ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 320d f30 มีปัญหาอะไรจุกจิกมั้ยครับ  (อ่าน 32812 ครั้ง)

ออฟไลน์ saintokung

• Jr. Member
  • **
BMW 320d f30 มีปัญหาอะไรจุกจิกมั้ยครับ
« เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 22:12:56 »
เนื่องจากประมาณกลางเดือนหน้า กำลังจะได้ 320d f30 แล้วครับ เลยรบกวนสอบถามพี่ๆว่ามีจุดไหนที่ต้องระวัง หรือดูแลเป็นพิเศษมั้ยครับ (เพื่อนๆในกลุ่มขู่ว่า BMW จุกจิกครับ) ผมเลยกังวลเล็กน้อยครับ กลัวหมด BSI แล้วจุกจิกครับ คันนี้กะใช้ยาวครับ 7-8 ปี รถซื้อเองคันแรกครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: BMW 320d f30 มีปัญหาอะไรจุกจิกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 22:30:48 »
เอ่อ ออกมาแค่ ปีกว่าๆ ยังไม่ได้ซ่อมอะไรกันเลยครับ BMW กับ MB เนี่ยมันก็จุกจิกพอกันแหละครับสมัยเนี้ย ไฟฟ้าเยอะทั้งคู่
รุ่นนี้ ระวังล็อตแรกๆที่โครงเบาะเป็นสนิม กับดูตัวปัดน้ำฝนอัตโนมัติว่าทำงานปกติมั้ย

แต่ผมว่าล็อตของคุณน่าจะแก้ไขไปหมดแล้วล่ะครับ

ปล. ผมสังเกตว่ารุ่นนี้เสียงลมแอบเข้าเยอะ(หรือคิดไปเองรึเปล่า) คือไม่ได้ดัง แต่รู้สึกว่าน่าจะเงียบได้มากกว่านี้ เสียงล้อต่างๆก็เงียบดีครับ

ออฟไลน์ Mr.Siri

• **
Re: BMW 320d f30 มีปัญหาอะไรจุกจิกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 22:55:40 »
ใ้ช้มา 4 เดือนกว่า เอาเข้าไปปรับเซนเซอร์จอด ด้านหน้าอยู่ 2ครั้ง
ปัญหาจากกรอบป้ายทะเบียนไปบังเซนเซอร์ ปรับกรอบป้ายแล้วก็หายครับ
อื่นๆยังดีอยู่ ไม่มรอะไรกวนใจครับ
 :)

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:24:23 »
รถใหม่ มี BSI ไม่ต้องกลัวเลยครับ
หลังจากหมด BSI เครื่องดีเซลก็ไม่น่ากังวลมากครับ สิ่งที่ต้องกังวลคือ ระบบไฟฟ้า electronic ต่างๆมากกว่า
แต่รถพี่แฟน 520d ใช้มา 170,000 แล้วก็ยังไม่มีปัญหานะครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 09:44:03 »
ผมว่าถามตอนนี้ ยังไม่เห็นหรอกครับ ผมใช้มี 9 เดือนแล้ว ปกติ ไม่มีไรเสียเลย

โครงเบาะที่เป็นสนิมก็เปลี่ยนให้แล้ว เช็คระยะแรก 15000 โล ใช้ BSI แล้ว ฟรีหมด

โดยรวมยัง 100% อยู่ สอบถามเพื่อนในกลุ่มที่ว่าจุกจิก มีใครได้ใช้จริงบ้างไหม กี่คน เจอกี่คันครับ

ทุกยี่ห้อ มีปัญหาหมด มากน้อยต่างกัน แต่ยุโรป ไฟฟ้ามันเยอะ เหมือนทั่วไป ใช้ไป ก็เสียเป็นปกติ ต้องซ่อมบ้างครับ

หากจะซื้อรถแล้วกลัวซ่อม คงยากครับ แต่ขออย่างเดียว หาที่ซ่อมให้จบได้ เป็นพอครับ ส่วนใหญ่จะเจออู่ฟันมากกว่า เลี้ยงไข้ เลยว่ามันแพง

บางอย่างต้องเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยน ซ่อมใช้ ซ่อมใช้ หรือเอาของมือสองหรือของเทียมใส่แทน ก็อาจจะเป็นปัญหาได้เหมือนกันครับ

ฝากไว้อีกที ใช้ยุโรปต้องหาความรู้ไว้บ้างครับ หาอู่ไว้ใจได้ มันจบได้จริงครับ ไม่งั้นขายไม่ได้แล้ว
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ sakolsakman

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 10:06:31 »
ใช้มาเก้าเดือนเหมือนน้ามน แต่เป็นรุ่น320iนะครับ วิ่งยังกะจรวด แซงทุกย่างก้าว ทุกอย่างดีหมดไม่เคยมีปัญหา
ยกเว้นเสียงลมเข้าด้านกระจกหน้าซ้าย กับกินน้ำมันยังกะปล้นครับ
หลังห้าปีค่อยกังวลเรื่องซ่อม ผมใช้บีเอ็มมาห้าคันแล้วครับไม่เห็นมันจะจุกจิกตรงไหนครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 10:24:28 »
จากประสบการณ์ส่วนตัว ผมคิดว่า ถ้ายังอยู่ใน BSI ก็แทบไม่ต้องห่วงอะไรครับ
ก่อนนำรถเข้าศูนย์ ก็เช็คสภาพรถให้เรียบร้อย เช่น ไปชนตรงไหนมารึป่าว ถ้ามาเจอทีหลังจะได้ไม่มีปัญหาครับ

คนที่พูดว่า BMW จุกจิก มี 2 แบบ
1. ไม่เคยใช้ แต่ฟังเค้ามาอีกที แถมยังไส่ไข่เองเข้าไปอีก
2. คนที่ใช้ BMW มือสอง เช่น ผม ก็แน่หล่ะ รถเก่าที่ไหนไม่จุกจิกบ้าง นอกจากว่า เราไม่สนใจจะซ่อมมัน ขอให้วิ่งได้อย่างเดียว

ออฟไลน์ Hundredpiper

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 11:53:38 »
ปัญหาที่เจอตอนนี้ เวลาจอดรถกระจดไฟฟ้าฝั่งคนขับไม่สามารถปิดได้
กระจกปิดแค่ครึ่ง1ของหน้าต่าง กดปิดใหม่เหมือนจะขึ้นไปสุดแล้วก็ลงมาอยู่แค่ครึ่งของหน้าต่าง
แต่พอรถวิ่งกระจกจะปิดแบบปกติได้ ไม่ทราบว่าท่านอื่นเจอเหมือนผมไหมครับ?

แล้วก็ Bluetooth ต่อกับ iphone 4 เสียงเพลงขาดๆหายๆ แต่เสียงโทรศัพท์โอเค
แต่ถ้าต่อตรงกับสายชาร์จเสียงเพลงปกติ

ตอนรถติดๆเยียบเบรกให้รถหยุดตอนรถไหล รถจะกระตุกเหมือนมีใครมาชนหลัง

ปัญหาที่เจอครับตอนนี้หลังจากรับรถมาได้1เดือน
พึ่งจะเติมน้ำถังที่3ไปเมื่อวาน

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 12:23:23 »
 ::)สวัสดีค่ะ อาจจะไม่ตรงกับกระทู้เท่าไหร่นะคะเพราะเป็น F30 320i เบนซินค่ะ ตอนนี้อายุ 6 เดือนกว่ายังไม่พบปัญหาอะไรที่รุนเเรง ที่พบมาเเล้วเเละหายไปเเล้วคือ เรื่องกลิ่นเเปลกๆเเละเสียงเเปลกๆในรถซึ่งพบว่ามันหายไปหมดเมื่อเลือกขับขี่ด้วย comfort mode ค่ะ ตอนนี้หยุดใช้ eco pro มาได้ซัก 4 วันพบว่ารถวิ่งได้ดีมากๆเเม้ว่าจะซดน้ำมันเเรงเหลือใจเเต่ก็ได้ความมันส์ในการขับขี่อย่างเเท้จริง กะว่าจะลอง sport mode ดูซักวัน อย่างไรก็ตามเราว่า F30 มันไม่คล่องตัวเท่าไหร่เเละออกจะนุ่มนิ่มไปนิด เเต่โดยรวมมันเป็นรถที่หน้าตาดีมากๆค่ะ
  คุณเจ้าของกระทู้ไม่ต้องกังวลเเละอย่าเชื่อที่เค้าเล่าลือกันมาว่า BM มีปัญหาเยอะนะคะ ตอนเเรกเราก็กลัวว่าจะเจอปัญหากับ E90 ซึ่งเป็น BM คันเเรกของเรา เเต่ผ่านไป 5 ปีไม่มีปัญหาอะไรเลยค่ะ ขนาดตอนนี้ E90 ของเราไปอยู่กับเจ้าของใหม่ก็ยังไม่มีปัญหา ทำให้เรามั่นใจว่า BM ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่เค้าบอกต่อๆกันมา ที่สำคัญลองได้ใช้เเล้วจะติดใจเเละไม่คิดจะซื้อยี่ห้ออื่นอีกเลยค่ะ สนุกกับการขับขี่ F30 ของคุณอย่างสบายใจได้เลยค่ะ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 12:31:43 »
ต้องขอบคุณพี่ๆมากนะครับ เลิกกังวลไปเยอะเลยคับ ถ้าได้รถแล้วจะลองทำรีวิวเล็กๆให้ดูนะครับ อาจทำพร้อมตัว 4 series ครับ :) :)

ออฟไลน์ DanGerGarm

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 19:02:20 »
จัดเลยคับ ไม่มีอะไรต้องกังวล ประหยัด แรง หล่อ ไม่ต้องแต่งเพิ่มก็สวยแล้ว BSI มี ไม่ต้องซีเรียสคับ
เข้าเช็คศูนย์ตลอดตามระยะ หาข้อมูลเพิ่มเติมในบอล์ด จะช่วยเราได้เยอะเลยคับ
อย่างที่กระทู้ข้างบนบอก ถ้าได้ลองขับแล้วไม่อยากไปขับยี่ห้ออื่นอีกเลยจิงๆ คันหน้าผมว่าผมก็จะเอา BM นี่แหละคับ  ;D

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 19:17:03 »
::)สวัสดีค่ะ อาจจะไม่ตรงกับกระทู้เท่าไหร่นะคะเพราะเป็น F30 320i เบนซินค่ะ ตอนนี้อายุ 6 เดือนกว่ายังไม่พบปัญหาอะไรที่รุนเเรง ที่พบมาเเล้วเเละหายไปเเล้วคือ เรื่องกลิ่นเเปลกๆเเละเสียงเเปลกๆในรถซึ่งพบว่ามันหายไปหมดเมื่อเลือกขับขี่ด้วย comfort mode ค่ะ ตอนนี้หยุดใช้ eco pro มาได้ซัก 4 วันพบว่ารถวิ่งได้ดีมากๆเเม้ว่าจะซดน้ำมันเเรงเหลือใจเเต่ก็ได้ความมันส์ในการขับขี่อย่างเเท้จริง กะว่าจะลอง sport mode ดูซักวัน อย่างไรก็ตามเราว่า F30 มันไม่คล่องตัวเท่าไหร่เเละออกจะนุ่มนิ่มไปนิด เเต่โดยรวมมันเป็นรถที่หน้าตาดีมากๆค่ะ
  คุณเจ้าของกระทู้ไม่ต้องกังวลเเละอย่าเชื่อที่เค้าเล่าลือกันมาว่า BM มีปัญหาเยอะนะคะ ตอนเเรกเราก็กลัวว่าจะเจอปัญหากับ E90 ซึ่งเป็น BM คันเเรกของเรา เเต่ผ่านไป 5 ปีไม่มีปัญหาอะไรเลยค่ะ ขนาดตอนนี้ E90 ของเราไปอยู่กับเจ้าของใหม่ก็ยังไม่มีปัญหา ทำให้เรามั่นใจว่า BM ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่เค้าบอกต่อๆกันมา ที่สำคัญลองได้ใช้เเล้วจะติดใจเเละไม่คิดจะซื้อยี่ห้ออื่นอีกเลยค่ะ สนุกกับการขับขี่ F30 ของคุณอย่างสบายใจได้เลยค่ะ

คนใช้ยี่ห้อไหนก็มักจะพูดแบบนี้ล่ะครับ   ;)

ผมก็เป็น อย่างผมใช้ MB มา 2 คัน ก็ไม่คิดเปลี่ยนใจเหมือนกัน
ให้ไปขับ BM ก็คงไม่เอา (แต่ถ้าให้ฟรีเอา  ;D )
เหมือนมันผูกพันไปแล้ว ชอบประวัติความเป็นมา ชอบเอกลักษณ์
ไม่คิดซื้อยี่ห้ออื่นเหมือนกันครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 21:57:25 »
ขอบคุณพี่ๆ มากคับ ตอนนี้ตื่นเต้นมากฮะ อยากได้เร็วๆแล้ว นั่งดูรูปทุกวัน พออ่านความเห็นพี่ๆแล้วรู้สึกคิดไม่ผิดที่ยุให้คุณย่าจองตัว series 4 อีกคัน(ตอนนี้เลือกได้แค่สีเบาะฮะ สีรถยังเลือกไม่ได้) :)

ออฟไลน์ tjsajja

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 22:14:25 »

คนใช้ยี่ห้อไหนก็มักจะพูดแบบนี้ล่ะครับ   ;)

ผมก็เป็น อย่างผมใช้ MB มา 2 คัน ก็ไม่คิดเปลี่ยนใจเหมือนกัน
ให้ไปขับ BM ก็คงไม่เอา (แต่ถ้าให้ฟรีเอา  ;D )
เหมือนมันผูกพันไปแล้ว ชอบประวัติความเป็นมา ชอบเอกลักษณ์
ไม่คิดซื้อยี่ห้ออื่นเหมือนกันครับ

ไม่เหมือนผมแหะ เพิ่งได้ 520d มาไม่ถึงเดือน (ชอบมาก)
 แต่ว่าจะเปลี่ยนอีกคันเป็นเบนซ์มือสองแทน นั่งดูประกาศขายรถทุกวันเลย

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 08:40:42 »
 ;D คุณเจ้าของกระทู้คงจะกำลังตั้งตารอ F30 ด้วยหัวใจพองโต จริงๆเเล้ว BM อาจจะไม่ใช่รถที่ดีเลิศประเสริฐศรีมากนะคะ เราเองก็เคยกังวลเเละตัดสินใจไม่ถูกว่าจะซื้ออะไรดีระหว่าง BM กับ MB ตอนนั้นกว่าจะตัดสินใจได้ก็ไปถามในเวปผู้ใช้รถทั้ง 2 ค่ายอยู่นานมากค่ะซึ่งเป็นเเบบนี้ทั้งสองครั้งก่อนที่จะซื้อเจ้า E90  เเละ F30 เราตัดสินใจจากความรู้สึกล้วนๆเลยค่ะ ตอนไปลองขับ MB ก็ประทับใจนะคะโดยเฉพาะการบริการของเซลส์ เเต่พอมาลอง BM มันได้ใจมากกว่าค่ะ ในที่สุดก็เลยไม่เปลี่ยนใจจากเจ้าใบพัดสีฟ้า มาเเชร์ให้ฟังเฉยๆนะคะ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 09:50:59 »
ผ่านเข้ามาครับ ขอความรู้จากผู้ใช้ BMW นิดนึง

สับสนไม่แน่ใจระหว่าง BSI กับ BMW Warranty

ค้นมาใน BMW Thailand Website:

BSI = BMW Service Inclusive เท่าที่เข้าใจ มันหมายถึงการเข้ารับบริการเปลี่ยนถ่ายของเหลวและของใช้สิ้นเปลืองต่างๆฟรีเป็นระยะเวลา 5 ปี
"We've got you covered.
All-inclusive for perfect peace of mind are:
- Change of engine oil including top-ups
- Service or replacement of air filters, micro-filters, spark plugs, brake fluid
- Front and rear brake discs and brake pads
- Windscreen wiper blades as part of routine maintenance
- Vehicle check and standard services as set out in the BMW service booklet in the owner's documentation
- Extends legal entitlement to the remedy of defects"

BMW Warranty คือการรับประกันคุณภาพของตัวถัง 12 ปี สี 3ปี และชิ้นส่วนอุปกรณ์ต่างๆของรถเป็นระยะเวลาสองปี ไม่จำกัดระยะทาง
"The BMW Warranty.
If you buy a BMW, you'll want driving pleasure to come as guaranteed. For this reason, as 2004 (initial registration), your BMW service partner now offers a warranty for the bodywork of 12 years and three years for the paintwork. For the entire automobile (excluding the replacement of worn parts), Original BMW parts as well as Original BMW accessories, BMW offers a warranty of two years regardless of the mileage. Service you can count on - we guarantee it."

ดังนั้นหากพ้นปีที่สองแล้วขับใช้งานปรกติแล้วเกิดเกียร์ออโต้พังต้องยกเปลี่ยน กรณีอย่างงี้ BMW Thailand จะรับผิดชอบเปลี่ยนให้หรือไม่ครับ?