ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยอ่านค่าพวกนี้ไห้หน่อยครับ  (อ่าน 50104 ครั้ง)

ออฟไลน์ TON7414

• Newbie
  • *
ช่วยอ่านค่าพวกนี้ไห้หน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 10:03:02 »
พอดีพี่เข้าโรงพยาบาลที่ชุมพรครับ โดนไวรัสกินปอดจนเหลือนิดเดียวน่ะ เป็นโรคเอดส์น่ะครับเลยอยากจะถามเพื่อนๆๆ พีที่อาจจะมีคนทำงานไนโรงพยาบาล  ช่วยแนะนำผมทีครับ  เมื่อสองวันยังไส่เครื่องช่วยหายไจอยู่เลยครับแต่มาวันนี้หมอถอดออกอ่ะครับ แต่ยังมีอ็อกซี่เย็นไห้อยู่  แล้วพยาบาลก็พูด เขาอยากกินอะไรไห้ซื้อมาไห้เขากิน  เขาพูดไห้เราทำไจไช่ไหมครับ  ไห้ตอบตรงๆๆนะครับทำไจยอมรับได้   ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ช่วยอ่านค่าหน้าจอมอนิเตอร์ไห้ด้วยนะครับ

• Newbie
  • *
Re: ช่วยอ่านค่าพวกนี้ไห้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 10:16:24 »
อันนี่ล่าสุด

ออฟไลน์ chanvitjeab

• Full Member
Re: ช่วยอ่านค่าพวกนี้ไห้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 13:40:12 »
ขอตอบเฉพาะที่ตัวเองรู้คือตัวเลขสีแดงนะครับ 2ตัวแรกคือความความดันโลหิต ตัวแรกความดันขณะหัวใจบีบตัว ตัวถัดมาขณะหัวใจคลายตัว จากตัวเลขจอล่าง102/72น่าจะต่ำไปนิด(นิดเดียว.ไม่มากก)(ปกติ120/80) แต่จอบนต่ำพอสมควร98/66ในวงเล็บคืออัตราการเต้นของหัวใจ(ครั้งต่อนาที) อยู่ในเกณท์ปกตินะครับ

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• Full Member
  • You'll never walk alone
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 17:34:46 »
เท่าที่ดูได้ก็ ความดันโลหิตอยู่ในเกณฑ์รับได้

BP 102/72 mmHg ถ้าเริ่มต่ำกว่า 90/60 mmHg ถึงเริ่มน่าเป็นห่วง

ส่วนตัวเลขในวงเล็บ คือ MAP ควรจะ > 65 mmHg

ส่วนเรื่องที่แพทย์ถอดเครื่องช่วยหายใจ ปกติ จะถอดเมื่อคนไข้สามารถ Try ween off tube คือ สามารถหายใจได้เอง

นั่นก็คือ คนไข้มีอาการที่ดีขึ้น มีแนวโน้มดีขึ้นครับ แพทย์ไม่สามารถตัดสินใจเองว่า จะถอดเครื่องช่วยหายใจ

มีเฉพาะ "ตัวคนไข้เองและญาติสายตรงเท่านั้น" ที่มีหน้าที่ตัดสินใจว่าจะให้ถอดเครื่องช่วยหายใจครับ

เพราะฉะนั้น คุณต้องถามญาติคุณแล้วหละ ว่ามีใครไปคุยกับแพทย์หรือเปล่าว่าให้ถอดเครื่องช่วยหายใจ

หรือแพทย์มาตรวจตอนเช้าแล้วได้บอกหรือเปล่าว่า มีแนวโน้มที่ดีขึ้นต่างหาก

เป็นกำลังใจให้ครับ
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 21:13:27 »
ขอบคุณทั้ง 2ท่านมากๆน่ะครับ  ล่าสุดอาการดีขึ้นมากแล้วครับ  คุยได้แล้วก็ดื้อเหมือนเดิมแล้วครับแต่หมอยังดูอาการอยู่ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 23:37:56 »
ขอให้อาการดีขึ้น แข็งแรงขึ้นไวๆนะครับ ของแบบนี้ ต้องการกำลังใจจากคนรอบข้าง สำคัญที่สุด

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 19:00:23 »
ผมไม่ได้มีความรู้ทางแพทย์นะครับ แต่ผมคิดว่า

98/66 ไม่ต่ำนะครับ ผมก็มีความดันเท่านี้มาตั้งแต่เด็กครับ ไม่ใช่โรค ไม่ทำให้เกิดโรค และไม่ผิดปกติครับ (ผม 100/70 +- มาตลอด ขนาดเหนื่อยๆ มายัง 115/80 เลยครับ)

เพียงแต่ตอนเข้าห้องแอร์ปลายมือปลายเท้า จะเย็น ถ้าเย็นมากก็จะสีออกม่วง แล้วเวลาลุกจากท่านั่งหรือนอนแบบเร็วๆ จะมึนไปวูบหนึ่ง

เพราะความดันที่ต่ำ ความอุ่นของเลือดไปไม่ถึงปลายมือปลายเท้า แต่ยืนยันว่าปกติ ไม่เช่นนั้นผมคงไม่อยู่มาถึงป่านนี้ได้

ถ้าญาติท่านปกติความดันสูงกว่านี้ แล้วความดันตกเอาช่วงนี้ เดาว่าน่าจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมหลังออก รพ ครับ ในช่วงนี้ก็ต้องปรับตัวกันหน่อย

ลองสังเกตปลายมือปลายเท้าว่ามีอาการแบบผมหรือเปล่า ถ้ามีก็อยากให้หาผ้าห่มปลายมือ/เท้า แล้วก็อย่าลุกไวๆ น่ะครับ

เพราะความรู้สึกเวลาปลายมือ/ปลายเท้าเย็นนี่ผมว่ามันก็เอาเรื่องอยู่นะสำหรับคนที่ไม่ชิน

แต่ถ้าปกติความดันเท่านี้ มีอาการนี้อยู่แล้ว (ชินแล้ว) สบายๆ ครับ ความดันเท่านี้ปกติเลยครับ และเท่าที่เดา หมอไม่ได้จิ้มเครื่องวัดค่าอื่นครับ

ปล. ยินดีที่ได้ยินว่าอาการดีขึ้นนะครับ กำลังใจและความใส่ใจจากครอบครัว สำคัญมากครับ (ตามที่คุณ 5thAvenue บอก)