ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยจากการดูรีวิวรถรายการนึงครับ  (อ่าน 6638 ครั้ง)

ออฟไลน์ thisisabook

• Newbie
  • *
ขออนุญาตนะครับ ดูมานานเพิ่งจะสมัครสมาชิกใหม่

ผมกำลังจะตัดสินใจซื้อรถยนต์ใหม่คันนึงครับ คือ ดูไว้ระหว่าง Civic กับ Suzuki Swift

หลายๆท่านคง งง ว่าทำไมตัวเลือกมันคนละชั้น แต่เอาเถอะครับ ไม่เกี่ยวกับที่ผมจะถามนะ ฮ่าๆ

ผมได้ดูรีวิวของคุณจิมมี่ แล้วก็ดูจาก youtube แล้วก็ไปเจอรายการนึง MxxTx อะไรประมาณนี้ ที่มีพิธีกรชาย 5 คน ประมาณเนี่ย

ดูเพลินๆครับ แต่ผมผิดสังเกตคือ ตอนเค้าเทส Q'miles ผลที่ได้คือ Swift ทำเวลาได้เท่ากับ Civic (ไม่เท่าเป๊ะ จริงๆคือดีกว่าด้วย)

ผมเลยงงครับว่า ตอนเทส 0-100 ทำไม Civic เร็วกว่า แต่พอ Q'mile Swift กลับทำเวลาได้พอๆกัน?(ประมาณ 18 วิ+-เสี้ยวๆวินาที)

คือผมอาจจะไม่ได้มีความรู้เรื่องการคำนวนอะไรมากมาย แต่จากที่คิดในหัวแล้ว มันก็ไม่น่าจะเท่ากันจนแตกต่างในหลักเสี้ยววินาที เพราะ 0-100 ห่างกันเกิน  2 วิ

เพราะถ้ามันเป็นเช่นนั้นจริงๆนั่นเท่ากับว่า ช่วงเลย 100 ไปแล้ว Swift เร่งได้เร็วกว่า Civic (ตามความเข้าใจผม) ใช่หรือไม่ครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงๆก็จะซื้อแค่ Swift พอครับ ประหยัดเงิน ถึงจะเร่งด้อยกว่าก็แค่หลักเสี้ยววินาที แล้วก็ประหยัดกว่ามาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: มีข้อสงสัยจากการดูรีวิวรถรายการนึงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 22:46:01 »
รายการนั้นดูเอามันส์ก็พอครับ ผมก็ว่ามันสนุกดี สำหรับผม ผมว่าเค้าทำรายการออกมามันส์สุดๆละในประเทศ
แต่ไม่เหมาะจะเอามาอ้างอิงในการซื้อรถมาใช้ในชีวิตประจำวันเลย
ในกรณี Swift ถามผมตามความจริงเวลาแบบนั้น ไม่น่าเป็นไปได้ หรืออาจมีอะไรผิดพลาด
ยังไงถ้าสงสัยก็ไปลองขับเองเลยครับ เป็นการพิสูจน์ที่ดีที่สุด

เวลาผมแนะนำใครให้ซื้อรถ เข้ามาดูที่นี่ที่เดี่ยวพอละ  ไปดูหลายที่เดี๋ยวจะคิดมาก ;D
จากนั้นไปลองด้วยตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2013, 22:47:44 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
Re: มีข้อสงสัยจากการดูรีวิวรถรายการนึงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 00:12:18 »
555 ไปดูรีวิวที่อื่นดีกว่าคับ ไม่ใช่รายการนั้นไม่ดี แต่เรื่องความละเอียดเรื่องตัวเลข ให้ hlm ละกัน

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 06:40:23 »
ที่ qmila ได้เวลาเกือบเท่ากัน ผมยกให้เป็นความคลาดเคลื่อนของคนขับ และการออกตัวครับ
แต่ถ้า 0-100 และ 100-140
ยังไงผมก็ไม่เชื่อว่า swift จะเร็วกว่า civic

ออฟไลน์ jaejukjik

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 07:50:18 »
มันจะเกี่ยวกับที่รถมันมีความคล่องตัวมากกว่ารึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 08:50:01 »

ถ้าข้อมูลเรื่อง1/4ไมล์เป็นความจริงตามนั้น  แล้วจะซื้อสวิฟท์แทนซีวิคจริงหรือครับ

ออฟไลน์ littlefish

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:06:02 »
ผมว่าต้องดูข้อมูลอื่นๆ เช่นรูปลักษณ์ภายใน อุปกรณ์ต่างๆ พวงมาลัย ช่วงล่าง.. ฯลฯ..

และก็พิจารณาข้อมูลจากแหล่งอื่นประกอบการตัดสินใจด้วยนะครับ..
- Toyota Corolla 1.6 J/MT (2002)
- Honda Jazz GE 1.5 S/AT (MC 2011)
- Mazda2 DE 1.5 Elegance Spirit/AT (Racing Series 2012)

ออฟไลน์ jeerawat006

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:37:33 »
รายการนี้ผมก็ชอบนะครับโดยเฉพาะ ช่วงที่เค้าเอารถไปเข้าสนามแข่งเพื่อทดสอบ ช่วงล่าง หรือการ สราลม ที่ความเร็วม 80 km/h เห็นได้ชัดเจนว่าช่วงล่างแต่ละรุ่น เป็นยังไง โดยเฉพาะ ช่วงทดสอบรถกระบะขับสองยกสูง ตอนเข้าสราลม Ranger กับ BT-50 Pro นิ่ง มาก

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 11:21:59 »
สั้น ๆ เลยนะ "อยู่ที่คนขับ ว่าเขาจะอวยค่ายไหน" เราไม่รู้่ว่าเขายกคันเร่งหรือผ่อนคันเร่งตอนไหน ฉะนั้น ดูเอาฮาก็พอ

เท่าที่เคยดูมาและเลิกดูไปแล้ว คนขับแต่ละคน มาตรฐานต่างกัน และไม่รู้ว่าผมคิดไปเองป่าว

เหมือนเขาจะอวยบางค่ายจนออกนอกหน้า จนน่ารำคาญพอสมควร ดังนั้น ดูผ่าน ๆ เอาฮาพอครับ

ขนาดข้อมูล รูปภาพ บางคลิป รถบางรุ่นยังมั่วได้ใจเลย ไม่เชื่อลองย้อนกลับไปดูได้ครับ

ปล.ผมเอาไอดีแฟนมาตอบเน้อ เห็นพูดถึงรายการนั้นแล้วมันอดไม่ไหว แอบคันมือ 555+
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ jeerawat006

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 12:02:43 »
สั้น ๆ เลยนะ "อยู่ที่คนขับ ว่าเขาจะอวยค่ายไหน" เราไม่รู้่ว่าเขายกคันเร่งหรือผ่อนคันเร่งตอนไหน ฉะนั้น ดูเอาฮาก็พอ

เท่าที่เคยดูมาและเลิกดูไปแล้ว คนขับแต่ละคน มาตรฐานต่างกัน และไม่รู้ว่าผมคิดไปเองป่าว

เหมือนเขาจะอวยบางค่ายจนออกนอกหน้า จนน่ารำคาญพอสมควร ดังนั้น ดูผ่าน ๆ เอาฮาพอครับ

ขนาดข้อมูล รูปภาพ บางคลิป รถบางรุ่นยังมั่วได้ใจเลย ไม่เชื่อลองย้อนกลับไปดูได้ครับ

ปล.ผมเอาไอดีแฟนมาตอบเน้อ เห็นพูดถึงรายการนั้นแล้วมันอดไม่ไหว แอบคันมือ 555+

ที่ว่าอวยบางค่าย ใช่ ค่าย T หรือป่าวครับ เพราะคนที่ขับเป็นนักแข่งของสังกัดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2013, 12:05:04 โดย jeerawat006 »

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 14:51:16 »
รายการนี้ดูเอามันครับ รายการสนุกดี

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 20:44:08 »
รายการ Max TV ดูเอาสนุกครับ อย่าคิดมาก  ;D

ผมมีทั้ง Civic FD และสวิฟ ขอยืนยันว่า

๑ ตอนเร่งสวิฟรอบเกิน 3000 แล้ว จะรู้สึกกระฉับกระเฉงดีมาก พวงมาลัยเบา ไว สนุก ความเร็วที่ไหลไปเรื่อย ๆ ทำให้ดูเหมือนว่าอัตราเร่งดี วิ่งชิวไปเรื่อย ๆ ได้เกิน 150 ไม่รู้ตัว
๒ ส่วน Civic เวลารอบเกิน 3000 เสียงท่อ(เดิม ๆ) มันหวานขึ้น ถ้ากดต่อมันให้แรงดึงหลังติดเบาะเล็กน้อย พวงมาลัยช้ากว่าสวิฟ (ถ้าเพิ่งโดดจากสวิฟลงมาขับ Civic รู้สึกเหมือนมันเป็นคุณป้าเลยครับ) เวลาวิ่งความเร็วสูง รู้สึกถึงความสะเทือนมาก จนไม่กล้าเร่งความเร็วมากเกินไปครับ (ตั้งแต่ใช้มายังไม่เคยเกิน 160 )
๓ และเท่าที่เร่งเครื่องหนีรถทัวร์บ้าพลังมาบ้าง ผมยกให้ Civic กินขาด ... สวิฟที่ดูกระฉับกระเฉงดี แต่ตอนหนีคนอื่น มันวิ่งช้าไปถนัดใจครับ

No Free Lunch ครับ Hours Power does Matter ครับ  ;D

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 22:59:53 »
ผมขับ CivicFB ครับ และเคยได้ขับ Swift ของเพื่อนผู้หญิงบ่อยๆ

ยังไง Civic ก็กินครับ ต่อให้ Swift จัดเกียร์เข้าโหมด S เลยครับ

ปล.ตอบตามความรู้สึกนะครับ ไม่รู้ว่าเข้าข้างรถตัวเองรึป่าว55

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 13:40:13 »
รายการนี้ดูเอาสนุกๆได้ครับ ออกจะคลาบเครียดด้วยซ้ำ

ส่วน 1.2 vs 1.8 สันดาบทั้งคู่

ยังไง Civic ก็แรงกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 16:06:19 »
ผมตอบให้หายข้องใจเลยครับ ว่าไม่ควรเอาสถิติของรายการนี้มาประกอบการซื้อรถจริง ให้ดูเอาบันเทิง เอามันส์พอ

ส่วนเรื่อง swift civic ผมลองกับเพื่อนผม swift ผม fd 2.0

ผลคือ ผมทิ้งเป็นทุ่งตั้งแต่ต้นยังจบ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 16:15:25 »
อ่อ รายการนั้นหรือ ปกติครับ

ขนาดเทียบ C-Segment ยังดูประหลาดๆเลยครับ
- Altis เสปก TRD นั้นไม่เหมือนชาวบ้านเขา (โมมาเพื่อเทียบหรือไงเนี่ย)
- Civic คิดได้ไงเอารุ่น Low มาให้ลองขับ ปกติต้องรุ่นท็อปๆไม่ใช่หรือ
- ดูจากเครื่องแล้ว แหม เทียบกันได้ยุติธรรมมากกกกกก
(อย่างว่าละเนอะ รุ่น 2.0 ไม่ได้มีกันหมดและ 1.8 ด้วย)
- แต่เทียบทั้งทีไม่เอา EX,Sylphy มา !?!
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Pathompong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 16:21:25 »
ผมเคยดูช่วงที่เค้าเอารถมากดแข่งกันครับ คนหนึ่งขับออกตัวแบบแข่งสุดๆ อีกคนขับแบบไปเรื่อยๆ
พอมาสรุปก็บอกว่า รถคันที่ออกก่อนแรงสุดและดีสุด แต่คันที่ออกตัวช้ากับสนับสนุนตามนั้นอีก จบข่าวเลย
ผมเลยไม่ดูมันล่ะ ดูของ HLM ดีกว่าชัดดี

ออฟไลน์ thisisabook

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 20:38:40 »
อ้าวซะงั้น ดูรายการนี้มาก็ยอมรับว่าเพลินๆดีครับ ตอนแรกดูเวลาแล้วมันคุ้นๆเลข 18 วิ กรอกลับไปดู Swift อ้าวเฮ้ย วิ่งได้เท่ากันเฉยเลย งงดิครับงานนี้

ผมก็หายไปนานไม่ได้เข้ามาตอบกันเลย แต่ก็แอบไปลองขับรถมาแล้วครับ ลองมา 5 คัน Swift, Altis, MZ3, Civic,Freed

5 คันนี้เป็นรถที่อยากได้ครับ ปัจจุบันขับ Altis1.6หน้าหมูปี 2003ติดแกส LPG แบบดูดระบบเก่าติดมานานกว่า 8 ปี รถวิ่ง 3 แสนโล ช่วงล่างไม่มีอะไรนอกจากใส่ Kayaba newSR ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยนะครับ

คันแรกที่ลองเลยคือ Swift ครับ
สิ่งที่ประทับใจ คันเล็กน่ารักครับ ภายนอกดูลงตัวดี ภายในก็โอเคครับ เกียร์นิ่มมากๆแบบไม่สะดุดเลย พวงมาลัยไฟฟ้า เบาสุดขั้วชอบๆ ระบบเก็บเสียงรถราคาถูกแต่ก็ไม่ทิ้งรายละเอียด
สิ่งที่ไม่ประทับใจ เพราะเราคาดหวังไว้เยอะมาก พอไปลองจริงด้อยกว่าเยอะ อย่างแรกเลยคือ มันไม่นิ่มเลย.... กระเด้ง ไม่ใช่กระด้าง ช่วงล่างไม่ดีแต่โครงสร้างน่าจะแข็งแรง+คานยึด กันโคลง น่าจะสมดุลย์กัน บางทีขับเร็วๆทางตรงๆก็ดูไม่เครียดแต่ถ้าใช้ช่วงล่างจริงๆผมว่า..ตามราคา

ต่อมา Altis
สิ่งที่ประทับใจ ตัวที่ลอง 1.8e เกียร์นิ่มมากเรียบลื่น อัตราเร่งมาตลอดเนียนๆเลย เหมือนไม่แรงแต่ผมว่าพุ่งดีกว่า swift มาก การเก็บเสียง ผมว่าดีสุดใน 5 คันที่ไปลองเลย ช่วงล่างดีกว่า Swift แต่ชอบที่ซับแรงสะเทือนได้ดีกว่า

สิ่งที่ไม่ประทับใจ ภายในสุดยอดแห่งความธรรมดา หน้าปัทม์ก็ดูแบบบ้านๆมาก พวงมาลัยเบาๆหนักๆ กะน้ำหนักได้ลำบากกว่า Swift อีก

ต่อมา MZ3 sedan 4Drs 1.6
สิ่งที่ประทับใจ ภายในสวยกว่า Altis ดูน่าจับน่าใช้ พวงมาลัยหนักแน่นมาก ช่วงล่างนิ่มซับแรงสะเทือนดีแต่ผมว่าย้วยกว่า Altis และความแข็งแรงของตัวถังรู้สึกได้เลยเวลาขับเร็วๆ ระบบช่วงล่างซับแรงสะเทือนกับอาการโคลงของตัวรถไปหมดเลย

สิ่งที่ไม่ประทับใจ อ่านรีวิว+หวังไว้มากว่าช่วงล่างจะดีสุดๆ กลับกันมันไม่ใช่ MZ3 ตัวนี้ให้ความสบายในเวลาขับขี่เพราะรถเก็บอาการโคลงไว้หมด แต่โยนตัวจากซ้ายไปขวาสัก 100 เสียวกว่าอัลติส เครื่อง1.6เหมือนกับคันเก่า แต่ทำไมเทคโนโลยีกับปีที่ห่างกันดูไม่ช่วยอะไรเลย

ต่อมา Honda Civic 1.8eAT
สิ่งที่ประทับใจ เบาะนั่งสบายที่สุดใน 5 คันที่ไปลองมา นั่งแล้วพอดีตัวผมมากๆ เป็นรถคันเดียวในกลุ่มที่ผมปรับเบาะแล้วปรับพวงมาลัยได้เข้ากับตัวเองมากๆ จอ iMid สวยๆ เครื่องเสียงให้เสียงโอเคดี ช่วงล่างผมเฉยๆ กระเด้งกระดอนผมว่าดีกว่า Swift นิีดนึง เรื่องความมั่นใจก็รู้สึกว่าดีกว่า เสียงเปิดปิดประตูดูแน่นๆดี พวงมาลัยผมว่าดูดีสุดใน 5 คันนี้

สิ่งที่ไม่ประทับใจ ตอนอยู่ในโชว์รูมก็เงียบดี พอลงถนนเท่านั้นแม่จ้าวโว้ยต้องอุทานคำนี้พร้อมหันไปถามเซลล์ว่า รถคันนี้มันราคาเท่าไรเนี่ย? ไม่ต้องพูดถึง Swift แค่ไอ้หน้าหมู 10 ปีของผมที่ไม่เคยเปลี่ยนยางขอบประตูเลย มันยังเงียบกว่า เนื่องจากตอนไปลอง ฝนตกอีกตะหาก...

ต่อมา Honda Freed 1.5
สิ่งที่ประทับใจ ให้ความรู้สึกโปร่ง โล่ง ความรู้สึกตอนขับดีจัง ประตูไฟฟ้าดูใช้ประโยชน์ได้จริง เดินจากเบาะหน้าไปเบาะหลังก็ได้ ช่องนั้นนี่โน้นเต็มคันและดูแล้วใช้ประโยชน์ได้จริง เก็บเสียงดีกว่า Civic นิดนึง เป็นรถที่ดูแล้วน่าใช้มากๆตอนเปิดประตูหมดทุกบาน

สิ่งที่ไม่ประทับใจ อุปกรณ์และวัสดุภายในยังกับรถตู้ hiace เอามาเปลี่ยนสีเปลี่ยนทรง ดูแล้วเซ็งๆ พวงมาลัยดูห่วยมาก ช่วงล่างแย่สุดใน 5 คันแบบไม่ต้องอธิบาย
ประตูหลังด้านใน ที่สุดแห่งการออกแบบไร้คำบรรยาย+ดูลดต้นทุนสุดพลัง การเก็บเสียงเข้าขั้นแย่

หมดล่ะครับที่ไปลองมา สุดท้ายผมจองรถไป 1 คันครับ จากการรีวิว เหอๆๆๆ จองแบบ งงๆด้วย ลองทายกันดูครับว่าผมจองคันไหน เอาสนุกๆนะครับไม่เครียดนะ

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 21:42:08 »
วันนี้ผมก็เพิ่งเจอเจ้า nissan march กับ almera จากโคราชไปขอนแก่น วิ่งเปิดไฟตามตูดกัน ผมขับเจ้า CIVIC FB กะจะหนีกดไป 130-140 พี่ท่านสองคันวิ่งไล่ตูดผมได้สบายเลยทั้งที่รถเครื่อง 1300 
กะว่าจะทิ้งช่วงสักหน่อย ผมก็เลยหลบให้แซงไป อีกอย่างฝนตกด้วยผมเลยลดความเร็วลง ได้แต่คิดว่าโอ้วคนขับมันใจถึงจริงรถเครื่อง 1300 แซงกระจาย
เห็นกระจกใสๆเป็นเด็กวัยรุ่นนั่งกันเต็มคัน .  โหดๆเลยต้องปล่อยเค้าไป