุณพ่อนั่งด้วยเท่านั้น

เคยไปลองขับมาทุกตัวแล้วยกเว้น Yaris ECO นี้เพราะยังไม่ออก :) โดยส่วนตัวผมเป็นคนขับรถไม่ค่อย ใส่ใจรายละเอียดมากนัก อย่าง Vios รถที่บริษัท
ผมก็มองว่าช่วงล่างนุ่มและนิ่มแล้ว พอไปลองขับ Mitsubishi Attrage ดูก็รู้สึกไม่ต่างกันเท่าไร ส่วน Chevrolet Sonic ก็รู้สึกแน่นหนา และเกาะถนนดีกว่า
สองเจ้าที่พูดมา แต่โดยรวมก็ไม่ได้รู้สึกอะไรมากนัก แต่ต้องยอมรับวัสดุและภายใน Chevrolet กินขาดมาก แต่เพื่อนๆผมก็ท้วงติงกันมาว่า ปัญหาเยอะ
ไปหาดูได้ตามบอร์ดต่างๆเลย สำหรับ SONIC ไหนจะศูนย์บริการอีก หากแจ็คพอตมาจะทำยังไง ประกอบกับ แคมเปญต่างๆ ออพชั่นต่างๆ ของ Attrage
ก็จัดเต็มมากมาย ถ้ารอ Yaris ECO มากลัวจะเหมือนตอน New Vios 2013 ที่ประกันต้องซื้อเอง ของแถมก็น้อย ซึ่งทางที่บ้านผมยังไงก็ได้เนื่องจากผมเป็นคนซื้อเอง
แต่ทางพ่อจะเชียร์ Chevrolet ทางแม่เชียร์ไปทาง Attrage ส่วนผมเอียงไปทาง Yaris ECO แต่ถ้าต้องซื้อประกันภัยชั้น 1 เอง บวกกับราคาที่แพงกว่ายี่ห้ออื่นในท้องตลาดก็คงต้องเบนหนีไป ที่อ่านๆมาหลายท่านอาจจะงง ผมเองก็ยัง งง ตัวเองเลย :( ผมออกแนวยังไงก็ได้กับรถ ขอให้ขับประหยัด ปลอดภัย ออพชั่นไม่น้อยหน้าใคร แค่นี้ก็เพียงพอแล้ว

ทุกท่านว่าตัวเลือกไหนน่าสนใจที่สุดครับ

ขอบคุณมากครับ
และหากผิดพลาดประการใดหรือตกหล่นตรงไหนในกระทู้นี้ต้องขออภัย ณ ที่นี่ด้วย  ;D

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้ารอได้ก็รอดู yaris ไปก่อน  ไม่เกินเดือน 10 

แต่ถ้าตอนนี้  attrage จะดูดีกว่า

ออฟไลน์ Volta

ลองดู Mazda2 รุ่น Groove AT ใหมครับ
รถขับดี ช่วงล่างแน่น อุปกรณ์มาตรฐานเพียงพอ ล้อแม็กขอบ15, กระจกปรับ+พับไฟฟ้า, ถุงลมคู่หน้า+ABS

เห็นตอนนี้มีส่วนลดให้หลายหมื่น แถมมีดอกเบี้ย 0% อีก ทำให้ราคาน่าจะพอๆกับงบของ จขกท นะครับ

เห็นว่า จขกท มีงบจำกัด ผมเลยมองว่าถ้าเป็นรุ่นนี้ คุณก็จะได้รถที่สมรรถนะดีกว่า eco car และอยู่ในงบที่ตั้งไว้
แถมถ้ามีโปร 0% จะได้ไม่ต้องมาเสียดอกเบี้ย ซึ่งเมื่อเทียบกับรถที่ต้องเสียดอกเบี้ยแล้ว มันเป็นจำนวนเงินไม่น้อยเลยครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
อยากให้รอดู ยาริสอีโค่ เพราะมันจะอยู่กับเราอีกนาน อดใจรออีกนิด ให้มีตัวเลือกเพิ่มอีกหนึ่ง แต่ถ้าไม่อยากรอ และรับที่โซนิค ค่อนข้างอืดและกินจุได้ จัดโซนิคเลยครับ ผมว่ามันน่าใช้กว่าแอททราจมากแถมมีโปรดีอีก ส่วนตัวคิดว่าภายใน อีโค่คาร์ มิตซู ใช้ไปนานๆจะเบื่อคับ   มาสด้าสองที่ท่านข้างบนบอกก็ดีครับ ถ้าไม่คิดมากเรื่องรถขายมานานแล้ว 
ปล. อย่าให้โปรฯทำเราเขวจากคันที่เราชอบนะครับ ซื้อรถคันแรกทั้งทีเอาที่มันใช่ที่สุด

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
แนะนำ Vios, Yaris, City, Jazz (ตัวปัจจุบัน) มือสองสภาพดีครับ

เหตุผลเพราะ......
1. รถคันแรกในชีวิตมักจะโดนเจิมเป็นรอยหรือยุบช่วงแรกๆ เป็นประจำ
2. รุ่นที่เสนอมามีศูนย์บริการ หรืออู่ซ่อมบำรุงที่ช่างรู้จักเป็นอย่างดีเยอะ
3. เป็นครูดูแลรักษารถให้กับเราจนชำนาญ (ไม่ใช่เสียบ่อยนะ เหอๆ)

พอช่ำชองซักสองปีแล้วจะขายทิ้งไปซื้อคันใหม่สดๆ ซิงๆ ก็ได้ครับ :)

--------------------

แต่ถ้าขับรถมาก่อนอยู่แล้ว ตัดเรื่องรถมือสองไปได้เลย

ถ้าชอบขนของอยู่เป็นประจำ ผมอยากแนะนำรถท้ายตัดที่ไม่สั้นเกินไปเป็นอย่างมากครับ มันอเนกประสงค์มากๆ ในตัวเลือกก็จะมี Yaris Eco กับ Sonic (จะสน Jazz ใหม่ไหมหว่า? :D )

แต่ถ้าเน้นให้คุณพ่อ คุณแม่ นั่งโดยเฉพาะ ผมจะแนะนำ Attrage เนื่องจากที่เคยนั่งแถวหลังเทียบระหว่างรถซีดาน (4 ประตู) กับรถท้ายตัด (5 ประตู) แล้วรถซีดานนุ่มกว่าท้ายตัดส่วนใหญ่เยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2013, 01:40:16 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ AMG GT

รอ yaris เถอะครับ  เพราะผมว่ามันดูดี ที่สุดละ จีจี นะ  option  ก็โอเคนะ

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
เชียร์ Yaris ครับ
เห็นช่างบอกว่าเครื่องพื้นฐานเดียวกับ  iq  ที่บ้าน
 iq เครื่องแค่ 1.0 ลิตร แต่ก็ไม่แย่อะไร  yaris คงไม่ต่างกัน
เลือกที่ตัวเองชอบแล้วจะมีความสุขทุกครั้งที่อยู่หลังพวงมาลัยครับ

ออฟไลน์ burutrad

อยากให้รอยาริสครับถึงตอนจ่ายอาจจะแพงกว่าชาวบ้านเค้าหน่อยแต่วันใดที่ขายต่อคุณจะเข้าใจเลยทันทีครับแต่ส่วนตัวชอบภายในโซนิคจริงๆ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
รอ new yaris ก่อนครับ เห็นว่ามีข้อดีอยู่เยอะ option จัดเต็ม กว้างด้วยครับ  ::) รออีกไม่นานมากหรอกครับเพราะเห็นทดลองวิ่งแล้ว  ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าเน้นการใช้งานมีใส่ของเยอะด้วย attrage น่าจะตอบโจทย์ที่สุด
แต่ถ้าเน้นการขับขี่ ยี้ห้อ ศูนย์บริการ อันนี้รอ yaris ใหม่ เลยครับ
ส่วน sonic ผมว่าถ้าไม่ได้ชอบที่สุดอยู่แล้ว ก็ดู 2. ตัวที่เหลือครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Yaris 1.2G ออพชั่นพอๆกับ Vios S นั่นละครับ แอร์ออโต้, กุญแจอัฉริยะ
ไฟหน้าโปรเจ็คเตอร์, แต่มีเบาะหลังพับได้เพิ่มเข้ามา รวมๆก็ไม่ได้ดีเลิศไปกว่า Eco car คันอื่นๆเท่าไหร่
(ยกเว้น Brio)
ส่วนราคาหลุดมาตอนนี้ 6แสนต้นๆ ถ้าจริงผมว่าแพงไปหน่อยครับ
ยังไงรอดูก่อน เพราะความสวยมันใช้ได้และยี่ห้อนี้มันค้ำตลาดอยู่แล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ holahola66

เลือกที่ตัวเองชอบแล้วจะมีความสุขทุกครั้งที่อยู่หลังพวงมาลัยครับ
[/quote]

ถูกต้องที่สวดดด  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ dht_tubes

ดูจากการใช้งาน ผมว่าต้องใช้รถที่ต้องไม่จุกจิก หรือ ถ้ามีปัญหาอะไร แก้ได้ เซอร์วิสได้ เร็ว

เพราะรถต้องใช้ทุกวัน แถมต้องรับพ่อแม่ด้วย รถเสีย ซ่อมยาวไม่จบที เดือดร้อนกันหลายด้าน จ้างรถนั่งแท๊กซี่ ก็เป็นภาระเยอะ

คงต้องมองรถยี่ห้อที่ 0 มากหน่อยเป็นหลักหล่ะครับ

ยี่ห้อไหนถูกใจ ถ้าไม่รีบรองานปลายปีนี้ น่าจะเหมาะสุดครับ

ออฟไลน์ cloud

อย่าพึ่งตัดสินใจจนกว่าจะได้รู้ออพชั่นของyarisนะครับ เดี๋ยวจะเสียใจทีหลังได้ เพื่อนเซลบอกมาออพชั่นแรง

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ในบรรดารถที่ขับแล้วสบายใจผมว่าเล่น b sagment ดีกว่าครับ
ไปเล่นพวกมาสด้า2 ดีกว่า รึถ้าชอบแบบนี้ก็ไปสวิฟถ้าเป็นอีโคคาร์
ข้อเสียของอีโคคาร์ผมว่าเป็นทุกยี่ห้อคือเรื่องเสียงเข้าห้องโดยสาร เข้าเยอะเกินจนน่ารำคาญ
ของเชพรุ่นนี้ยังไม่ถึงมือผมเลย ไม่ขอกล่าวถึง
ถ้าชอบผมว่ามาสด้า2น่าจะดีกว่า ขอตอบนอกโจทย์นะครับ

ออฟไลน์ oak7070

ไม่แน่ใจนะครับแต่จำใด้คราวๆว่ามี  sonic  อยู่คันหนึ่งกระจกแตกผ่นไปเกือบสามเดือนละยังไม่มีอะไหล่เลย  ไม่รู้ป่านนี้ใด้หรือยังนะครับเพราะเรื่องนี้มันผ่านมา สองสามเดือนละ

ออฟไลน์ MUK

- Mitsubishi Attrage / GLS CVT. / 530,000 บาท
- Toyota Yaris ECO / G / NA บาท
- Chevrolet Sonic HB / LT / 630,000 บาท * ตัวนี้อาจแตกต่างจากพวกเนื่องด้วยมีโปรส่วนลด 50,000 บาท เลยทำให้สนใจ

ถ้า 3 ตัวเลือกนี้ผมจะรอ yaris ใหม่ครับ
แต่ถ้ารอไม่ได้ ผมเอา attrage ทั้งๆที่ Sonic ผมว่าดูดีกว่า แต่ attrage จะได้ประหยัดน้ำมันกว่ามากๆ ครับ
และชื่อเสียงของ chev ผมไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ครับ (ไม่ได้โจมตีครับแต่ว่าหลายรุ่นมีปัญหาเหลือเกิน)
 :)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ใจผมอยากให้รถคันแรกคุณเป็นรถญี่ปุ่น โตโยต้า ไม่ก็ฮอนด้า เพราะเหตุผลหลักของผมคือ ไม่อยากให้เจอปัญหาจุกจิก และก็จะได้0บริการดีๆ
ส่วนราคาขายก็ไม่ลงมาก และ ค่าซ่อมบำรุงก็ไม่แพง

ถ้าเปน มิสซู แอดแทก ผมก็เชียร์นะ ถือว่าไม่แย่ แต่ถ้ารอได้ก็รอ ยาริส ดูก่อน ครับ

ออฟไลน์ VenusF

เล่นรถญี่ปุ่นไว้รุ่นไหนก็ได้ไปลองขับดูก่อน บางทีในตาราง
สเปครถมันไม่ได้ตอบโจทย์เราได้เสมอไปครับ

ออฟไลน์ Worapan7

• Jr. Member
  • **
คันแรก รอดูเจ้าตลาดก่อนไหมครับ
ปล.คนปูนด้วยกัน หลังไมค์ได้นะครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ  ;) :D

ผมก็ว่าจะรอดู Yaris ECO ดูเหมือนกัน หวังว่าราคามันจะพอๆกับ Swift ไม่ได้โดดไป 600k + เหมือน City Car
แต่ผมอยากถามนิดนึง Mazda นี่จัดว่าเป็นรถญี่ปุ่นหรือเปล่าอะครับ
พอดีเห็นหลายๆท่าน เชียร์ให้ลองดู Mazda 2 Groove AT ดูวันนี้ผมเลยไปดูมา ถูกใจเหมือนกันครับ
อุปกรณ์อำนวยความสะดวกต่างๆ ครบเทียบเท่า ECO Car ตัว Top ทั้งหลาย แต่ให้ความรู้สึกแข็งแรงกว่าเยอะ 555
แล้วก็ Ford Fiesta นี่ดีไหมอะครับ เห็นตอนนี้มีโปรส่วนลด 70,000 บาทเลยด้วย พอดีโชว์รูมมันอยู่ในรั้วเดียวกับ Mazda ที่ไปดูมา

ขอบคุณอีกครั้งคับ  :o

ออฟไลน์ archian

เชียร์ Chevrolet Sonic HB

เน้นเครื่องแรงไว้ก่อนแถมหล่ออีกต่างหาก   ^^

ออฟไลน์ YZA

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ  ;) :D

ผมก็ว่าจะรอดู Yaris ECO ดูเหมือนกัน หวังว่าราคามันจะพอๆกับ Swift ไม่ได้โดดไป 600k + เหมือน City Car
แต่ผมอยากถามนิดนึง Mazda นี่จัดว่าเป็นรถญี่ปุ่นหรือเปล่าอะครับ
พอดีเห็นหลายๆท่าน เชียร์ให้ลองดู Mazda 2 Groove AT ดูวันนี้ผมเลยไปดูมา ถูกใจเหมือนกันครับ
อุปกรณ์อำนวยความสะดวกต่างๆ ครบเทียบเท่า ECO Car ตัว Top ทั้งหลาย แต่ให้ความรู้สึกแข็งแรงกว่าเยอะ 555
แล้วก็ Ford Fiesta นี่ดีไหมอะครับ เห็นตอนนี้มีโปรส่วนลด 70,000 บาทเลยด้วย พอดีโชว์รูมมันอยู่ในรั้วเดียวกับ Mazda ที่ไปดูมา

ตอนแรกเห็นตัวเลือกมีแค่เครื่องเล็กๆ  นึกว่าต้องการประหยัดน้ำมันซะอีก
ดูเหมือนจกขท เน้นที่ความคุ้มค่าตอนซื้อกับเงินที่จ่ายไป
ถ้างั้น mazda2 ดีกว่าครับ  (บวกลบโปรแล้วน่าจะถูกกว่า fiesta 1.5  อยู่)

• Newbie
  • *

ตอนแรกเห็นตัวเลือกมีแค่เครื่องเล็กๆ  นึกว่าต้องการประหยัดน้ำมันซะอีก
ดูเหมือนจกขท เน้นที่ความคุ้มค่าตอนซื้อกับเงินที่จ่ายไป
ถ้างั้น mazda2 ดีกว่าครับ  (บวกลบโปรแล้วน่าจะถูกกว่า fiesta 1.5  อยู่)

จริงๆ ก็มองเครื่องเล็กๆ อย่าง ECO Car ไว้ครับ แต่อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันในตัวเมืองของ ECO Car ทำได้จริงๆ อยู่ที่ 10-12 กิโล ลิตร
ส่วน City Car ทั้งหลาย ทำได้ 9-11 กิโล ลิตร ซึ่งผมรู้สึกว่ามันต่างกันไม่มาก บวกกับตอนนี้ โปรของพวก City Car ค่อนข้างคุ้มค่ามากกว่า
เพิ่มเพียงไม่เท่าไรได้ City Car แล้ว เลยทำให้ตัวเลือกเพิ่มมา

เห็นหลายๆท่านเชียร์ Mazda 2 ด้วยเลยลองไปดูมาวันนี้
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
อารมย์ขับมันจะต่างกันเยอะครับ ซิตี้คาร์ดีกว่าเยอะ สนุกกว่า
อีโคคาร์มันอาศัยขับไปแบบเรื่อยๆมันเลยดูประหยัดกว่า แต่พอออกถนนโล่งๆ
อารมย์อยากเร่งแซงชาวบ้านต้องวัดดวง เพราะรถอีโคคาร์ ส่วนมากใช้cvt
เกียร์เอาแต่ใจสูง บางวันกดนิดหน่อยก็พุ่ง บางวันกดแทบจะทะลุพื้นเพื่อจะเร่งแซงมันไม่พุ่งซะงั้น
เอาอารมย์ประมาณเกียร์ติสนะครับ ผมใช้อยู่เป็นอีโคคาร์กับซิตี้คาร์ ถ้าถามผม ผมไปซิตี้คาร์ดีกว่า
ได้เกียร์ออโต้ที่ขับสนุกกว่า เสียงเข้าห้องโดยสารน้อยกว่า รถดูแล้วแกร่งกว่าอีโคคาร์(มองจากภายนอก เพราะไม่เคยชนยังไม่รู้ว่าอีโคแกร่งแค่ไหน อิอิ)
งานประกอบซิตี้คาร์ดีกว่าเยอะ ไม่ใช่เปิดมาเห็นสายไฟเต็มไปหมด ถึงจะขับรถไปมองไม่เห็นสายไฟก็เถอะ
แต่อารมย์มันทำให้รู้สึกไม่ชอบว่าทำไมทำรถออกมาได้แบบนี้ในส่วนอีโคคาร์
ตอบในฐานะใช้รถทั้งสองแบบก็ไป ซิตี้คาร์เถอะ หนีcvtดัวย 555

ออฟไลน์ JYZZ

• **
มีเพื่อนใช้ Chevrolet  ก็บนเรื่องศูนย์บริการพอสมควรครับ
ส่วนตัวผมเอง ผมใช้ YARIS ตัวปัจจุบัน ขับน้อยในเมือง ตจวบ้าง เดินทางเยี่ยมบ้าน
ใจก็อยากเชียร์ YARIS ตัวที่จะออกนี้นะครับ ข่าวลือหนาแน่นว่า อีกเดือนสองเดือนก็ปล่อยมาแล้ว
ตัวผมเองก็ยังเชื่อใจTOYOTA เรื่องขับง่าย ดูแลง่าย ศูนย์บริการก็โอเค อันนี้ส่วนตัวนะครับ^^
สมรรถนะ น่าจะโอเคในแบบที่คุณต้องการ

ออฟไลน์ ffhead

• **
ยาริสน่าจะตอบโจทย์ของเจ้าของกระทู้ได้ดีที่สุดนะคับ เพราะออฟชั่นในรุ่น G ไม่ได้น้อยหน้ารุ่นไหนเลย อีกอย่างนะคับที่สำคัญ หลังการซื้อขาย เทียบจำนวนศูนย์บริการและราคาอะไหล่แล้วนะ สามห่วงชนะขาดครับ ส่วนโซนิดเลิกพูดเลย รถออกมาค่อนข้างแย่ เสียนู่น นี่ นั่น บ่อยมาก  ไม่น่าขับเลย ยิ่งถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยๆ ไม่น่ามั่นใจเลยว่าศูนย์บริการต่างจังหวัดจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ nodano

ถ้าไม่รีบก็รอ yaris ตัวใหม่ดูค่ะ เท่าที่เห็น body น่าจะใหญ่สุด นะคะ

ออฟไลน์ pierre

• **
ผมจะรอตามที่พี่ๆแนะนำมาครับ

ตอนนี้รถที่ผมสนมี

ซูซูกิ สวิฟ
แอดแทรด
รอยาริส ecocar