ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้จริงและคุณJIMMYเข้ามาชาวยตอบด้วยค่ะ  (อ่าน 3902 ครั้ง)

ออฟไลน์ chalala_oily

• Newbie
  • *
ตอนนี้สนใจรถ Honda Civic FD แต่กลัวว่าออกมาไม่กี่เดือนก็จะมี Model ตัวใหม่ออกมา

ถ้าบทความของคุณ JIMMY บอกว่าอีก 2 ปี กว่าจะมี Model ตัวใหม่ เป็นไปได้เหรอคะ??? เพราะบางกระแสบอกว่าอีกเค่ 6 เดือน-1ปี เอง!!!!

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะคะ เพราะเป็นเงินก้อนแรกที่สะสมไว้ออกรถใหม่ ไม่อยากออกรถมาแล้วเสียดายอ่ะค่ะ T_T

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: รบกวนผู้รู้จริงและคุณJIMMYเข้ามาชาวยตอบด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 09:49:48 »
ผมก็ไม่ค่อยรู้ลึกเท่าไหร่นะ แต่ไว้เป็นข้อมูลได้บ้าง

Honda หรือ Toyota จะทำตลาดรถยนต์นั่ง Model ละประมาณ 6 ปี

Civic FD เปิดตัวมาช่วงปี 2005

ก็ตามที่คุณ J!MMY ว่าแหละครับ คงเปลี่ยน Model ช่วงนั้น
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ i-din

Re: รบกวนผู้รู้จริงและคุณJIMMYเข้ามาชาวยตอบด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 10:09:57 »
อิอิ ตามกฏของเรารบกวนสรุปคำถามไว้ที่หัวข้อกระทู้ด้วยนะครับ เช่น รบกวนผู้รู้จริงและคุณJIMMYเข้ามาชาวยตอบด้วยค่ะ เป็น รบกวนผู้รู้จริงและคุณJIMMYเข้ามาชาวยตอบเรื่องฮอนด้าซีวิคโมเดลเชนจ์ด้วยค่ะ เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 10:21:41 »
Civic คงไม่เปลี่ยนโฉมภายใน 6เดือน - 1ปี นี้แน่นอนครับ

อย่างเร็วก็ 2ปี

ถึงแม้จะมีโครงการพัฒนาคันใหม่แล้วก็เถอะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ chalala_oily

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 10:39:56 »
อิอิ ตามกฏของเรารบกวนสรุปคำถามไว้ที่หัวข้อกระทู้ด้วยนะครับ เช่น รบกวนผู้รู้จริงและคุณJIMMYเข้ามาชาวยตอบด้วยค่ะ เป็น รบกวนผู้รู้จริงและคุณJIMMYเข้ามาชาวยตอบเรื่องฮอนด้าซีวิคโมเดลเชนจ์ด้วยค่ะ เป็นต้นครับ

ขอโทษค่ะ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิก โอกาสหน้าจะตั้งให้เคลียร์ค่ะ

ขอบคุณนะคะ ^^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 12:10:43 »
ไม่เป็นไรครับ ครั้งแรก ยังไม่เป็นไร เราแจ้งเตือนกันก่อนแบบนี้ดีแล้วครับ

โอเค

กำหนดเปิดตัว ที่ผมเช็คมา และสอบยันกัน ได้รับการยืนยันโดย HOMY DEMIO เหยี่ยวข่าว Spy Sht ประจำเว็บของเรา
ตรงกันว่า 2011 ปลายปี ครับ โอกาสจะเร็วกว่านั้น มีบ้าง แค่คงไม่กี่เดือนที่เหลื่อมล้ำกัน

ว่าแต่ ไม่ลองดูตัวอื่นเทียบเคียงไปด้วยบ้างเหรอครับ?

สารภาพว่า ฮอนด้า รุ่นอื่น ผมยังแนะนำได้นะ แต่ซีวิค รุ่นนี้ หลังๆ ผมเริ่มไม่ค่อยจะมั่นใจเวลาจะแนะนำใครให้ซื้อ
ปัญหาเก่าจบไป ปัญหาใหม่ ผุดขึ้นมา การประกอบของฮอนด้านั้ เอาเข้าจริงผมว่า  แม้จะเรียบร้อยดี
แต่เดี๋ยวก็อาจจะต้องมีเหตุอะไรอีกก็ไม่รู้

ส่วนนอกนั้น รุ่นอื่นๆของฮอนด้า ผมว่า ยังซื้อหามาได้ โดยไม่มีอะไรน่าวิตกอยู่ครับ

ออฟไลน์ Duyong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 13:22:50 »
จากผู้ใช้จริงมา 4 ปีนะครับ (เพิ่งเปลี่ยนรถ)ผมไม่ได้โจมตีหรืออคติกับรถรุ่นนี้ใดๆทั้งสิ้น แต่ตรงกันข้ามผมยังประทับใจกับการบริการของศูนย์ฮอนด้าตรังด้วยซํ้า แต่ด้วยปัญหาของตัวรถเองที่ผมต้องทนใช้มา 4 ปี(ผ่อนหมด)สุดท้ายก็หมดความอดทนต้องขายออกไป(ขายได้ก่อนหน้าที่เค้าทุบโชว์1วัน) ปัญหาที่ผมเจอคือ   1 แอร์เหม็นมากเหม็นจนไม่มีคำบรรยาย เปลียนกรองแอร์ ล้างแอร์ หายครับ แต่ไม่เกิน1เดือนเดี๋ยวก็เหม็นอีก 2 กระจกฝั่งคนขับขึ้นไม่ได้ ช่างแก้ไขโดยใช้นํ้ายาหล่อลื่นฉีด หายครับแต่ไม่นานก็เป็นอีก 3 เวลาขับได้ยินเสียงอะไรก็ไม่รู้ครางเบาๆ ไม่ใช่เสียงเครื่องไม่ใช่เสียงท่อไอเสีย ช่างหาสาเหตุไม่เจอ   และอีกหลายปัญหาที่สาธยายไม่หมด สรุปผมคิดว่ารถคันนี้เป็นประเภท สวยแต่รูปจูบไม่หอมคับ (ลืมบอกไปของผมรุ่นtop 1.8 ปี 2006ครับ)

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 17:30:57 »
แล้วทำไมเรื่องเหม็นซ้ำซากแบบนี้ มันถึงแก้ให้หายไปเลยไม่ได้อะครับ  รถอื่นเค้าก้อไม่เป็นกัน

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 17:33:09 »
^
กรณีแอร์เหม็นของคุณ

ผมเดาว่า คุณคงไม่ค่อยได้ทำ
1. จอดรถตากแดด (จอดในร่มเป็นหลัก ทั้งที่บ้านและที่ทำงาน)
2. ก่อนปิดแอร์ ไม่เคยกด A/C off แล้ว เปิดพัดลมแรงสุด / เกือบแรงสุด เพื่อไล่ความชื้นออกจากตู้แอร์

ถ้าใช่นะ  รถคันไหน รุ่นไหน ก็เหม็นหมดล่ะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 18:17:44 »
ครับ คุณ P_Wut พูดถูกแล้วครับ

รถใหม่ๆ มันก็พร้อมจะเหม็นได้ เพียงไม่กี่ร้อยกิโลเมตรแรกๆด้วยซ้ำ
ถ้าคุณเร่งน้ำยาแอร์ไปจนสุด แต่เปิดพัดลมแค่เบอร์ 1
แล้ว ตอนจะเอารถเข้าบ้าน ไม่ได้ปิด A/C Off และ เปิดรับอากาศข้างนอกเข้ามา ครับ

CR-V หรือ Accord ที่เป็นรถเดโม ของ Honda Automobile Thailand เป็นเกือบจะทุกคัน

และต่อให้เป็นรถยี่ห้ออื่นๆ ถ้าไม่ดูแล ก็จะเป็นได้เหมือนกันครับ