ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง e85 กับเครื่อง diesel เน้นประหยัด เลือกอันไหนดี  (อ่าน 9411 ครั้ง)

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
ตอนนี้น้ำมันราคาแพง ถ้าต้องการประหยัดค่าน้ำมันเชื้อเพลิง ท่านจะเลือกซื้อรถเครื่องยนต์อะไร

ผมว่า 2 เครื่องยนต์นี้ ทำให้เรามีค่าใช้จ่าย 2.5 บาท ต่อกิโลเมตรได้

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
E85 คุ้มเงินกว่าครับ จากราคาน้ำมันตอนนี้

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
กลัวเเก๊สไหมละครับ...แก๊สนี่เเหละประหยัดจริง..เเต่ถ้าสองตัวงี้ไงก็คงเลือกe85 ครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
วิ่งทั่วไทย ไปดีเซล
วิ่งกรุงเทพและใกล้เคียง ไป E85

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับเส้นทางที่ใช้ว่าสะดวกแก่การหาปั๊มที่มี E85 หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ beerrl

พอๆกัน ครับ E85ถูกกว่าแต่ก็กินมากกว่า ดีเซลแพงกว่าแต่ก็ประหยัดกว่า
แต่ดีเซลได้แรงบิด และความทนทาน
ส่วน E85 ได้เงียบ และ ติด gas ต่อยอดได้ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ถ้าต้องการการคงทนขับไกลได้บ่อย และแรงดึง ไปดีเซลครับ

แต่ถ้าอยู่แต่ในเมืองe85เลยครับ เข้าปั้มบ่อยหน่อย

ออฟไลน์ Alcatraz

ถามเป็นรถง่ายกว่าไหม อย่างถามว่า civic2.0 กับ cruze diesel เลือกคันไหน - e85

บางทีเอาแค่เครื่องไม่ได้ เครื่องดีแต่รถห่วย หรือเครื่องห่วยแต่รถดี มองภาพรวมง่ายกว่า นอกจากรถรุ่นเดียวกัน cruze 1.8 2.0 เลือกคันไหน - diesel

ออฟไลน์ localgame

diesel โลดครับ ได้ความทนทาน + ไม่เสียเวลาเติมน้ำมันบ่อยๆ

E85 น้ำมันหมดไว เข้าปั๊มบ่อยกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2013, 16:51:23 โดย localgame »

ออฟไลน์ Nikle_pk

LPG ไปเลยครับ ถ้ามาสายประหัด พลังงานทางเลือกเหมือนผม
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าไม่ชอบแวะเติมน้ำมันบ่อยๆ ดีเซลครับ E85 ราคาต่อกม.ถูกกว่าแต่เติมต้องเติมบ่อยเพราะกินน้ำมันมากกว่าดีเซลเยอะ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ใช้รถอยู่ที่ไหนล่ะ

ในกรุงเทพฯ เป็นหลัก ก็ E85 เพราะต่างจังหวัดไม่ค่อยมีน้ำมัน E85
ใช้วิ่งทั่วไทย ก็ดีเซล เพราะ รัฐบาล ไม่กล้าขึ้นราคาดีเซล ตลอดชาตินี้

ข้อดี.. เครื่องเบนซิน ติด LPG ได้ ประหยัดกว่า E85 เยอะ วิ่งได้ทั่วไทยเหมือนกัน
ข้อดี.. เครื่องดีเซล ดูแลรักษาง่าย ทนทานกว่า ไม่ต้องกังวลเรื่องหัวเทียน คอยล์จุดระเบิด ฯลฯ

สรุปให้แล้วนะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ AkE

E85 เติมแล้วรู้สึกไม่โดนเอาเปรียบดีคับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยุ่กับการใช้งานคับ ถ้า กทมส่วนใหญ่ ต่างจังหวัดบ้าง E85 ดีกว่า แต่ถ้าต่างจังหวัดตลอด Diesel จะดีกว่า E85 ปั้มต่างจังหวัดหาได้ยากมากก

ออฟไลน์ redsun

เส้นทางไม่ต้องการแรงบิดมาก หรือ รถติดกระจาย
ไปE85 (ถ้า E85 ขึ้นราคาหรือรถหมดประกันศูนย์ยังมาซบ LPG ต่อได้)

ถ้าต้องการแรงบิด หรือ วิ่งทางไกลส่วนมาก
ไปดีเซล

ออฟไลน์ mamaman

E85 วิ่งทางไกลประหยัดกว่าในเมืองนะครับ

ถ้าถามราคาน้ำมันตอนนี้ ก็ diesel ประหยัดกว่า
แต่ผมว่า สูสี
และ ในอนาคต หากน้ำมันแพง E85 จะได้เปรียบ

ออฟไลน์ nithiyod

ชม นี้ต้องยอมเทคโนโลยีเครื่องดีเซลครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าไม่แอนตี้แก๊ส ไป E85 ครับ อนาคตน้ำมันแพงก็หาทางเลือกอื่นได้

แต่ถ้าแอนตี้ ยังไงก็ไม่ติด Diesel เป็นคำตอบสุดท้าย

ออฟไลน์ artzzz001

ถ้าจะเอาประหยัดที่สุดก็คงเป็น LPG ล่ะครับ
แต่ถ้าในคำถามนี้ผมว่า E85 กับ diesel ความคุ้มค่าเงินไม่ค่อยแตกต่างเท่าไร E85 คุ้มในเรื่องเม็ดเงินต่อลิตร diesel คุ้มเงินกับระยะทาง

ที่ E85 คุ้มแค่เม็ดเงินเพราะว่า E85 มันค่าความร้อนน้อย กล่อง ECU ก็จะสั่งจ่ายน้ำมันมากกว่าน้ำมันปกติ บางคนบอกว่ามันระเหย ผมว่าไม่ใช่ แต่มันฉีดเข้าไปในห้องเผาไหม้มากกว่าปกตินั่นเอง

แต่ถ้าเป็นผม(ออกแนวโคตรงก) จะหาเครื่อง E85 แล้วไปติด LPG ไม่ต้องพูดถึงเลยว่ามันประหยัดซักแค่ไหน *-*

ออฟไลน์ nirvanapoint

ผมข้อถามต่อเลยครับว่า ถ้า E85 กับ Hybrid (ในกรณีที่เติม 85 ไม่ได้) หละครับ อันไหนจะประหยัดกว่าครับ
วิ่งในเมืองส่วนใหญ่นะครับ ???

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ในเมืองยังไงก็ต้องยกให้ไฮบริดนะครับ

ออฟไลน์ yo_shi

• Newbie
  • *
ซื้อรถไฮบริด แล้วเอามาจูน e85 ครับ :P ประหยัดชัวส์ 
ปล ทำไมรถไฮบริดไม่ทำให้ใช้ e85 ตั้งแต่โรงงานนะ >:(

ออฟไลน์ artzzz001

ซื้อรถไฮบริด แล้วเอามาจูน e85 ครับ :P ประหยัดชัวส์ 
ปล ทำไมรถไฮบริดไม่ทำให้ใช้ e85 ตั้งแต่โรงงานนะ >:(
E85 ความร้อนต่ำ จึงต้องฉีดเชื้อเพลิงเข้าไปในห้องเผาไหม้มากกว่าปกติ แปลว่ามันจะทำให้ตัวเลขที่เขาโฆษณาไว้ 20+กม./ลิตร จะทำไม่ได้ไงครับ แต่จะไปประหยัดเงินในกระเป๋าแทนครับ

ออฟไลน์ yo_shi

• Newbie
  • *
E85 ความร้อนต่ำ จึงต้องฉีดเชื้อเพลิงเข้าไปในห้องเผาไหม้มากกว่าปกติ แปลว่ามันจะทำให้ตัวเลขที่เขาโฆษณาไว้ 20+กม./ลิตร จะทำไม่ได้ไงครับ แต่จะไปประหยัดเงินในกระเป๋าแทนครับ

;)  สงสัยมานาน ขอบคุณคร้าบบบบ

ออฟไลน์ golf8023

จะเลือกอะไรต้องดูเป็นรุ่นๆยี่ห้อๆไป
รถเก๋ง/suvที่ใช้ดีเซล ณ ตอนนี้ผมว่าไม่น่าสนใจเท่าไหร่ ไม่นับพวกรถยุโรปอย่างพวกF30นะครับ เพราะถ้าระดับรถยุโรปที่ราคา2-3ล้านขึ้นไปแล้ว คนซื้ออาจไม่ได้มองความประหยัดเป็นเรื่องหลัก
แล้วรถที่ใช้E85จะเติมE85ตลอด100%เลยได้รึเปล่า เกิดผ่านไปตรงที่มันไม่มีปั๊มE85จะขับไปลุ้นเอาข้างหน้าก็กะไรอยู่ ยังไงก็ต้องเติมไอที่มีอยู่ตรงนั้น
ไปๆมาๆ อาจจะไม่ได้ประหยัดไปกว่ากันเท่าไหร่

ถ้าเทียบรุ่น
Civic 2.0 กับ Cruze2.0D ผมเลือกCivic
320D กับ S60 ผมเอา320D
Captiva เบนซิน2.4 กับ ดีเซล2.0 ผมเอาดีเซล
ประมาณนี้  ;D

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D..........diesel engine เป็น Heavy  Duty  power ครับ ถึงราคาแพงกว่าE 85 บ้าง  แต่ชิ้นส่วนและอุปกรณ์จะ  last long/low maintenance ค่าบำรุงรักษาต่ำมาก  ควรมองจุดนี้ในการพิจารณาเปรียบเทียบด้วย 8)

ออฟไลน์ mamaman

ถ้าจะเอาประหยัดที่สุดก็คงเป็น LPG ล่ะครับ
แต่ถ้าในคำถามนี้ผมว่า E85 กับ diesel ความคุ้มค่าเงินไม่ค่อยแตกต่างเท่าไร E85 คุ้มในเรื่องเม็ดเงินต่อลิตร diesel คุ้มเงินกับระยะทาง

ที่ E85 คุ้มแค่เม็ดเงินเพราะว่า E85 มันค่าความร้อนน้อย กล่อง ECU ก็จะสั่งจ่ายน้ำมันมากกว่าน้ำมันปกติ บางคนบอกว่ามันระเหย ผมว่าไม่ใช่ แต่มันฉีดเข้าไปในห้องเผาไหม้มากกว่าปกตินั่นเอง

แต่ถ้าเป็นผม(ออกแนวโคตรงก) จะหาเครื่อง E85 แล้วไปติด LPG ไม่ต้องพูดถึงเลยว่ามันประหยัดซักแค่ไหน *-*

อิอิ ผมคนนึงละครับ
สบายเลย Lancer ex 1.8 E85+ LPG