ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถ ของ Honda ชนแล้วชอบขาดครึ่ง  (อ่าน 13007 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ทำไมรถ ของ Honda ชนแล้วชอบขาดครึ่ง
« เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 23:00:33 »
คือสังเกตุมาหลายข่าวแล้วอ่ะครับ โดยเฉพาะ Civic กับ Accord  ที่ชนแล้วชอบขาดครึ่งเลย   ส่วนมากจะชนแบบไม่โดนคานหน้านะ  คือผมอยากรู้ว่ามันเป็นผลมาจากการออกแบบโครงสร้างหรือเพราะ รถรุ่นนี้ด้วยความที่มันขับสนุกคนเลยขับเร็ว  ชนแล้วสภาพเลยเป็นเช่นนี้ 
ปล. ที่บ้านใช้Civic Fd 1.8  อยู่ครับมีเสียวๆ
ปล2.แล้วทำไมยี่ห้ออื่นไม่ค่อยเห็นข่าวแบบนี้เลยครับ

ออฟไลน์ tarm

• Newbie
  • *
Re: ทำไมรถ ของ Honda ชนแล้วชอบขาดครึ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 23:19:25 »
ชนแบบไหน ความเร็วเท่าไร เงื่อนไขการชนเป็นอย่างไร  สรุปไม่ได้หรอกครับ
รถที่คุณเห็นอาจจะเป็นหนึ่งในหลาย ๆ ร้อยเคส แต่ถ้าขับมา 40 แล้วชนหน้าแล้วขาดครึ่ง
นี่มีปัยหาแน่

รถระดับนี้ผ่านการทดสอบการชนมาระดับนึงแล้วทั้งนั้น
ปลอดภัยพอสมควรในระดับของมัน

แต่ถ้าซัดมา 120 UP ชนไม่มีเบรค
ต่อให้เบนซ์ที่ผ่านการชนมาระดับห้าดาว
ก็ต้องมีคางเหลือง

จะเล่าให้ฟังว่า ผมทำงานบริษัทโฆษณา ต้องทำโฆษณารถตลอด ปัญหาหลักมาก ๆ
ที่เปลี่ยนความคิดคนกลุ่มใหญ่กลุ่มนึงไม่ได้ซะที คือ

รถหนัก = แข็งแรง  วิ่งดี
รถเบา = วิ่งไม่ดี บอบบาง
ลดน้ำหนักรถ = ไม่ดี
รถชนยุบเยอะ แต่ห้องโดยสารไม่เสียรูป = ห่วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2013, 23:22:19 โดย tarm »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมรถ ของ Honda ชนแล้วชอบขาดครึ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 23:34:55 »
จะเล่าให้ฟังว่า ผมทำงานบริษัทโฆษณา ต้องทำโฆษณารถตลอด ปัญหาหลักมาก ๆ
ที่เปลี่ยนความคิดคนกลุ่มใหญ่กลุ่มนึงไม่ได้ซะที คือ

รถหนัก = แข็งแรง  วิ่งดี
รถชนยุบเยอะ แต่ห้องโดยสารไม่เสียรูป = ห่วย

นั่นสิครับ ว่าแต่คนพวกนี้เขาเคยดู F1 รึเปล่าหว่า เดี๋ยวนี้เวลาชนนี่รถจะแตกเป็นชิ้นๆเพื่อลดความรุนแรงอุบัติเหตุ แต่จะว่าไปเพื่อนผมยังมีความเชื่อว่า "รถเครื่องใหญ่ๆจะกินน้ำมันมากกว่ารถเครื่องยนต์ขนาดเล็กเสมอ" อยู่เลยนะนั่น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 00:44:13 »
ขอหลักฐานเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 00:44:45 »
ผมว่าต้องดูเป็นรุ่นๆ และเอาข่าวมาดูด้วยนะครับ ว่ามันเกิดอะไรขึ้น ทำไมถึงขาด วิ่งมาเร็วแค่ไหน เอามุมไหนเข้า

แต่ผมว่า รถน่ะนะ ถ้าวิ่งเกิน 80 อะไรก็เกิดขึ้นได้ทั้งนั้นละครับ แค่โอกาสตายมากน้อยตามคุณภาพ และราคารถ เท่านั้นแหละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 05:15:31 »
ชนแบบไหน ความเร็วเท่าไร เงื่อนไขการชนเป็นอย่างไร  สรุปไม่ได้หรอกครับ
รถที่คุณเห็นอาจจะเป็นหนึ่งในหลาย ๆ ร้อยเคส แต่ถ้าขับมา 40 แล้วชนหน้าแล้วขาดครึ่ง

รถระดับนี้ผ่านการทดสอบการชนมาระดับนึงแล้วทั้งนั้น

แต่ถ้าซัดมา 120 UP ชนไม่มีเบรค
ต่อให้เบนซ์ที่ผ่านการชนมาระดับห้าดาว

อ่านความเห็นนี้เอาไว้เยอะๆครับ น้องน้ำ...

มันไม่เกี่ยวกับว่า ทำไมขาดครึ่งท่อนทุกครั้ง
แต่มันเกี่ยวกับมุมการชนปะทะ ต่างหาก

ดูรถ S600 สมัยเจ้าหญิง Diana ตอนนั้น เป็นตัวอย่าง
เยินทั้งคัน....และแน่นอน เจ้าหญิง ก็จากไปไม่มีวันกลับ
ทั้งที่รถที่นั่งอยู่ คือรถที่ได้ชื่อว่า ปลอดภัยที่สุดในเวลานั้น

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 06:18:44 »

[/quote]

อ่านความเห็นนี้เอาไว้เยอะๆครับ น้องน้ำ...

มันไม่เกี่ยวกับว่า ทำไมขาดครึ่งท่อนทุกครั้ง
แต่มันเกี่ยวกับมุมการชนปะทะ ต่างหาก

ดูรถ S600 สมัยเจ้าหญิง Diana ตอนนั้น เป็นตัวอย่าง
เยินทั้งคัน....และแน่นอน เจ้าหญิง ก็จากไปไม่มีวันกลับ
ทั้งที่รถที่นั่งอยู่ คือรถที่ได้ชื่อว่า ปลอดภัยที่สุดในเวลานั้น
[/quote]
เห็นด้วยนะคร้าบบ ขนาด bmw serie7 ที่รัฐเซียก็ขาดครึ่งไดเหมือนกานน
ถ้าชน overlab 25 % ที่เสาไฟฟ้าแบบแรงๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:15:05 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ แต่น่าจะขับมาเร็วแหละครับแต่ละคันเพราะ รถรุ่นนี้คนชอบขับเร็วกัน แล้วแต่ละคันก็เหมือนจะชนแบบ ด้านข้าง

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 09:10:44 »
ปกติซีวิคถ้าชนจะตัดหน้า เชื่อมใหม่ครับ

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 09:13:42 »
ผมว่าอยู่ที่มุมตามความเห็นด้านบนครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 09:33:15 »
ผมขออนุญาติคอมเม้นการตั้งกระทู้ แล้วก็ตอบกระทู้ของน้องหน่อยนะครับ

คนจะขับเร็วหรือไม่เร็ว อยู่ที่คนครับ ไม่ใช่อยู่ที่รถเพียงอย่างเดียว คนขับ BMW Benz Audi มีทั้งช้าเป็นเต่า ยันเร็วเป็นมิสไซน์ อย่างตัวผมเอง ขับแคมรี่ก็ 140 ขับ MZ2 ก็ 140
คือมันอยู่ที่เท้ามากกว่ารถ ถึงจะบอกว่าฮอนด้าขับสนุก แต่ก็ไม่ได้แปลว่าส่วนใหญ่จะขับเร็ว ผมว่าโดยเฉลี่ยแล้ว Vios ขับเร็วเยอะกว่าครับ

ผมเห็นหลายกระทู้แล้ว ออกตัวค่อนข้างจะแฟนบอยฮอนด้ามาก จริงๆฮอนด้าก็ทำรถดีนะครับ แต่ไม่ได้ดีขนาดทิ้งคู่แข่งญี่ปุ่นด้วยกันไปมากนักหรอกครับ ยังเทียบไม่ได้เลยกับยุโรป แค่กับญี่ปุ่นอย่างเดียว ฮอนด้าก็ตอบโจทย์เฉพาะคนบางกลุ่มเท่านั้น ซึ่งต่างกับโตโยต้า หรือ นิสสัน ที่โดยรวมแล้วตอบโจทย์คนส่วนใหญ่ได้มากกว่า

บ้านผมและญาติ ขับกันทุกยี่ห้อนะครับ ไม่ได้อคติฮอนด้าแต่อย่างใด แต่เห็นน้องตั้งกระทู้ หรือตอบกระทู้หลายที อยากให้น้องเปิดใจกว้างๆนิดนึง ลองมองข้อดีข้อเสียรถเป็นคันๆไปครับ อย่าไปเหมารวม

ปล.แต่ยอมรับว่า City Jazz มันดีที่สุดแล้วใน B-Seg จริงๆครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 12:24:14 »
ผมขออนุญาติคอมเม้นการตั้งกระทู้ แล้วก็ตอบกระทู้ของน้องหน่อยนะครับ

คนจะขับเร็วหรือไม่เร็ว อยู่ที่คนครับ ไม่ใช่อยู่ที่รถเพียงอย่างเดียว คนขับ BMW Benz Audi มีทั้งช้าเป็นเต่า ยันเร็วเป็นมิสไซน์ อย่างตัวผมเอง ขับแคมรี่ก็ 140 ขับ MZ2 ก็ 140
คือมันอยู่ที่เท้ามากกว่ารถ ถึงจะบอกว่าฮอนด้าขับสนุก แต่ก็ไม่ได้แปลว่าส่วนใหญ่จะขับเร็ว ผมว่าโดยเฉลี่ยแล้ว Vios ขับเร็วเยอะกว่าครับ

ผมเห็นหลายกระทู้แล้ว ออกตัวค่อนข้างจะแฟนบอยฮอนด้ามาก จริงๆฮอนด้าก็ทำรถดีนะครับ แต่ไม่ได้ดีขนาดทิ้งคู่แข่งญี่ปุ่นด้วยกันไปมากนักหรอกครับ ยังเทียบไม่ได้เลยกับยุโรป แค่กับญี่ปุ่นอย่างเดียว ฮอนด้าก็ตอบโจทย์เฉพาะคนบางกลุ่มเท่านั้น ซึ่งต่างกับโตโยต้า หรือ นิสสัน ที่โดยรวมแล้วตอบโจทย์คนส่วนใหญ่ได้มากกว่า

บ้านผมและญาติ ขับกันทุกยี่ห้อนะครับ ไม่ได้อคติฮอนด้าแต่อย่างใด แต่เห็นน้องตั้งกระทู้ หรือตอบกระทู้หลายที อยากให้น้องเปิดใจกว้างๆนิดนึง ลองมองข้อดีข้อเสียรถเป็นคันๆไปครับ อย่าไปเหมารวม

ปล.แต่ยอมรับว่า City Jazz มันดีที่สุดแล้วใน B-Seg จริงๆครับ
คือกระทู้นี้ ผมก็ไม่ได้ตั้งอวย ฮอนด้าหรือใดนะ บอกจะเป็นการติเตียนด้วยซ้ำว่าทำไมถึงขาดครึ่ง แบบนี้บ่อย  และก็แค่บอกว่สรถรุ้นนี้คนขับค่อนค้างเร็ว  แต่ผมก็ไม่ได้อวยหรืออะไรเลยนะรถมันดีอะไรแบบนี้
ปล.ผมว่าพี่มี อคติ อะไรกับผมหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 12:54:50 »
ส่วนใหญ่ผมเห็น CIVIC, Accord ไม่ได้ขับเร็วนะ  เพราะที่เห็นจะเป็นผู้หญิงขับ  หรือไม่ก็มากับครอบครัว   ที่ขับเร็วและเห็นบ่อยๆก็ Vios,Altis, Vigo, Fortuner, Dmax, Colorado  วิ่ง 140-160 นับไม่ถ้วนเลยบนมอเตอร์เวย์

keanetona

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 12:55:13 »

ขอบคุณข้อมูลด่านล่างนะครับ

edit ผมเข้าใจผิดเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2013, 17:27:26 โดย keanetonaเฉยๆ »

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 13:15:09 »

คือกระทู้นี้ ผมก็ไม่ได้ตั้งอวย ฮอนด้าหรือใดนะ บอกจะเป็นการติเตียนด้วยซ้ำว่าทำไมถึงขาดครึ่ง แบบนี้บ่อย  และก็แค่บอกว่สรถรุ้นนี้คนขับค่อนค้างเร็ว  แต่ผมก็ไม่ได้อวยหรืออะไรเลยนะรถมันดีอะไรแบบนี้
ปล.ผมว่าพี่มี อคติ อะไรกับผมหรือเปล่าครับ

ไม่ได้อคติหรอกครับ แต่รู้สึกว่าน้องยังสรุปบางประเด็นไม่ถูก เช่นบอกว่าคนขับ FD หรือ Accord มักจะขับเร็ว  ซึ่งผมก็แค่อยากจะบอกว่า คนขับเร็วมันไม่ได้อยู่แค่ที่รถ มันอยู่ทีเท้าที่กดคันเร่งของคนๆนั้นมากกว่าครับ ไม่ได้มีประเด็นอะไรครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 13:37:51 »
เป็น S280 และไม่ใช่รถกันกระสุนแต่อย่างใดครับ

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 16:04:25 »
จริงๆ โครงสร้างฮอนด้าก็ปลอดภัยในระดับนึงนะคะ ถ้าคนขับ
"คาดเข็มขัด"
เพราะเห็นเคสรถชนขาดครึ่งทีไร อย่างมากเป็นคนขับอาการหยอดน้ำข้าวต้ม กันซะส่วนใหญ่

ตำแหน่งมุมชนก็สำคัญอยู่ ถ้าชนมุมเฉียงมาก ฮอนด้านี่ไปก่อนใครเลย ฉีกทียังกะทุเรียน หน้าเทศกาล

แต่คู่แข่ง อย่าง T นี่ เวลาชน นี่แปลกๆ ไม่ค่อยจะขาดนะ (คงสภาพตัวถังมาก) แต่ชนหนักทีไร ต้องเอาเครื่องงัดถ่างเอาศพออกทุกรอบ

ถ้าระดับเลเวลสูงตั้งแต่ jazz/city นี่ สบายใจนะคะ แต่ อย่างน้องแควก เอ้ย  brio นี่ก็เกินไป -..-

G- corn ชัดๆ

มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ KinGmO

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 18:42:28 »
รอดก็มีนะครับ แต่คนไม่ค่อยจำกันครับผม

Civic FB 2013

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 19:08:44 »
รอดก็มีนะครับ แต่คนไม่ค่อยจำกันครับผม

อันนี้แหละค่ะ ที่บอก รอด เพราะคาดเข็มขัด ถ้าไม่คาดนี่ตัวนี่จะตามแรงยุบเลยค่ะ มีคนถามเลยว่าห้อยพระอะไร ?
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 19:14:55 »
เป็นเพราะอาการท้ายปัด รึเปล่าครับ เห็นในรีวิวซิวิค ว่ามันมีอาการนี้
พอเหยียบเบรคแรงๆ น่าจะหมุนได้ง่าย เลยทำให้มีการชนด้านข้าง
บ่อยกว่ายี่ห้ออื่น รถก็เลยขาดครึ่งบ่อย สันนิฐาน ล้วนๆ ;D

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 21:31:27 »
ของเพื่อนผม accord G4 93' อัดมา 160 รีบกลับบ้าน มอไซต์ ตัดหน้าหักหลบ รถไปฟาดกับเสาไฟที่เกาะกลางถนน รถนี่เป็นตัว U เลย(ไม่ขาดกลาง) ตัวมันเองไม่คาดเข็มขัด หลุดออกมานั่งอยู่บนถนนแบบงงๆ เนื้อตัวถลอกนิดหน่อย ถ้าขาดเข็มขัดนี่แบนคารถไปแล้ว -_-'  แต่เคสแบบนี้ก็น้อยครั้งมากๆครับ

GreenG

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 21:38:15 »
เดานะครับ

ผมว่าฮอนด้ายอดขายมาก และเป็นรถที่ช่วงล่างดีมั่นใจ

เพื่อน ญ ที่ผมรู้จักขับ Civic FD มิดไมล์ทุกคน เสียวมากๆ ;D

ดังนั้น จึงมีโอกาสขับเร็วกว่ายี่ห้ออื่น พอเข้าโค้ง หรือหลุดก็หลุดเลย และหากเกิดอุบัติเหตุก็อาจจะขาดสองท่อง

ส่วนนิสสัน ความที่ทำรถเป็นปีโป้ เลยมักจะลงข้างทางไปก่อน ในความเร็วที่ไม่มากเท่าฮอนด้า ;)

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 22:06:15 »
ถ้าบอกว่าช่วงล่างดีผมว่าไม่จริงครับผมว่ายังห่างรถ ford หลายขุม ไม่ต้องเทียบรถยุโรป
แต่ยอมรับว่ารถHขับแล้วรถมันวิ่งมากๆเครื่องดีเกินช่วงล่างและสมรรถนะรถ อาจเกิดจากการลดต้นทุนที่แน่ๆ fb แก้มหน้าซ้ายขวาเปิดฝากระโปรงเอามือเดียวงอได้ทำมาแล้วกับรถตัวเองแบบไม่ตั้งใจ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 22:17:20 »
เดานะครับ

ผมว่าฮอนด้ายอดขายมาก และเป็นรถที่ช่วงล่างดีมั่นใจ

เพื่อน ญ ที่ผมรู้จักขับ Civic FD มิดไมล์ทุกคน เสียวมากๆ ;D

ดังนั้น จึงมีโอกาสขับเร็วกว่ายี่ห้ออื่น พอเข้าโค้ง หรือหลุดก็หลุดเลย และหากเกิดอุบัติเหตุก็อาจจะขาดสองท่อง

ส่วนนิสสัน ความที่ทำรถเป็นปีโป้ เลยมักจะลงข้างทางไปก่อน ในความเร็วที่ไม่มากเท่าฮอนด้า ;)

ตกเก้าอี้ตรง ปีโป้ 5555555555555555555555555555555555555555555555555555555555+

ชอบๆ

ถ้าบอกว่าช่วงล่างดีผมว่าไม่จริงครับผมว่ายังห่างรถ ford หลายขุม ไม่ต้องเทียบรถยุโรป
แต่ยอมรับว่ารถHขับแล้วรถมันวิ่งมากๆเครื่องดีเกินช่วงล่างและสมรรถนะรถ อาจเกิดจากการลดต้นทุนที่แน่ๆ fb แก้มหน้าซ้ายขวาเปิดฝากระโปรงเอามือเดียวงอได้ทำมาแล้วกับรถตัวเองแบบไม่ตั้งใจ

ของแบบนี้ต้องไปดูที่โครงสร้างหลักครับ แก้ม อย่าไปสน ยิ่งนิ่มๆ ยิ่งดี ปลอดภัยต่อสิ่งที่เราชนด้วย (คน สัตว์)

ผิวประตู ก็เหมือนกัน ผิวแข็ง ชนขึ้นมา เปิดไม่ออก เพราะมันขัด

รถสมัยนี้เลยทำผิวอ่อนๆ ออกมา ไปเน้นที่โครงสร้างด้านในแทน

ดูน้ำหนักตัวรถสิ เทียบกับค่ายอื่นๆ รถไม่ใช่เบาๆนะครับ ดูเหมือนผิวบาง แต่ไปหนักที่โครง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2013, 22:22:33 โดย 5thAvenue »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 22:58:07 »

อันนี้ก่อนหน้านี้ดูละครับ  น่ากลัวมาก  กับอีกอันที่ รถสีขาวติดแก๊สที่คนขับรอดอ่ะครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 23:01:08 »
เดานะครับ

ฮาตรง รถปีโป้ 555+  ชอบๆ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 00:08:18 »
Honda ขวัญใจวัยรุ่นไงครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:20:47 »
ต้องต้มมาม่ารอมั้่ยเนี่ย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 15:14:20 »
มันอยู่ที่การประทะด้วยแหละครับ

แต่ก็จริงๆนะ Honda มีแต่พวกขับเร็ว โดยเฉพาะ Jazz กับ Civic(ขอย้ำว่าส่วนใหญ่)

Accord CR-V มีบ้างแต่ไม่มาก