ผู้เขียน หัวข้อ: Isuzu dmax hilander 2.5 z press cab auto & toyota vigo champ prerunner 2.5 smart  (อ่าน 9091 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
Isuzu dmax hilander 2.5 z press cab auto & toyota vigo champ prerunner 2.5 smart
« เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 20:58:29 »
ในที่สุดก็มาสักทีสำหรับ รถแค้ปยกสูง เกียร์ออโต้ของโตโยต้า ผมว่าน่าจะมีคนสนใจมากอยู่นะ (ในอดีต) ซึ่งเมื่อก่อน
ครอบครัวผมคนนึงที่สนใจรถแค้ปเกียร์ออโต้ มาวันนี้เจ้าตลาดมากันครบ เลยอยากทราบว่า รถแค้ป ยกสูง ตัวท้อปเกรด เกียร์ออโต้
ในความเห็นท่าน จะเลือกรุ่นไหน เอาประสิทธิภาพ ความสวยงาม สมรรถณะจริงๆของรถ โดยไม่นำการตกรุ่นมาเป็นตัวตัดสินนะคับ
อยากทราบความเห็นและเหตุผลคับ  โดยมีการใช้งานทั่วไป ตามต่างจังหวัดภาคเหนือขึ้นเขา บรรทุกบ้างครั้งคราว

ปล. บางท่านอาจจะเสริม ยี่ห้ออื่นก็ได้นะคับ แต่ต้องเป็น " cab ยกสูง ออโต้ ตัวท้อป " เท่านั้น
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ nuvut9

• Full Member
Re: Isuzu dmax hilander 2.5 z press cab auto & toyota vigo champ prerunner 2.5 smart
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 21:39:49 »
BT50PRO ครับแจ๋มจริง

Re: Isuzu dmax hilander 2.5 z press cab auto & toyota vigo champ prerunner 2.5 smart
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 21:43:42 »
BT50PRO ครับแจ๋มจริง

ขอให้อยู่ตามเกณฑ์หน่ะคร้าบ รู้สึกว่า ฟอร์ด&มาสด้า ตัวแค้ป ไม่มีเกียร์ออโต้นา หรือข้อมูลผมไม่อัพเดท
เท่าที่ผมทราบมา จะมี นิสสัน อีสุ โตต้า มิตซู  4 ตัวคับผม
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 22:30:51 »
ผมออกตัวก่อนว่าไม่ทราบรายละเอียดมาก แต่ถ้าผมจะใช้กระบะยกสูง ผมจะเลือกยี่ห้อที่มีระบบช่วยควบคุม
การทรงตัว ( vsc หรือ esp) คิดว่ามีเฉพาะ isuzu แต่ไม่แน่ใจว่าอยู่ในรุ่น แคปหรือเปล่า
เวลากระบะยกสูงวิ่งตัวเปล่าไม่บรรทุก ท้ายมันเบา ครับ

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 22:31:49 »
คือจากเกณฑ์ที่ตั้งมา เป็นแค็ป at ของยี่ห้อนั้นๆ ตอนนี้มี ของอีซูซุ โตโยต้า เชฟ นิสสัน มิซซู ครบอ่ะครับตอนนี้
ถ้าเอาราคามาเทียบ
- ISUZU D-MAX Hilander HR 2.5 VGS Z-Prestige Navi AT 803,000
-Toyota Vigo Champ 2.5G Pm AT 812,000
-Chevrolet Colorado 2.8L 2WD X-Cab LT Z71 AT 775,000
-NISSAN NAVARA KING CAB 2.5L King Cab SV CALIBRE LE 5 AT 757,000
-Mitsubishi Triton Plus Mega Cab 2.5 GLS DI-D AT 753,000

ในความคิดเห็นของผมนะ
จากในที่นี้ ต้องการตัวท๊อปตัดเชฟไปก่อน เพราะ LT ตัวค๊อป ระบบความปลอดภัยไม่มีอะไรให้เลย abs ถุงลมไม่มีซักอย่าง
เอาแรง ขับแล้วเร่งเป็นมา ไม่สนการกินน้ำมัน ผมไปไทรทัน
ชอบความเป็นกระบะแท้ๆ ไปนาวาร่า (ยืมคำพี่จิมมาใช้ 555)
ถ้าเอาให้เอาจริงๆ คงมองแค่เจ้าตลาด 2 ตัว ไม่สนตกรุ่น ไม่สนโปรโมชั่น
ผมเอาดีแมค เหตุผลเพราะ ตัวผมคุ้นกับลักษณะ บุคลิกของตัวรถ ในแบบอีซูซุมากกว่า
ด้านความปลอดภัย ดีแมคจะได้ abs ebd ba แล้วก็ แอร์แบคคู่  วีโก้ได้ abs แอร์แบคคู่ พวกเอนเตอร์เทนเม้นผมไม่สน เพราะเพิ่มกันได้
เทียบที่เครื่อง 2.5 ด้วยกัน วีโก้ก็ยังถือว่าอัตราเร่งดีกว่าดีแมคอยู่ดี แต่ผมก็ไม่ได้แคร์เรื่องนั้น ผมอยากแรงผมไปต่อยอดเอาก็ได้ แต่ไม่ได้ต้องการอะไรขนาดนั้น
(รายละเอียดเรื่องออฟชั่นเปิดจากเว็บของยี่ห้อนั้นๆมานะครับ)

อาจจะช่วยได้บ้างไม่ได้บ้างนะครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2013, 22:54:20 โดย frame@kk. »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 23:25:24 »
นาทีนี้คงเป็น Vigo ครับ แต่ผมเอาตัวรอง 7 ปลายๆ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 01:32:32 »
ถ้าไม่สนใจส่วนลดเอาดีแมกและกัน ผมว่าเบาะมันนั่งสบายกว่าการออกแบบภายในลงตัวกว่า
ลองไปนั่งดูก่อนผมสูง175หนัก80ปีกเบาะซับไหล่พอดี วีโกขาดๆไปหน่อย

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 11:41:50 »
ผมมองว่าวีโก้กับอีซูซู 2 ตัวนี้น่าเล่นที่สุด เรื่องระบบเกียร์ผมชอบของโตโยต้าทำมากกว่า ทดรอบมาแรง ออกตัวดี ราคาของวีโก้จะแพงกว่านิดหน่อย แต่รับได้ ของเจ้าอื่นๆ มีเกียร์ออโต้อยู่ไม่กี่เจ้า และดูเจ้าอื่นแล้วยังไม่น่าเล่น เครื่องยนต์ยังสู้สองเจ้านี้ไม่ได้

ออฟไลน์ RUNDOG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 12:52:19 »
คนส่วนใหญ่ก็รอตัวนี้ครับ เพราะตอนนี้ที่ไหนก็รถติด ไม่ว่า กทม.หรือต่างจังหวัด ขับสะดวก สบายมากขึ้น ส่วนเรื่องอุปกรณ์เสริมต่างๆ ค่อยไปแต่งเติมเสริมเอา

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 14:11:52 »
วีโก้ยังไม่เคยมีแค๊ปยกสูงเกียร์ออโต้แต่เมื่อโตโยต้าทำออกมาแถมเป็นแบบ 5 สปีด ก็ต้องลองวัดกระแสดูอดีตที่ผ่านมาเกียร์ออโต้จะเป็นแบบ 4 สปีดเพื่อนผมใช้อีซูสุดีแม็กสี่ประตูเกียร์ออโต้ตัวแลกๆไปเที่ยวเขาค้อช่วงเทศกาลกลับมาบ่นเข็ดขยาดเป็นไข้ด้วยความตกใจ เพราะรถไม่มีกำลังออกตัวในทางชันขณะที่รถติดยาวๆ ปัจจุบันเป็น 5 สปีดอย่างต่ำหมดแล้วเรื่องกำลังไม่ต้องห่วงใช้ได้ทุกยี่ห้อ วีโก้ตัว TRD สี่ประตู ออโต้ ที่บริษัทออกมาให้เซลใช้บอกขับสนุกทางชันก็ไม่กลัว

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 20:45:41 »
นั่นนะซิคับ เมื่อต้นปี แม่ผมมีปัญหาเครื่องขามาก ถึงกับจะเปลี่ยนรถ เป็นเกียร์ออโต้ แต่ยังคงทิ้งเรื่องการบรรทุกไม่ได้
ตอนนั้นที่บ้านสนใจแค่อีสุ เพราะเป็นออโต้.และเจ้าตลาด เกือบจะไปจอง เวลานั้นแม่บอกว่า ถ้าโตโย มีรุ่นนี้ คงไม่มองยี่ห้ออื่น
แต่ขณะกำลังจะจอง มีเรื่องต้องผ่อนที่สำคัญกว่า คือบ้านหลังใหม่กู้ผ่าน เลยยั้งไว้ก่อน เลยกลายเป็นว่า
โครงการเปลี่ยนรถตอนนั้นชลอไป แล้วใช้คันเดิม ซึ่งแม่ผมก็ไม่ใช้เลย จอดตลอดเป็นเดือนๆ รอเวลาผมกลับบ้าน ค่อยขับทีนึง
จนอาทิตย์ก่อนผมบอกแม่ ว่ามีรุ่นนี้ขายแล้วนะ ออฟชั่นครบเลย แม่พุดเลย นี่ถ้ามีเงินอีกหน่อยขาย คันเดิมได้ราคาดี นี่แม่จะเอารุ่นนี้เลย
ซึ่งผมก็ว่า โตต้าทำออฟชั่นมาครบจริงๆ ส่วนลดเยอะ แต่เสียดายมาช้าไปมากเลย.

ขนาดผมขับรถของที่ทำงานวีโก้ 4 ประตูคันเก่า (สมัยมันยังใหม่) เทียบกับคันใหม่ วีโก้แชมป์ 4 ประตู ตัว e สีเดียวกัน ใส่หลังคา เพิ่งวิ่งได้ 1000 กว่าโลเหมือนกัน ยังจับอาการได้ว่า รถปรับปรุงขึ้นจากเดิมแบบเห็นได้ชัดเลย เครื่องแรงมาก (จากเดิมอินเตอร์เป็น 2.5 vn) เสียงเงียบ ช่วงล่างดีขึ้น. แต่ยอมรับว่ารุ่นเดิม. ตัวสมาร์ทแค้ป ตัวเตี้ย กระโดด เด้ง ท้ายปัดง่ายและลื่นมาก เวลาฝนตก. ผมทำแฉลบหนนึงแล้ว เวลาฝนตก เหมือนคนขับรถไม่เป็นเลยตอนหลัง

ทั้งที่ตอนไปลองดีแมกที่ศูนย์ ทั้งผมกับแม่ก็งั้นๆ คือเครื่องไม่ค่อยแรง (2.5 vgs hilander m/t). เก็บเสียงไม่ค่อยดี เสียงเครื่องกระหึ่มเลย  แต่ดีกว่าตรง ใหม่สดกว่า แค่นั้นจริงๆในความคิดผม 

ปล. นี่คือความคิดที่ตั้งความหวังไว้กับ รถ 2 คันดังกล่าวและจากการสัมผัสมา

ออฟไลน์ lovehome

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 10:50:21 »
วีโก้ตัวใหม่ก็น่าสนใจกับเกียร์ออโต้ ในรุ่นแคปยกสูง (เพิ่งมีถุงลมทั้ง 2 ข้างแล้ว ) ชอบอัตตราเร่งครับออกตัวกับเร่งแซงมาเร็วไม่รอ
ส่วนตัวใช้เกียร์กระปุกอยู่ครับแต่พอเข้าเมืองรถติดนานเริ่มคิดถึงเกียร์ออโต้เหมือนกัน ส่วนการกินน้ำมันแล้วแต่ครับ ซัดบ่อยก็ต้องจ่าย ถ้าไม่ซัดอยู่ 12-13 โล/ลิตร ก็พอได้อยู่ครับ แต่ราคาแรงกว่าเพือนเลย

ออฟไลน์ cerberus

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 12:11:50 »
vigo หรือ triton ดีสุด หน้าตาเครื่องเคราโอเคเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 15:08:04 »
D MAX ครับ