ผู้เขียน หัวข้อ: สยอง...รถบรรทุกฝ่าไฟแดงชนเรียบ 22 ศพ (ไม่มีภาพหวาดเสียว)  (อ่าน 10370 ครั้ง)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
มาดูข่าวต่างประเทศที่แอฟริกาใต้ เพิ่งเกิดไม่กี่วัน

อุบัติเหตุรถบรรทุกฝ่าไฟแดงเกิดขึ้นในวันพฤหัสบดีที่ 5 กันยายน ที่ผ่านมา เวลา 9:00 น. ในเมืองไพน์ทาวน์ แอฟริกาใต้  เมื่อรถที่ติดกล้องจอดรอไฟเขียว และจับ

ภาพที่เหมือนหนังสยองขวัญ เมื่อรถคันหน้าเคลื่อนตัวและจู่ๆรถบรรทุกขนาดใหญ่วิ่งมาด้วยความเร็วชนรถที่อยู่ตรงหน้าจนเรียบเป็นหน้ากลอง   จนมีผู้เสียชีวิตทันทีใน

ที่เกิดเหตุ 19 ศพ และเสียชีวิตในโรงพยาบาล  3 ศพ มีผู้บาดเจ็บ 39 ราย

RIPครับ น่ากลัวมาก เป็นอุทาหรณ์ว่า ไฟเขียวห้ามรีบออกตัว ให้ดูซ้าย-ขวาก่อน ว่ามีรถวิ่งผ่าไฟแดงมาเปล่า เพราะพวกนี้มักจะเหยียบมิด     ส่วนตัวผมเคยเจอที่แยกใหญ่ ตจว. 22ล้อพ่วงผ่าไฟแดงเร็วมาก  ดีที่ผมเห็นก่อนแล้วเบรกทัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2013, 20:20:32 โดย Five P »

ออฟไลน์ season1008

• Jr. Member
  • **
เหมือนกรณี ferrari ที่สิงคโปร์
แต่นี้ขนาดมันใหญ่กว่ามาก...
RIP

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
สู่สุขคติครับ . . .

GreenG

• บุคคลทั่วไป
น่ากลัวมากครับ ประมาทไม่ได้เลย ;)

ออฟไลน์ Tan Int

ผมก็เกือบโดนเหมือนกัน แต่นานแล้ว ประมาณเดือนกว่าๆ
ตอนนั้น จนท จราจรเค้ามาควบคุมสัญญาณไฟฯเอง โดยที่ลืมปิดตัวนับเวลา
ผมก็มองแต่ตัวนับเวลา เห็นมันนับถึง 0 แล้ว คิดไปเองว่าไฟเขียว ที่จริงไม่ใช่ ยังแดงอยู่เลย แถมไฟของฝั่งซ้ายก็เขียวด้วย

ผลคือ ผมพุ่งไปกลางแยก แล้วเบรกจนเกือบเสียหลักล้ม(มอเตอร์ไซค์นะครับ) ส่วนรถฝั่งซ้าย โชคดีที่เขาเบรกให้ทันทุกคัน ผมเลยรอด เหลือบมองอีกที อ้าวไฟแดงอยู่นี่
ถ้าวันนั้นผมเสียหลักล้ม หรือเขาเบรกไม่ทัน ก็คงโดนละครับ ตอนนี้อาจจะเพิ่งออกโรงพยาบาล แขนหัก ขาหักอยู่ก็ได้

แสดงความเสียใจกับผู้เคราะห์ร้ายทั้งหมดด้วยนะครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Rest In Peace....
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ redsun

การออกรถตอนไฟเขียว ต้องดูด้วยตัวเองให้ละเอียด
ไม่ต้องรีบร้อน และไม่ควรออกรถเพราะเหตุผลตามๆเขาไป
ประเภทแถม(น่าเกลียด)มีครับ

RIP ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2013, 22:21:22 โดย redsun »

ออฟไลน์ Cleaner

• **
เคยเจอแบบเดียวกับคนที่ถ่ายคลิปเลย ติดไฟแดงอยู่กำลังจะออกตัวไปแล้ว แต่โชคดีที่เครื่องดับเพราะตอนนั้นเพิ่งหัดขับรถมีคลัชกำลังกระวนกระวายสตาร์ทเครื่องอยู่เลย จู่ๆก็มีรถนสพ.ชมพู แหกไฟแดงมา แล้วก็ชนเข้ากับรถมอไซค์ ไม่เท่านั้นยังหนีบหัวคนขับรถมอไซค์ครูดไปกับพื้นด้วย ลงไปดูหัวหายไปซีกนึง ไทยมุงอ๊วกกันไปแถบๆ

หลังจากนั้นมาพอจะออกแยก ผมหันซ้ายขวาให้แน่ใจก่อนตลอด ข้างหลังจะบีบแตรไล่ไงก็ช่างมัน

ออฟไลน์ SP

อย่าว่าผมโลกแคบเลยนะครับ ผมอยากให้พวกชอบวิ่งออกจากไฟแดงก่อนไฟเขียว 3-4 วินาทีเจอแบบนี้บ้างจะได้สำนึก

บางทีไฟยังไม่เขียวเลย วิ่งออกไปกันละ แถมไอ้รถยนต์ใจร้อนยังจะเหยียบคันเร่งกดดันให้เราพุ่งออกไปอีก บางทีมีบีบแตรด้วย

ผมก็จอดมอเตอร์ไซค์แช่อยู่อย่างนั้นจนไฟเขียวผมค่อยไป ผมทำแบบนี้ผมผิดมั้ยครับ

ออฟไลน์ balliblue

น่ากลัวมากจริงๆครับ ชนกวาดไปหมดเลยทั้งแถบ ดีที่รถคันที่มีกล้องไม่โดนด้วย  รถสิบล้อนั้นน่าจะเหยียบมาความเร็วเป็น 100 เลยมั้งครับเนี่ย

ออฟไลน์ EvilArt

• **

ผมก็เกือบโดนเหมือนกัน แต่นานแล้ว ประมาณเดือนกว่าๆ
ตอนนั้น จนท จราจรเค้ามาควบคุมสัญญาณไฟฯเอง โดยที่ลืมปิดตัวนับเวลา
ผมก็มองแต่ตัวนับเวลา เห็นมันนับถึง 0 แล้ว คิดไปเองว่าไฟเขียว ที่จริงไม่ใช่ ยังแดงอยู่เลย แถมไฟของฝั่งซ้ายก็เขียวด้วย

ผลคือ ผมพุ่งไปกลางแยก แล้วเบรกจนเกือบเสียหลักล้ม(มอเตอร์ไซค์นะครับ) ส่วนรถฝั่งซ้าย โชคดีที่เขาเบรกให้ทันทุกคัน ผมเลยรอด เหลือบมองอีกที อ้าวไฟแดงอยู่นี่
ถ้าวันนั้นผมเสียหลักล้ม หรือเขาเบรกไม่ทัน ก็คงโดนละครับ ตอนนี้อาจจะเพิ่งออกโรงพยาบาล แขนหัก ขาหักอยู่ก็ได้

แสดงความเสียใจกับผู้เคราะห์ร้ายทั้งหมดด้วยนะครับ

เขาไม่ได้ลืมปิดครับ

ถ้าเปลี่ยนจากโหมดออโต้เป็นแมนนวลมันก็จะเป็นอย่างนั้นเป็นปกติคือนับถอยหลังจนหมดแต่จะไม่เปลี่ยนสัญญาณไฟ

ประเด็นคือถ้ายังไม่เขียวคุณก็ยังไปไม่ได้

ออฟไลน์ Volta

ผมเคยเจอเคสแบบนี้เลยครับ
เมื่อตอนเด็ก แม่จะขับรถกระบะอีซุซุไปรับผม พี่ชาย และน้องสาวกลับจากโรงเรียน
พอขับมาถึงสี่แยกเป็นช่วงจังหวะไฟแดงพอดี พอไฟเขียวปุ๊ป แม่ผมก็ออกตัวตามปกติ

ทันใดนั้น จู่ๆมีรถพ่วงสิบแปดล้อ วิ่งฝ่าไฟแดงจากทางด้านขวาด้วยความเร็วสูงมาก
แม่ผมรีบเหยียบเบรกทันที และรถพ่วงก็วิ่งผ่านหน้ารถไปนิดเดียว นิดเดียวจริงๆ

สุดท้ายรถพ่วงมันก็รีบเร่งเครื่องขับหนีไป ทิ้งให้พวกผม นั่งหายใจหอบ เพราะเกือบตายยกคัน

ทำให้เดี๋ยวนี้ เวลาเจอไฟเหลืองปุ๊บ ผมจะเบรกรถแต่เนิ่นๆ บางทีก็โดนคันหลังบีบแตรใส่อยู่บ่อยๆ
รีบร้อนไป ก็อาจเกิดอุบัติเหตุ ได้ไม่คุ้มเสียครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Ruksadindan

อย่าว่าผมโลกแคบเลยนะครับ ผมอยากให้พวกชอบวิ่งออกจากไฟแดงก่อนไฟเขียว 3-4 วินาทีเจอแบบนี้บ้างจะได้สำนึก

บางทีไฟยังไม่เขียวเลย วิ่งออกไปกันละ แถมไอ้รถยนต์ใจร้อนยังจะเหยียบคันเร่งกดดันให้เราพุ่งออกไปอีก บางทีมีบีบแตรด้วย

ผมก็จอดมอเตอร์ไซค์แช่อยู่อย่างนั้นจนไฟเขียวผมค่อยไป ผมทำแบบนี้ผมผิดมั้ยครับ
เห็นด้วยตรงที่ออกรถตอนไฟเขียวเท่านั้นครับ แต่ถ้าแทรก หรือว่าฝ่าเส้นทึบ เลยหส้นหยุด ก็ผิดนะครับ

ออฟไลน์ EvilArt

• **
ขอขยายความครับ

คือจะเป็นครั้งแรกที่เปลี่ยนจากโหมดออกโต้เป็นแมนนวลเพียงครั้งเดียวครับ  คือเฟสนั้นเฟสเดียว

ต่อจากนั้นถ้าแมนนอลต่อจะไม่ขึ้นเลข  ถ้ากดออโต้เลขถึงจะขึ้นใหม่อีกรอบ  เพื่อท่านใดไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
พวกเจอไฟแดงแล้วเหยียบมิดเมื่อไหร่จะหมดสักที อันตรายมาก รู้อยู่ว่าทำแบบนี้มีอันตรายยังจะทำ

ออฟไลน์ okashi

ฮือ.....ดูแล้วใจหายแว๊บ ย้อนนึกถึงตัวผมเองก็เคยเจอเหตุการณ์คล้ายแบบนี้มาก่อน จำได้ว่าวันนั้นขับ 3dr ไป ปกติโดยส่วนตัวพอเห็นไฟเขียวปุ๊บ ชอบออกตัวปั๊บ (โรคจิต) แต่วันนั้นเหมือนมีอะไรดลใจให้ผมอย่าเพิ่งรีบออก ...แล้วก็จริงๆครับ รถทัวร์สายหนึ่งวิ่งฝ่าไฟแดงมาแบบจรวด นั่งใจเต้นตุ๊บๆ ทุกวันนี้ถึงไฟเขียว ผมก็จะมองดูให้แน่ใจอีกครั้งว่าไม่มีรถมาแล้วจริงๆ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ pee1818

เสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

เหมือนดูหนัง Final Destination 2 เลย :'(

ออฟไลน์ IncarRus

บางครั้ง,,, ในถนนบางเส้น ที่ผมไม่เคยไป, ผมก็ไม่รู้ว่ามีไฟแดง
....บางที,,, ผ่าไปเป็น 100 ไปรู้ตัวตอนอยู่กลางแยก
....และคงอีกหลายครั้ง,,, ที่ผ่าไปแบบไม่รู้ตัว  :-\

ถนนบางเส้น,,, ผมว่า บางทีก็ทำกันแบบโง่ๆ นะ
....บางจุด,,, ถนน 4-5 เลน, กว้างๆ , รถโล่ง ดันมีไฟแดง  :-\
....แล้วดวงไฟ,,, ก็ติดอยู่ซ้าย-ขวา และคาดกลางอีกดวง, แต่ดวงเล็กๆ
....บางที,,, ขับมาเพลินๆ , ยอมรับเลย ไม่ทันมองจริงๆ

ผมว่า,,, ตามแยกใหญ่, แยกอันตราย, ถนนกว้างๆ ,รถวิ่งเร็วๆ
....ช่วยทำไฟ,,, ให้มันดวงใหญ่ๆ เห็นชัดๆ จะช่วยได้มากนะคับ
....ถึงจะขับไม่เร็ว,,, ซัก 80 , แต่ถ้าฝ่าไปโดยไม่ได้เบรกเลย, ก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกันนะคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
กลายเป็นโกโก้ครั้นช์เลยอ่ะ.... :'(
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
ผมเองก็เคยประมาทแบบนี้เหมือน สมัยขับรถใหม่ๆ อายุยังไม่ 20 วัยคะนองเลย
เหยียบมิดตอนไฟเหลือง เกือบชนรถที่ออกมาจากทางไฟเขียว
เบรคไถลไปเกือบกลางแยก รถไม่มี abs ด้วย 
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ JIRATH

นั่งดูคลิปนี้ไปเมื่อวานตอนนี้เป็นโรคระแวงเลยครับ มองซ้ายมองขวาให้พร้อมก่อนออกไฟแดง เสียว..
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ DArkMaster

คนเสียชีวิตคงไม่ทันรู้ตัวเลยด้วยซ้ำมั๊ง

ออฟไลน์ Yangyang

ถ้าใครวิ่งเส้นมอเตอร์เวย์จาก กทม. ไปออกตรงทางออกอมตะนคร จะเจอแยกไฟแดงแรกที่จะเลี้ยวขวา ไปนิคมอมตะ
รถสิบล้อฝ่าไฟแดงบ่อยมากกกกกกกก เหยียบไม่ยั้ง
เคยเกือบโดนไปครั้งนึงดีที่ระแวง พอไฟเขียวเลยย่องๆออกตัว รถพ่วงวิ่งน่าจะเกิน 80 วิ่งผ่านหน้าไป
ทั้งๆที่ไฟเขียวแล้วประมาณ 3 วิ
เสียวแว๊บ.......

ระวังแยกนี้กันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ balliblue

บางครั้ง,,, ในถนนบางเส้น ที่ผมไม่เคยไป, ผมก็ไม่รู้ว่ามีไฟแดง
....บางที,,, ผ่าไปเป็น 100 ไปรู้ตัวตอนอยู่กลางแยก
....และคงอีกหลายครั้ง,,, ที่ผ่าไปแบบไม่รู้ตัว  :-\

ถนนบางเส้น,,, ผมว่า บางทีก็ทำกันแบบโง่ๆ นะ
....บางจุด,,, ถนน 4-5 เลน, กว้างๆ , รถโล่ง ดันมีไฟแดง  :-\
....แล้วดวงไฟ,,, ก็ติดอยู่ซ้าย-ขวา และคาดกลางอีกดวง, แต่ดวงเล็กๆ
....บางที,,, ขับมาเพลินๆ , ยอมรับเลย ไม่ทันมองจริงๆ

ผมว่า,,, ตามแยกใหญ่, แยกอันตราย, ถนนกว้างๆ ,รถวิ่งเร็วๆ
....ช่วยทำไฟ,,, ให้มันดวงใหญ่ๆ เห็นชัดๆ จะช่วยได้มากนะคับ
....ถึงจะขับไม่เร็ว,,, ซัก 80 , แต่ถ้าฝ่าไปโดยไม่ได้เบรกเลย, ก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกันนะคับ
เห็นด้วยเลยอย่างตรงอำเภอสามพรานครับ ถนนกว้างมาก แต่ไฟดันไปอยู่ติดด้านซ้ายสุด ตอนผมไปครั้งแรกไมเห็นฝ่าไปเลย ดีนะที่ไม่มีรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2013, 22:03:39 โดย balliblue »

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ตายซะยังทันเจ็บปวดเล๊ย เร็วมาก
สงสัยรถบรรทุกคงเมายาบ้า แล้วคิดว่าตอนไฟเหลืองคงข้ามแยกทันมั้งครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Sappe!

RIP ครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด

เอาง่ายๆ ค่ะ ไม่กี่สัปดาห์ ลูกค้าน้ำหวานบอกว่า เพิ่ง ขนลุก เพราะรถจอดไฟแดงฝั่งตรงข้าม อยู่ดีๆ รถรถสิบล้อ ห้อมาแต่ไกลเพราะเบรกแตก บีบแตรไล่ เพราะจังหวะนั้น  รถติดไฟแดง ผลที่เกิด ตามคลิปเลยค่ะ

เฮ้อออออออออ
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ความมักง่ายแค่ครั้งเดียว...

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ