ผู้เขียน หัวข้อ: รถแพง น้ำมันแพง แต่เราชอบไปโทษ ผู้ผลิต  (อ่าน 9606 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: รถแพง น้ำมันแพง แต่เราชอบไปโทษ ผู้ผลิต
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 13:16:57 »

จริงๆ มันไม่ควรมี
ทั้ง ภาษี น้ำมัน และ รถ ที่มันไม่เท่าเทียมกัน ตั้งแต่แรกแล้วนะครับ
มันก็กลับมา จุดเริ่มต้นตรงที่
ทำไม ECO CAR ถูก ได้้ สิทธิพิเศษ ภาษีถูกมาก
ทำไม B C Segment แพงกว่าเยอะมาก
โดย เฉพาะ C Segment  ราคายิ่งแพงกว่า Eco car สองเท่า
ทำไม กะบะ ได้อัตราภาษี พิเศษ
คนใช้ เบนซิน ผิดอะไร ทำไมเราต้อง จ่ายแพง
ข้าว ก็ ข้าว รถ ก็ รถ เถอะ ครับ อย่าเอามาปนกันเลย
รถ ก็เหมือนคน ๆ นะครับ ทำไมแยกปฎิบัติ
คุณ พูดถูกนะครับ  d seg ควรภาษีเท่า eco ครับ หรือไม่จริง
ด้วย ตัวรถ ราคา ต่างกันแล้ว

ถ้าปล่อยให้ดีเซลมันขึ้นราคามากกว่านี้ ของทุกอย่างก็ราคาแพงขึ้น เพราะมันใ้ช้ในภาคขนส่งมากกว่า ทุกอย่างมันมีเหตุผลครับ
ส่วน eco car ก็ ภาษีถูกกว่าเพราะเครื่องเล็ก ปล่อยมลภาวะน้อยกว่า จะให้เก็บภาษีเท่ารถ d-segment ได้ยังไง
แล้วก็ไม่มีใครห้ามไม่ให้ใช้รถดีเซล ถ้ารู้ว่าน้ำมันมันถูกกว่าทำไมไม่ใช้รถดีเซลหละ ทุกคนมีทางเลือกเท่ากัน (ส่วนตัวผมไม่ได้ใช้รถดีเซลนะครับ)

จริงๆ แล้ว เราไม่ควร ที่จะอุ้มอะไรทั้งสิ้นไว้นะครับ
อะไรสมควรแพง ก็ควรปล่อยมันไปตามกลไก การตลาด และ ความเป็นจริง
เรามัวแต่ อุ้มดีเซล แล้วมาเชือดเนื้อ คนใช้เบนซิน มันก็ไม่ใช่สิ่งที่ถูกซะทีเดียว
เราต้องอุ้มไปถึงเมื่อไหร่ เหรอ แล้ว พอถึงเวลาน้ำมันขึ้นมาจริงๆแล้ว ก็ออกมาโวยวาย ปิดถนนเหรอ

ดังนั้นผมกล้าพูดได้เต็ม ปากเลยว่า คนที่ใช้ดีเซล เป็นหนี้ คนใช้เบนซิน ใช่ไหม และ เราคือกลุ่มคนที่เสียสละแบกรับค่าใช้จ่าย ซึ่งไม่น้อยเลย
ครั้นจะหนีไปเติมแก็ส พวกก็จะขึ้นราคา NGV ก็ ไม่มีปั๊ม ขายมา 10 ปีแล้ว

ออฟไลน์ localgame

Re: รถแพง น้ำมันแพง แต่เราชอบไปโทษ ผู้ผลิต
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 13:44:51 »

จริงๆ มันไม่ควรมี
ทั้ง ภาษี น้ำมัน และ รถ ที่มันไม่เท่าเทียมกัน ตั้งแต่แรกแล้วนะครับ
มันก็กลับมา จุดเริ่มต้นตรงที่
ทำไม ECO CAR ถูก ได้้ สิทธิพิเศษ ภาษีถูกมาก
ทำไม B C Segment แพงกว่าเยอะมาก
โดย เฉพาะ C Segment  ราคายิ่งแพงกว่า Eco car สองเท่า
ทำไม กะบะ ได้อัตราภาษี พิเศษ
คนใช้ เบนซิน ผิดอะไร ทำไมเราต้อง จ่ายแพง
ข้าว ก็ ข้าว รถ ก็ รถ เถอะ ครับ อย่าเอามาปนกันเลย
รถ ก็เหมือนคน ๆ นะครับ ทำไมแยกปฎิบัติ
คุณ พูดถูกนะครับ  d seg ควรภาษีเท่า eco ครับ หรือไม่จริง
ด้วย ตัวรถ ราคา ต่างกันแล้ว

ถ้าปล่อยให้ดีเซลมันขึ้นราคามากกว่านี้ ของทุกอย่างก็ราคาแพงขึ้น เพราะมันใ้ช้ในภาคขนส่งมากกว่า ทุกอย่างมันมีเหตุผลครับ
ส่วน eco car ก็ ภาษีถูกกว่าเพราะเครื่องเล็ก ปล่อยมลภาวะน้อยกว่า จะให้เก็บภาษีเท่ารถ d-segment ได้ยังไง
แล้วก็ไม่มีใครห้ามไม่ให้ใช้รถดีเซล ถ้ารู้ว่าน้ำมันมันถูกกว่าทำไมไม่ใช้รถดีเซลหละ ทุกคนมีทางเลือกเท่ากัน (ส่วนตัวผมไม่ได้ใช้รถดีเซลนะครับ)

จริงๆ แล้ว เราไม่ควร ที่จะอุ้มอะไรทั้งสิ้นไว้นะครับ
อะไรสมควรแพง ก็ควรปล่อยมันไปตามกลไก การตลาด และ ความเป็นจริง
เรามัวแต่ อุ้มดีเซล แล้วมาเชือดเนื้อ คนใช้เบนซิน มันก็ไม่ใช่สิ่งที่ถูกซะทีเดียว
เราต้องอุ้มไปถึงเมื่อไหร่ เหรอ แล้ว พอถึงเวลาน้ำมันขึ้นมาจริงๆแล้ว ก็ออกมาโวยวาย ปิดถนนเหรอ

ดังนั้นผมกล้าพูดได้เต็ม ปากเลยว่า คนที่ใช้ดีเซล เป็นหนี้ คนใช้เบนซิน ใช่ไหม และ เราคือกลุ่มคนที่เสียสละแบกรับค่าใช้จ่าย ซึ่งไม่น้อยเลย
ครั้นจะหนีไปเติมแก็ส พวกก็จะขึ้นราคา NGV ก็ ไม่มีปั๊ม ขายมา 10 ปีแล้ว

ผมว่าเรื่องนี้มีคนตั้งกระทู้ไปตั้งแต่ต้นปีแล้วครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,29118.0.html ลองอ่านดูไม่มีใครอุ้มราคาน้ำมันดีเซล มีแต่อุ้มราคา E20 E85 กับ LPG

แล้วถ้าไม่อยากไปอุ้มใครก็ไปใช้ E20 E85 หรือ LPG  เถอะครับ ดีเซลไม่ได้แย่อย่างที่คิด แล้วถ้าจำไม่ผิดมีคนบอกว่ารถดีเซลปล่อยค่าไอเสียน้อยกว่าเบนซินอีกนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2013, 13:46:44 โดย localgame »

ออฟไลน์ mild-melody

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 14:35:29 »
ขนาดภาษีแพง รถยังเต็มถนนเลย

ออฟไลน์ theunz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 15:51:14 »
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ

ผมว่าระบบบ้านเรามันไม่ได้ดีมาก แต่มันก็ไม่ได้แย่หรอกครับ เอาแบบมองกลางๆเลยนะครับ ผมเคยมีรถสมัยเรียนเมกา ขับที่ยุโรป(ทำงาน)บ่อยๆ ในหลายๆประเทศ
มันไม่มีประเทศไหนที่ระบบมันดี มันถูก ในทุกๆด้านหรอกครับ จะบอกว่าอันนี้ไม่ควรมีอันนี้ควรมี มันยากครับ ทุกความเห็นคงจะ bias พอควร

บ้านเรา
รถโคดแพง
น้ำมันโคดถูก ดีเซลถูก(อันนี้ผมก็ว่าแปลก)
public transportation ห่วย แต่ถูก(รึเปล่า?)
ในระหว่างที่ค่าแรงก็ถูก คนมีคนขับรถเป็นเรื่องปรกติ
ค่าจอดไม่มี

ในระหว่างที่ เมืองนอกทั้ง US ทั้ง EU
รถถูก
ประกันแพง(บังคับด้วย)
น้ำมันแพง
คนขับอย่าไปหวังเลย
ที่จอดรถก็แพง (เดียวนี้ NYC จอดวันละ50 USD สบายๆ)
อาหารแพงลิ้ว

และ อื่นๆอีกมากมาย
ถ้าจะบ่นคนทุกประเทศก็บ่นหมดละครับ บ้านเรารถก็ไม่ได้แพงที่สุด(ลองดูสิงคโปร์)
ถ้าจะหาทางให้ทุกอย่างมันถูกหมดคงทำไม่ได้ ไม่มีที่ไหนที่น่าจะทำได้ด้วยครับ อยากให้รถถูกเหมือนเมกา ก็ต้องทำใจว่าอีกหน่อยค่าน้ำมันหรือค่าอาหารค่ากินอยู่อาจจะเท่าๆกับเค้า ผมว่าบ้านเราก็รับไม่ไหวครับ
ผมว่าตอนนี้มันก็เป็นระบบที่มีเหตุผลพอควร ถ้ามองว่าแนวทางที่ประเทศเราเดินทางมานะครับ

ถ้าจะบ่นอย่างเดียวก็เรื่องที่มันแดรกกกันนี้ละครับ จะเก็บภาษีเท่าไรก็เก็บไปขอให้เอาที่เก็บไปทำงานอื่น จะไปอุ้มอะไรก็อุ้มไปอย่าเข้าปากตัวเองพอ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 16:00:38 »
ผมอ่าน กระทู้ แล้วครับ ยังไง เบนซินก็อุ้ม ดีเซลอยู่ดี รวมถึง LPG ก็จ่ายเงินเข้ากองทุน

คนใช้ เบนซิน และ LPG อุ้ม ดีเซลทางอ้อมครับ
เพราะ ดีเซล ไม่ต้องจ่าย TAX ครับ แต่มาเก็บภาษี TAX โหด ๆ กับ เบนซิน แทนนะครับ
ตอนนี้เราต้องพูดถึง ปัจจุบันครับ ไม่ได้พูดถึงปี 2552

ทุกวันนี้ เบนซินต้องจ่าย TAX มหาโหด เพื่อ ชดเชยรายได้ ที่ไม่ได้เก็บจาก ดีเซล

E15 จ่าย TAX   6.3+0.63  จ่ายกองทุน  0.6
E20 จ่าย TAX   5.6+0.56   ได้ชดเชยกองทุน -2.1  
E85 จ่าย TAX   1.05+0.15  ได้ชดเชยกองทุน -12.2
ดีเซล จ่าย TAX 0.005+0.0005  จ่ายกองทุน  0.2
LPG รถยนต์ จ่าย TAX  2.17+0.217  จ่ายกองทุน 0.7+3.03

ลองดู โครงสร้างราคาน้ำมันได้ครับ

จากภาพ
แปลกแต่จริง ขาย LPG ได้กำไรมากกว่าขายน้ำมัน ทั้งที่ รัฐ อ้างต้องนำเข้า แต่ ปตท เปิดปั้มเพียบ
LPG ในกลุ่มรถยนต์ จ่าย เงินเข้ากองทุนน้ำมัน มากกว่า ดีเซล

นี่ถ้า บ้านเรา มีน้ำมันชนิดเดียวให้เติม คงดีนะครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งเถียงกัน 555

อันนี้ผมฝาก link
โครงสร้าง ราคาน้ำมันให้เพื่อนๆ ได้ดูกันครับ

http://www.eppo.go.th/petro/price/index.html

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 16:03:59 »
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ

ผมว่าระบบบ้านเรามันไม่ได้ดีมาก แต่มันก็ไม่ได้แย่หรอกครับ เอาแบบมองกลางๆเลยนะครับ ผมเคยมีรถสมัยเรียนเมกา ขับที่ยุโรป(ทำงาน)บ่อยๆ ในหลายๆประเทศ
มันไม่มีประเทศไหนที่ระบบมันดี มันถูก ในทุกๆด้านหรอกครับ จะบอกว่าอันนี้ไม่ควรมีอันนี้ควรมี มันยากครับ ทุกความเห็นคงจะ bias พอควร

บ้านเรา
รถโคดแพง
น้ำมันโคดถูก ดีเซลถูก(อันนี้ผมก็ว่าแปลก)
public transportation ห่วย แต่ถูก(รึเปล่า?)
ในระหว่างที่ค่าแรงก็ถูก คนมีคนขับรถเป็นเรื่องปรกติ
ค่าจอดไม่มี

ในระหว่างที่ เมืองนอกทั้ง US ทั้ง EU
รถถูก
ประกันแพง(บังคับด้วย)
น้ำมันแพง
คนขับอย่าไปหวังเลย
ที่จอดรถก็แพง (เดียวนี้ NYC จอดวันละ50 USD สบายๆ)
อาหารแพงลิ้ว

และ อื่นๆอีกมากมาย
ถ้าจะบ่นคนทุกประเทศก็บ่นหมดละครับ บ้านเรารถก็ไม่ได้แพงที่สุด(ลองดูสิงคโปร์)
ถ้าจะหาทางให้ทุกอย่างมันถูกหมดคงทำไม่ได้ ไม่มีที่ไหนที่น่าจะทำได้ด้วยครับ อยากให้รถถูกเหมือนเมกา ก็ต้องทำใจว่าอีกหน่อยค่าน้ำมันหรือค่าอาหารค่ากินอยู่อาจจะเท่าๆกับเค้า ผมว่าบ้านเราก็รับไม่ไหวครับ
ผมว่าตอนนี้มันก็เป็นระบบที่มีเหตุผลพอควร ถ้ามองว่าแนวทางที่ประเทศเราเดินทางมานะครับ

ถ้าจะบ่นอย่างเดียวก็เรื่องที่มันแดรกกกันนี้ละครับ จะเก็บภาษีเท่าไรก็เก็บไปขอให้เอาที่เก็บไปทำงานอื่น จะไปอุ้มอะไรก็อุ้มไปอย่าเข้าปากตัวเองพอ

ตามนั้นครับผม
โดยรวมบ้านเราถือว่า ดีอยู่ครับ
รถมันไม่ได้แพงไปซะทุกคัน จอดรถง่าย น้ำมันก็ถือว่าไม่แพงมาก ตอนนี้นะ

แค้นตรงภาษ๊ นี่เหลาะ จ่ายแพงไปเพื่อ ๆๆๆๆๆ
บ้านเมืองเจริญ ขึ้นจะไม่ว่าซักคำ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 16:42:02 »
อ่านแล้วเพลีย
แว็บมาดูนิดนึง ไปนอนต่อละ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 19:04:05 »
จากภาพของคุณ mamaman

แสดงว่าเบนซินกับดีเซลอุ้ม E85 อยู่ แต่แค่เก็บจากดีเซลน้อยกว่าเบนซิน แบบนี้จะหาว่าคนใช้เบนซินอุ้มดีเซลมันก็ไม่ถูก

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 22:01:15 »
จากภาพของคุณ mamaman

แสดงว่าเบนซินกับดีเซลอุ้ม E85 อยู่ แต่แค่เก็บจากดีเซลน้อยกว่าเบนซิน แบบนี้จะหาว่าคนใช้เบนซินอุ้มดีเซลมันก็ไม่ถูก

E85 มีรถใช้ได้เทียบเป็น % แค่ไม่กี่คันเองนะครับ เงินที่มาลงตรง E85 นะ ไม่กี่บาทหรอกครับ
แต่ ภาษี  TAX ที่หายไปจากการที่ รัฐบาล ไม่เก็บกับ ดีเซลนะ มหาศาล

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 23:42:43 »
ผมคิดเลยครับว่า รายได้คนไทยต่างหากที่ต่ำ  เงินเดือนสองหมื่นไม่พอยาไส้ เพราะมีทั้งบ้านและรถที่ผ่อน ถ้าไม่มีบ้านแก่มาจะอยู่ไหน 
ถ้าไม่มีรถจะไปทำงานยังไง ก็บ้านผมกว่าจะไปถึงที่ทำงานต้องต่อรถสองต่อสามต่อ รวมๆแล้วเสียค่าโดยสารไปกลับ70บาทต่อวัน สองคนกับภรรยาเสียไป140 บาท แต่อีโค่คาร์ วิ่งไปกลับ หมดน้ำมันไปสามลิตรต่อวัน เท่ากับเสียเงินไป110 บาทต่อวัน มันประหยัดกว่านั่งรถโดยสารอีก แวะไหนก็ได้ ฝนตกก็ไม่เปียก ไม่ต้องรอรถ สนุกกับกากรขับรถด้วย

ดังนั้นผมโทษเงินเดือนน้อยๆที่ได้มากกว่า  จบ ป.โท  เงินเดือน2หมื่นต้นๆ ทำงาน(ที่ปัจจุบัน)มาหกปี ทั้งๆที่อายุผมใกล้40แล้วขาดอีกสามปีเอง

น้ำมัน  ราคารถ ในไทย ผมว่าไม่แพงแล้ว แต่รายได้คนไทยต่ำมาก  คนแบบผม ในวัยเท่าๆผมมีอีกเยอะ ผมว่านะ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 23:55:49 »
โดย พื้นฐาน
ราคา รถ แต่ละ ชนิด มัน ต่างกันอยู่แล้วครับ
แต่บ้านเรา ยิ่งไปตอก ย้ำ และ สร้าง ความห่างของ ราคา รถลงไปอีก ด้วย Rate ภาษี แปลกๆ ครับ

ขอแปะซ้ำ

แต่ถึงยังไง ผมก็ยัง คิดว่า เราโชคดีแล้วครับ
ที่ ยังมี ECO CAR เป็นทางเลือก อาจจะเป็นรถที่ซื้อได้ในราคาสมเหตุสมผล

จากภาษีแบบแปลกๆที่ท่านว่า เห็นได้ชัดว่า รัฐพยายามส่งเสริมให้คนใช้อีโค่ คาร์ และจะมีอีโค่ คาร์เฟส 2  มาด้วย ตอกย้ำว่า รัฐบาลลต้องการให้คนใช้รถใน ซีซีต่ำ ประหยัดน้ำมัน และปล่อยมมลพิษต่ำ

ส่วยขนาดตัวรถ  ความแรง  ช่วงล่าง ราคา อันนั้นผมว่าขึ้นอยู่กับฝีมือของ บริษัทผู้ผลิตนะ  อย่างสวิฟ สวย คนชมว่าดี ดูแล้วไม่เล็ก(ทั้งๆที่ภายในแคบ) และ ประหยัดด้วย มันก็ขายได้ดี

ดังนั้นผมชอบนะภาษีแบบนี้ ผมเล็งรถเล็กอย่างเดียวเลย

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 07:27:19 »
ผมคิดเลยครับว่า รายได้คนไทยต่างหากที่ต่ำ  เงินเดือนสองหมื่นไม่พอยาไส้ เพราะมีทั้งบ้านและรถที่ผ่อน ถ้าไม่มีบ้านแก่มาจะอยู่ไหน 
ถ้าไม่มีรถจะไปทำงานยังไง ก็บ้านผมกว่าจะไปถึงที่ทำงานต้องต่อรถสองต่อสามต่อ รวมๆแล้วเสียค่าโดยสารไปกลับ70บาทต่อวัน สองคนกับภรรยาเสียไป140 บาท แต่อีโค่คาร์ วิ่งไปกลับ หมดน้ำมันไปสามลิตรต่อวัน เท่ากับเสียเงินไป110 บาทต่อวัน มันประหยัดกว่านั่งรถโดยสารอีก แวะไหนก็ได้ ฝนตกก็ไม่เปียก ไม่ต้องรอรถ สนุกกับกากรขับรถด้วย

ดังนั้นผมโทษเงินเดือนน้อยๆที่ได้มากกว่า  จบ ป.โท  เงินเดือน2หมื่นต้นๆ ทำงาน(ที่ปัจจุบัน)มาหกปี ทั้งๆที่อายุผมใกล้40แล้วขาดอีกสามปีเอง

น้ำมัน  ราคารถ ในไทย ผมว่าไม่แพงแล้ว แต่รายได้คนไทยต่ำมาก  คนแบบผม ในวัยเท่าๆผมมีอีกเยอะ ผมว่านะ

และนี่คือสิ่งที่ผมต้องการสื่อ ออกไป
รายเราเฉลี่ย ต่อหัวเราต่ำครับ
แต่เรากลับ ถีบราคารถขึ้นไปอีกเกือบสองเท่า รถยนต์เมื่อเทียบกับรายได้ที่ต่ำ ถูกตอกย้ำด้วยการบวกราคารถไปอีก รถยนต์ดีๆ จึงกลายเป็นสิ่งที่เอื้อมถึงยาก รถธรรมดากลายเป็น รถไฮโซในทันใด
ซคางหากต้องการควบคุม ให้ใช้รถเหมาะสมกับฐสนะ ควรมีการ ควบคุมไฟแนนซ์
แต่กลับกัน รถซื้อง่าย ผ่อนได้ง่าย ทั้งที่มันแพง

ก็ยังดีครับ ที่รัฐบาล ปล่อย ECO CAR ไว้ในราคาที่เหมาะสม

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 14:39:26 »
ดราม่า!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 14:40:46 »

และนี่คือสิ่งที่ผมต้องการสื่อ ออกไป
รายเราเฉลี่ย ต่อหัวเราต่ำครับ
แต่เรากลับ ถีบราคารถขึ้นไปอีกเกือบสองเท่า รถยนต์เมื่อเทียบกับรายได้ที่ต่ำ ถูกตอกย้ำด้วยการบวกราคารถไปอีก รถยนต์ดีๆ จึงกลายเป็นสิ่งที่เอื้อมถึงยาก รถธรรมดากลายเป็น รถไฮโซในทันใด
ซคางหากต้องการควบคุม ให้ใช้รถเหมาะสมกับฐสนะ ควรมีการ ควบคุมไฟแนนซ์
แต่กลับกัน รถซื้อง่าย ผ่อนได้ง่าย ทั้งที่มันแพง

ก็ยังดีครับ ที่รัฐบาล ปล่อย ECO CAR ไว้ในราคาที่เหมาะสม
ขอบคุณครับ รัฐบาลที่ยังให้เรามี Eco car ขับกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 13:48:55 »
มาเต็ม !!!