ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยคับ ในห้องโดยสารมีเสียงแปลกๆคับ  (อ่าน 1801 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
คือตั้งแต่เย็นวันจันทร์ ขับๆไป ผมได้ยินเสียงในห้องโดยสารแปลกๆมาจากแถวๆข้างหลังเบาะนั่งของคนขับเลยไปถึงเบาะหลัง เสียงมันดังเหมือนกับ คนเหยียบบนแผ่นไม้บนบ้านน่ะคับ หรือคล้ายๆเสียงปลวกหรือหนูแทะไม้น่ะคับ มันดังหงอดๆ เอียดๆ ยิ่งผมเป็นจำพวก paranoid สุดๆ และยิ่งไวต่อเสียงและความรู้สึกด้วยแล้ว มาได้ยินเสียงพวกนี้ก็ใจไม่ดี สงสัยกลัวว่ามันจะเป็นเชียงโช๊คหรือเปล่า แต่ก็ไม่น่าจะใช่เพราะรถยังไม่ถึงสองปีเลยโช๊คจะเสียเร็วอะไรปานนั้น เมื่อวานเลยไปเข้าศูนย์มาให้หัวหน้าช่างลองขับแล้วผมนั่งไปด้วยคับ ปรากฏว่าเหมือนที่คิดไว้ก่อนมาศูนย์เลยว่า พอหัวหน้าช่างขับ มันเสรือกไม่ดังแฮะ เจ็บใจมาก เลยตั้งข้อสังเ้กตว่าเป็นเพราะคนขับตัวใหญ่น้ำหนักมากรึเปล่ามันเลยไม่ดัง บนถนนเส้นเดียวกันนั้นแหละผมจึงขอสลับขับเองเพราะผมตัวเล็กกว่าน้ำหนักน้อยกว่า ปรากฏว่าคราวนี้มันดังเลยคับ พอที่จะให้หัวหน้าช่างได้ยิน เค้าจึงนัดเอารถมาจอดเช็คในวันเสาร์นี้ เค้าสงสัยตัวเบาะนั่งนั่นแหละคับ ไม่รู้มันจะใช่สาเหตุมั้ย
เพื่อนสมาชิกท่านใดเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างคับแล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไรคับ ขอบคุณคับผม ;)
ปล. ผมสังเกตว่าเวลาขับบนพื้นถนนขรุขระมันกลับไม่ดัง แต่เวลาอยู่บนพื้นถนนเรียบๆมันกลับดังเฉยเลยคับงงมากเลย :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 07:01:44 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ adis

ไม่ทราบว่าเบาะเป็นเบาะหนังรึเปล่าครับ
เสียงที่เล่ามา ก็มีนะครับที่สาเหตุมาจากเบาะหนังมันเสียดสีกัน

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ไม่ทราบว่าเบาะเป็นเบาะหนังรึเปล่าครับ
เสียงที่เล่ามา ก็มีนะครับที่สาเหตุมาจากเบาะหนังมันเสียดสีกัน
อืม ขอบคุณคับสำหรับคอมเมนท์ ผมก็ไม่แน่ใจนักนะคับ แต่เสียงมันคล้ายๆโลหะกระทบกันนะคับ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะสปริงรึเปล่าคับ ;)