ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ ใช้ปีเดียวขายครับ  (อ่าน 6038 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
ขอคำแนะนำช่วยเลือกรถหน่อยครับ (หาข้อมูลให้แฟนครับ)

ขอเกริ่นก่อนนะครับว่า รถคันนี้จะซื้อมาใช้แค่ปีเดียว เนื่องจากที่บ้านแฟนเค้าเล็งจะถอย Fortuner ตัวใหม่ที่ยังไม่ออก มาแทนรถดันเดิมของพ่อที่กำลังจะปลดระวาง
แต่เนื่องจากรอไม่ไหวเพราะรถมันเก่าแล้วมีปัญหาบ่อยมากไม่เป็นอันทำงานทำการ พ่อเค้าเลยจะขอรถแฟน (Altis CNG) ไปใช้แทน แล้วจะหารถ มือ1 หรือ มือ2 (สภาพใหม่) ก็ได้ซักคัน
มาให้แฟนผมใช้แทน ประกอบกับพอแฟนผมไปเรียนต่อเมืองนอกปีหน้าก็จะขายทิ้งทันทีครับ

Conditions
- Eco car (รุ่นท๊อป-รองท๊อปครับ) เป็นตัวเลือกแรกครับ รองมาเป็น C Secment (ราคา +จาก Eco car ได้นิดหน่อย)
- ราคาซื้อ / ราคาขายต่อ คุ้มค่าที่สุดครับ
- รับรถเร็ว (ไม่เกิน 3 เดือน)
- ซื้อผ่อนแน่นอนครับ บ้านแฟนทำธุรกิจมีแต่เงินหมุนอย่างเดียวครับ ฉะนั้นถ้ามีโปรฯดอกต่ำๆได้ยิ่งดีครับ
- แฟนผมอยากได้ 5 ประตูครับ (4 ประตูตัวเลือกรองครับ)
- รถใช้ในเมืองเท่านั้น วันละประมาณ 40 km ไม่ได้ใช้ทุกวัน
- เกียร์ AT เท่านั้นนะครับ
- มีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกในเกณฑ์ที่ผู้หญิงรับได้ ไม่น้อยเกินไป แต่ต้องมีกระจกแต่งหน้าอันนี้สำคัญ 555 และเจ้าตัวบอกอยากได้ Keyless ครับ
- สมรรถนะเอาแค่ในเกณฑ์รับได้ ไม่ได่ขับเร็วอะไรมากมายครับ
- มองมือ1 ก่อน แต่ถ้ามือ2 มีน่าสนใจก็พิจารณาครับ (แต่ต้องสภาพใหม่ รถปีใหม่ๆครับ)
- แฟนบอกว่ารูปทรงภายนอกไม่ชอบ Eco คันไหนในตลาดตอนนี้เลย แต่ดันไปชอบ Ford Fiesta ซึ่งที่บ้าน ไม่เห็นด้วยครับเพราะราคาตกชัวร์ๆตอนขาย

เงื่อนไขค่อนข้างเยอะแบบนี้ผมเองก็เลือกให้ได้ถูกเหมือนกันครับ เลยอยากขอความเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ว่าถ้าตามเงื่อนไขนี้มีตัวเลือกไหนบ้างครับ
จะได้ไปไล่ลองมันทุกรุ่นเลยครับ ให้เค้าเลือกเอง จะได้ไม่บ่นตอนได้รถครับว่าไม่เห็นชอบเลยอันโน้นก็ไม่ดีอันนี้ก็ไม่ใช่ 555

ปล.ผมเชียร์เค้าให้เลือก Swift บอกว่าดีอย่างงั้นอย่างงี้ เค้าตอบกลับมาว่าไม่สวยเลย ไม่มียี่ห้อไหนสวยเลย 555 (ที่บอกครับเทใจไปให้รูปทรง Fiesta ซะหมดเลย)
แต่คุยกันแล้วครับ อะไรก็ได้เพราะสุดท้ายจะไปลองเองอยู่แล้วครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2013, 02:15:43 โดย peterpat »

ออฟไลน์ birm@productive

Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ ใช้ปีเดียวขายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 02:35:05 »
ผมอ่านแล้วแนะนำให้คุณเลือกที่จะเช่ารถระยะยาวเป็นเวลา 1 ปี แทนครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ ใช้ปีเดียวขายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 02:36:04 »
แต่ถ้าอยากจะให้ได้รับรถถเร็วชั่วโมงนี้คงเป็นมาช หรือ มิราจ กระมังครับ ที่จะได้ครบ้งื่อนไขของจขกท
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 02:39:10 »
ผมอ่านแล้วแนะนำให้คุณเลือกที่จะเช่ารถระยะยาวเป็นเวลา 1 ปี แทนครับ

ไม่เคยคิดเรื่องรถเช่าเลยนะครับ เดี๋ยวจะลองไปเสนอเป็นทางเลือกดูครับ แล้วส่วนมากรถเช่าเป็นรถใหม่หรือเปล่าครับ
แล้วค่าเช่า 1 ปี จะคุ้มค่ากว่าเหรอครับ ถ้าเป็น Eco Car รุ่นท๊อป-รองท๊อป จะราคาประมาณเท่าไร พอทราบมั้ยครับ

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 02:39:24 »
คนใช้ชอบ fiesta ก็จัดเป็นมือ2ไปเลยครับ รุ่นtop ปี2011 4แสนกลางๆเอง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 02:42:00 »

ไม่เคยคิดเรื่องรถเช่าเลยนะครับ เดี๋ยวจะลองไปเสนอเป็นทางเลือกดูครับ แล้วส่วนมากรถเช่าเป็นรถใหม่หรือเปล่าครับ
แล้วค่าเช่า 1 ปี จะคุ้มค่ากว่าเหรอครับ ถ้าเป็น Eco Car รุ่นท๊อป-รองท๊อป จะราคาประมาณเท่าไร พอทราบมั้ยครับ

แล้วแต่บริษัทและเงื่อนไขครับ ยกตัวอย่างรถบริษัทใหญ่ๆ เขาจะเช่ารถใหม่ป้ายแดง และเปลี่ยนเมื่อครบอายุสัญญา มันจะมีความสะดวกสบายตรงที่คุณไม่ต้องกังวลเรื่องประกันหรือการดูแลตามระยะทางและค่าเสื่อมทั้งหมด ซึ่งน่าจะเหมาะกับการใช้งานระยะสั้นครับ ราคาแล้วแต่รุ่นนะครับ ผมเองไม่ทราบราคาชัดเจน แนะนำให้สืบราคาก่อนครับ avis hertz โตโยต้าเมโทร กรุงไทยเรนทัลคาร์ ฯลฯ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 02:42:49 »
คนใช้ชอบ fiesta ก็จัดเป็นมือ2ไปเลยครับ รุ่นtop ปี2011 4แสนกลางๆเอง

แล้วปีหน้าขายราคาจะลงมาอีกเยอะมั้ยครับ ไม่เคยมีประสบการณ์ขายรถมือสองครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 02:43:45 »

แล้วแต่บริษัทและเงื่อนไขครับ ยกตัวอย่างรถบริษัทใหญ่ๆ เขาจะเช่ารถใหม่ป้ายแดง และเปลี่ยนเมื่อครบอายุสัญญา มันจะมีความสะดวกสบายตรงที่คุณไม่ต้องกังวลเรื่องประกันหรือการดูแลตามระยะทางและค่าเสื่อมทั้งหมด ซึ่งน่าจะเหมาะกับการใช้งานระยะสั้นครับ ราคาแล้วแต่รุ่นนะครับ ผมเองไม่ทราบราคาชัดเจน แนะนำให้สืบราคาก่อนครับ avis hertz โตโยต้าเมโทร กรุงไทยเรนทัลคาร์ ฯลฯ

เดี๋ยวต้องไปลองหาข้อมูลซะแล้ว ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 02:48:26 »

แล้วปีหน้าขายราคาจะลงมาอีกเยอะมั้ยครับ ไม่เคยมีประสบการณ์ขายรถมือสองครับ

ยังไงก็ขาดทุนน้อยกว่าซื้อป้ายแดงทุกรุ่น
 1ปีแล้วขายแน่นอนครับ

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 05:46:37 »
แนะนำมือ2 ครับ ราคาตกลงมาจะได้ไม่ช้ำใจ
ถ้าไม่ซีเรียส ผมแนะนำกระบะครับ ราคาขายตกน้อยกว่าเยอะ ทางคุณพ่อน่าจะชินกับการใช้งาน(วีโก้) หมายถึงซื้อพวกกระบะ หรือฟอร์จูนมือสองมาให้ใช้ก่อนครับ ถ้าจะขายต่อ ผมว่ากระบะกับฟอร์จูน ราคาตกน้อยกว่าเก๋งครับ และแนะนำให้ทางคุณพ่อท่านใช้ ยังไงก็ชินมือ ชินกับขนาดความยาวตัวถัง
ถ้าจะเล่นเก๋ง ดูพวก C-seg D-seg มือสองขึ้นไปครับ เพราะราคาจะไม่รุนแรงเหมือนEco ที่คนจะไปซื้อมือ1 มากกว่าครับ
สำคัญสุด ยี่ห้อเจ้าาตลาดเท่านั้น

การเช่ารถเป็นวิธีการที่น่าจะดีมากๆอีกทางครับ

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 06:44:10 »
เคยเช่าของ national ป้ายเขียวๆ
ถูกสุด จำได้ว่าเดือนละ  6-7 พัน นิสสัน มาช

รถใหม่ แต่ส่วนมากได้ตัวล่างสุด
สัญญาบังคับแค่  1 เดือนแรก
พ้นเดือนแรกจะคืนเมื่อไหร่ก็เฉลี่ยตามจริง

ถ้าคุณบอกว่าสัญญา  1  ปี ขอรถใหม่ ผมว่าสบายๆเลยครับ
ประกันไม่ต้องทำ มีปัญหาเปลี่ยนรถได้เลย ไม่ต้องดูแล
อ่อ แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุ คนเช่าจะเป็นคนจ่ายค่าแอคเซปส่วนแรก (2000 ต่อจุด)

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 07:46:54 »
ถ้าชอบ option เยอะ ไม่ มิราจ ก็ เฟียสต้า มือ2สภาพสวยๆเลยครับ ส่วนราคาคงร่วงไม่มากเท่าไหร่ *-*   ::) ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 08:05:39 »
แบบนี้เช่าดีก่า   โตโยต้า ฉิวๆ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 08:08:32 »
ซื้อปีเดียวขาย ผมมองว่า เช่าขับดีที่สุด
รองมาก็ รถมือสอง เพราะ ราคาตกลงมาเยอะ ขายต่อก็ไม่ขาดทุนเยอะ แต่ ตอนนี้รถมือสองก็ขายยากอยู่แล้วเลยทำให้เช่าซื้อ save สุดครับ
รถใหม่ ผมว่าขาดทุนสุดๆครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ ab4u

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 08:20:31 »
ชอบ fiesta ก็ซื้อ fiesta มือ2 ครับ แต่หา KEYLESS ไม่ได้แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2013, 13:09:38 โดย ab4u »

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 09:04:10 »
Fiesta มือสองน่าจะลงตัวสุดนะครับ ขาดทุนไม่มากเท่ามือหนึ่ง แต่ต้องหาคันที่สภาพดีได้นะครับ
โดยเฉพาะ เรื่องเกียร์ ต้องดูดีๆ และ มั่นใจว่า ยังอยู่ในระยะที่เครมได้

อีกวิธีนึงคือ เช่ารถเอาครับ ลองคำนวนดูว่า ถ้าเช่า Fiesta เป็นเวลา 1 ปี ค่าใช้จ่ายจะออกมาเป็นเท่าไหร่
เปรียบเทียบกับ ใช่ปีเดียวขาย จะขาดทุนเท่าไหร่ ไหนจะค่าประกัน Maiatainance อะไรอีก

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 09:09:29 »

ผมเคยเช่ารถยนน์ขับ 1 ปี (สัญญา 1 ปีเลย) เป็น city ราคาประมาณหมื่นต้นๆ/เดือน ประมาณเนี่ยแหละครับ ผมจำไม่ได้แล้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2013, 09:12:33 โดย nin122 »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 12:36:08 »
ถามเพิ่มเติมนะครับ ถ้าเทียบ Fiesta กับ Eco car ทุกคัน เรื่องสิ่งอำนวยความสะดวก ขนาดตัว และ สมรรถนะ ใครดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 13:20:43 »

ยังไงก็ขาดทุนน้อยกว่าซื้อป้ายแดงทุกรุ่น
 1ปีแล้วขายแน่นอนครับ

เห็นด้วยครับ
ป้ายแดงซื้อมาขาดทุนทันที่ 100000

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 13:33:44 »
ตามโจทย์ที่ตั้งมาผมแนะนำ  FD มือสอง  หรือ Camry มือสองประมาณปี 08-10  เพราะราคาลงมาแบบสุดติ่งมากๆเผลอๆ  ปีหน้าขายต่ออาจจะไม่ขาดทุนหรือใด้กำไรนิดหน่อยครับ 

ออฟไลน์ lifeonmap

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 10:00:40 »
เช่าเอาน่าจะคุ้มกว่า ไม่ก็ซื้อมือสอง ยี่ห้อตลาด เวลาขายยังไม่เจ็บตัวมาก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 10:10:39 »
มือสอง Eco car ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 14:43:04 »
หามือ2 สภาพดีๆครับ

มือ1ไม่คุ้มเลย

ถ้าสัก 3 ปีเปลี่ยนก็ว่าไปอย่าง