ผู้เขียน หัวข้อ: รถผม altis แม็ค 16 อยากใส่สปริงโหลด+โช๊คเดิมรถจะมีปัญหาไหมครับผม  (อ่าน 9644 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirisopon

• Newbie
  • *
รถผม altis แม็ค 16 อยากใส่สปริงโหลด+โช๊คเดิมรถจะมีปัญหาไหมครับผม มันจะเด้ง หรือ กระด้างไหม

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าเป็นพวก H&R  ไม่น่ามีปัญหา เพราะสปริงไม่แข็งมาก

ออฟไลน์ sirisopon

• Newbie
  • *

ถ้าเป็นพวก H&R  ไม่น่ามีปัญหา เพราะสปริงไม่แข็งมาก

มีคนแนะนำ tain s tech มาครับ ดีไหมครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
ต้องดูค่าK ด้วยครับว่าแข็งกว่าของเดิมมากไหม
แข็งเกินไป เกรงว่า มันจะแข็งๆกระดอนๆเพราะความหนืดของโช๊คเดิมน้อยไปหน่อย เกินที่จะสู้กับ สปริงแต่งที่ใส่เข้าไป
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
ถ้าไม่เปลี่ยนทั้งชุด อย่าเลย

ออฟไลน์ Iamautomagwheel

• Newbie
  • *
ต้องดูค่าK ด้วยครับว่าแข็งกว่าของเดิมมากไหม
แข็งเกินไป เกรงว่า มันจะแข็งๆกระดอนๆเพราะความหนืดของโช๊คเดิมน้อยไปหน่อย เกินที่จะสู้กับ สปริงแต่งที่ใส่เข้าไป
ผมเห็นด้วยครับ ผมเคยมีเปลี่ยนเฉพาะสปริงอยู่ครั้งหนึ่งก็เจอปัญหาแบบนี้อะครับ หลังจากนั้นคันอื่นผมเลยเปลี่ยนแบบที่โช้คอัพกับสปริงมาเป็นชุดเดียวกันเลยอะครับ
ปล.ผมไม่มั่นใจว่าที่รถผมเป็นอาจเป็นเพราะค่าที่โช้คอัพเซตค่ามากับสปริงมันไม่เข้ากันอะเปล่านะครับ อาการที่เป็นจะเด้งๆอะครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
อย่าเลยครับ  ตามประสบการณ์ที่มีกับสปริงโหลด+โช้คเดิม  สปริงที่แข็งขึ้นและเตี้ยลงจะไปดึงให้โช้คเดิมๆของโรงงานพังเร็วมาก  พอมันพังคราวนี้การทรงตัว การเก็บอาการสั่นสะเทือนต่างๆของรถจะแย่ลงมาก โช้คจะทรุดตัวและยันบ่อยๆเวลาตกหลุมหรือขึ้นคอสะพาน สุดท้ายก็ต้องหาโช้คแต่งมาใส่อยู่ดี 

np72

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเอาสวยโดยไม่สนความเด้ง + สมรรถนะ ก็จัดไป

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
แนะนำที่ใช้อยู่ครับ KYB SR Special + Tein H Tech ดีกว่าเดิม มั่นใจมากขึ้น เด้งกว่าเดิมเล็กน้อย (วัดจากของผมล้อ 17 ยาง 215/45/17) ถ้าล้อ 16 ยาง 215/50/17 น่าจะเด้งน้อยกว่า

ออฟไลน์ beermix

• Jr. Member
  • **
แนะนำที่ใช้อยู่ครับ KYB SR Special + Tein H Tech ดีกว่าเดิม มั่นใจมากขึ้น เด้งกว่าเดิมเล็กน้อย (วัดจากของผมล้อ 17 ยาง 215/45/17) ถ้าล้อ 16 ยาง 215/50/17 น่าจะเด้งน้อยกว่า

+1 ครับ   S Tech หน้าทิ้มๆ H Tech ดูเสมอๆ ส่วน H&R เคยใช้กับรถ สองรถ แข็งครับ

ออฟไลน์ NNY

• Newbie
  • *
กระเด้งขึ้นครับ ยืนยัน