ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะครับ น.ผู้น้อย สนใจ Accord 2.4 กับ Teana 2500xv (มือสอง)  (อ่าน 10379 ครั้ง)

ออฟไลน์ gofiro

• Jr. Member
  • **
สมาชิกใหม่ ครับ อ่านข้อมูลในเวป มาพอสมควร ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ ขอปรึกษาซํกนิดครับ
สนในอยู่สองตัวนี้ คือ Accord 2.4 EL NAV [Gen8]  และ  Teana 2500xv

1.Accord 2.4 EL NAV (Gen8) พอใจเกือบทุกอย่าง เว้นในเรื่องความกระด้างของช่วงล่าง/การเก็บเสียง

-ถ้าผมเปลี่ยนยาง เป็น ML Primacy 3st อ้างอิงผลทดสอบที่ว่า นุ่มนวล และ เกาะถนน/รีดน้ำได้ดีขึ้นมาก ผลจะดีขึ้นไหมครับ
-เปลี่ยน โช็ค เป็น kayaba excel-G หรือ new-SR จะช่วยซับแรงสะเทือนจากถนน ได้กี่มาก/น้อย หรือ ไป Tein ครับ

2.Teana 2500xv พอใจเกือบทุกอย่างเช่นกัน เว้นแต่ความกังวลเรื่องเกียร์ CVT ครับ

-การติด Oil Cooler เพิ่มให้กับระบบเกียร์ จะช่วยให้การทำงานของเกียร์ยังคงรักษาประสิทธิภาพได้ตามปกติ หรือไม่ครับ เพราะตั้งแต่อ่านมายังไม่เห็นท่านใด ติดตั้งเพิ่มเติมเลย ครับ ซึ่งผมว่า อาจจะมีเหตุบางอย่างที่ผมอาจไม่ทราบก็เป็นได้
-การ Overhual เกียร์ CVT นั้น ปัจจุบัน มีร้านนอกศูนย์ มากมายเปิดรับซ่อม/เปลี่ยนอะไหล่ อยากถามว่า เราสามารถให้ร้านฯ ดังกล่าว ดำเนินซ่อม หากเกิดปัญหาเรื่องเกียร์ในอนาคต ได้หรือไม่ครับ หรือ ต้องส่งศูนย์ เพียงอย่างเดียว

สุดท้าย รีวิว ของคุณ Jimmy กับ คุณ แพน ใน youtube นั้น ผมหาทั้งสองรุ่น ที่เป็นรีวิว เต็ม ๆ ไม่เจอ พบแต่ไฟล์สั้น ๆ ที่ทดสอบคร่าว ๆ น่ะครับ ท่านใด ชี้เบาะแสได้ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
Re: ขอคำแนะครับ น.ผู้น้อย สนใจ Accord 2.4 กับ Teana 2500xv (มือสอง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 17:34:20 »
ใช้ CVT อยู่ครับ ไม่มีปัญหา กดไป 180 ก็สบาย

ถ้าเป็นก่อน MC แนะนำให้ไปติด Oil Cooler ก็ได้ครับ ถ้าเป็นคนวิ่งหนักจริงๆ(160 อัดยาวเป็นชั่วโมง) ถ้าวิ่งแบบแค่ 100-140เรื่อยๆ ไม่ติดก็ ไม่มีปัญหาครับ

ถ้าจะติด เข้า Teana Club มีคนแนะนำเยอะ ยิ่งกระทู้เรื่อง Oil Cooler ปักหมุดด้วยครับ หาง่ายมาก
ผมว่า เกียร์ CVT ทนกว่า ทั่วไปนะ เพราะ คนขับจะขับเอื่อยๆ เรื่อยๆ แต่กดประมาณ 140-160 ครับ เพราะมันเงียบ อิอิอิ

ออฟไลน์ AkE

Re: ขอคำแนะครับ น.ผู้น้อย สนใจ Accord 2.4 กับ Teana 2500xv (มือสอง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 18:29:21 »
Cheer Accord 2.4 คับ วิ่งใช้ความเร็วนิ่งดีคับและถ้าวิ่งในเมืองก้ยังกินน้อยกว่า Teana คับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 19:07:40 »
ไปลองครับ
สมัยก่อนเพื่อนผมใช้G8 อยู่ 6เดือน ก็ขายมาซื้อ J32 ยอมขาดทุนบาน ให้เหตุผลว่า ขับแล้วเหมือนซีวิค อยากได้รถที่มันนุ่มเงียบ

ส่วนตัวใช้ J32 250XV ss ก่อนMc มา 4 ปี 110,000 km โดยรวมเป็นที่น่าพอใจครับ เกียร์ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรนะครับ ซื้อวันเเรกก็ขับไปสวนผึ้ง พอพ้นรันอิน ผมก็เอาขึ้นดอยอ่างขาง รวดเดียวจาก กทม ก็ปกติดี ผมใช้ขึ้นอ่างขาง 3รอบ เชียงราย 2รอบ ภูทับเบิก 1รอบ ขับยาวรวดเดียวตลอด เกียร์ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

อัตราการกิน ในเมืองรถติดกินจริงครับ แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัดก็ราวๆ 11 โลต่อลิตรครับ 1 ถังได้700กว่ากิโลเมตรครับ

Teana เกือบทุกคันจะมีปัญหาโช้คหลังรั่ว ของผมเครมไป 2รอบครับ ศูนย์เป็นผู้ตรวจพบ ก็สั่งเปลี่ยน หลังหมดประกันก็เปลี่ยนไปใช้ kyb สีฟ้า

โดยรวม เป็นรถที่ไม่จุกจิกเลย ไม่เคยมีปัญหากวนใจ อัตราเร่งเเซงดีมาก ผมชอบใช้ออก ตจว เป็นรถที่ไม่เหมาะกับใน กทม ครับมุมบอดเยอะ การออกตัวสู้ camry2.5Gไม่ได้ครับ ถ้าได้ตัวก่อนMC option ของเล่นไม่เยอะ มีแค่เพียงพอต่อการใช้เท่านั้น เรียกว่าน้อยกว่า 3.2WT ด้วยครับ

สุดท้ายขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ ราคาป้ายแดง 250xv ตอนนั้น ตัวเริ่มต้น 1.499 ล้าน ตัวss 1.666ล้านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 19:09:26 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 19:57:47 »
ขอทราบ ลักษณะการขับขี่ครับว่า เป็นคนขับรถประมาณไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 20:14:21 โดย choomodify »

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 20:02:18 »
ผมใช้ Teana 250xv อยู่ครับ
เทียบกับ Accord ของเพื่อน 2.4 นะครับ
Accord ออกแนวซิ่งมากกว่า เบาะแข็งกว่า วัสดุ เก็บเสียงด้อยกว่า Teana ออฟชั่นเยอะกว่า
Teana  2.5xv Sunroof วัสดุภายในดีกว่า รถนิ่มกว่า(เกินไป)ใส่ KYB กระบอกฟ้าจบ สำหรับคนไม่ซิ่งจ๋ามาก ผมก็ 120-200 เรื่อยๆครับ เอาอยู่ เบาะหลังนิ่มมากก เพื่อนๆชอบมากส่วนออฟชั่น Bluetooth ไม่มี เครื่องเสียงไม่จอสี เสียงห่วย ไม่มีกล้องมองหลัง ไฟหน้าซีนอนธรรมดา ไม่Projector  อัตราเร่งถ้า จขกท ไม่เคยขับ รถยุโรปมาจะโอเคเลย แต่ถ้าเคยขับพวก 320d e90  525i e60 หรือรถที่เครื่องแรงม้าแรงบิดดีๆมากก่อน ไม่น่าจะมีปัญหาครับ ตจว.อัตราเร่งเท่านี้เพียงพอแล้ว แต่ต้องทำใจเรื่องค่าน้ำมันนิดนึง ซดใช้ได้เลย ผมขับตัวเมือง ได้กิโลละ 5-6 บาท

แต่พอ MC มาจัดออฟชั่นมาซะเคือง   ไฟหน้า Projector เลี้ยวตามพวงมาลัย

ปล. มือหนึ่งTeana ตอนนี้ลด เกือบ300k+ประกัน+ชุดแต่ง คิดดูดีๆนะคับ หุหุ
ผมใช้มา 3ปี 60,000โล ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ เปลี่ยนแค่ลำโพงชุดเดียว กับ KYB Sr กระบอกฟ้า
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 20:32:26 »
ขอทราบ ลักษณะการขับขี่ครับว่า เป็นคนขับรถประมาณไหน
1.ชอบอัตราเร่งดี ๆ ทั้งต้น และ ปลาย แต่ส่วนใหญ่ ใช้เฉพาะ การเร่งแซงในการเดินทางเท่านั้น ครับ ความเร็วเดินทาง ประมาณ 140 ครับ 150-160 นาน ๆ ที ไม่บ่อยนัก (ขับแบบนักเดินทางธรรมดาครับ ไม่ซิ่ง)
2.การทรงตัว อยากให้ประคองตัวเองได้ดี ในขณะที่เกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิด (เคยพบใน Accord ครับ ชอบจุดนี้)
3.ความนิ่มนวล / เงียบ เดินทางไกลแล้ว สามารถลงจากรถ ทำงานต่อได้เลย ไม่เพลียมากนัก จะดีมาก

ซึ่งในข้อ 3 นี้ ทำให้เกิดความลังเลจาก Accord และ เริ่มหันมามอง Teana แต่กลัวในเรื่องกำลัง หรือ แรงบิด สำหรับใช้ในยามฉุกเฉิน
ซึ่ง ใจจริง มอง 200xl ไว้ครับ แต่ก็กังวลเรื่อง แรงบิดนั่นแหละครับ ต้นเดือนว่าจะไปลองขับครับ ตอนนี้ ก็หาข้อมูลให้เพียงพอซะก่อน
เวลาไปดูจริง ๆ จะเอาข้อมูลที่ได้ ไปทดลองขับดู ครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 20:36:37 »
ผมใช้ Teana 250xv อยู่ครับ
เทียบกับ Accord ของเพื่อน 2.4 นะครับ
Accord ออกแนวซิ่งมากกว่า เบาะแข็งกว่า วัสดุ เก็บเสียงด้อยกว่า Teana ออฟชั่นเยอะกว่า
Teana  2.5xv Sunroof วัสดุภายในดีกว่า รถนิ่มกว่า(เกินไป)ใส่ KYB กระบอกฟ้าจบ สำหรับคนไม่ซิ่งจ๋ามาก ผมก็ 120-200 เรื่อยๆครับ เอาอยู่ เบาะหลังนิ่มมากก เพื่อนๆชอบมากส่วนออฟชั่น Bluetooth ไม่มี เครื่องเสียงไม่จอสี เสียงห่วย ไม่มีกล้องมองหลัง ไฟหน้าซีนอนธรรมดา ไม่Projector  อัตราเร่งถ้า จขกท ไม่เคยขับ รถยุโรปมาจะโอเคเลย แต่ถ้าเคยขับพวก 320d e90  525i e60 หรือรถที่เครื่องแรงม้าแรงบิดดีๆมากก่อน ไม่น่าจะมีปัญหาครับ ตจว.อัตราเร่งเท่านี้เพียงพอแล้ว แต่ต้องทำใจเรื่องค่าน้ำมันนิดนึง ซดใช้ได้เลย ผมขับตัวเมือง ได้กิโลละ 5-6 บาท

แต่พอ MC มาจัดออฟชั่นมาซะเคือง   ไฟหน้า Projector เลี้ยวตามพวงมาลัย

ปล. มือหนึ่งTeana ตอนนี้ลด เกือบ300k+ประกัน+ชุดแต่ง คิดดูดีๆนะคับ หุหุ
ผมใช้มา 3ปี 60,000โล ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ เปลี่ยนแค่ลำโพงชุดเดียว กับ KYB Sr กระบอกฟ้า

ลด สามแสน เลยเหรอครับ ทุกรุ่นไหมครับ น่าสนใจมาก ๆ ^^

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 20:42:34 »

โห ลด 3 แสนเลยหรือ โหดมาก ;)

รู้สึกว่าประกัน 5 ปีด้วยนะครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 20:47:41 »
ดอกเบี้ยศูนย์เปอร์เซ็นด้วยหนิครับ น่าสนกว่ามือสองมากถึงมากที่สุดหล่ะครับงานนี้ เพราะมันจะเปิดตัวรุ่นใหม่อยู่แล้วด้วย และเหมือนกันรุ่นนี้ก็หยุดผลิตแล้วนะครับ

GreenG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 20:51:58 »
ดอกเบี้ยศูนย์เปอร์เซ็นด้วยหนิครับ น่าสนกว่ามือสองมากถึงมากที่สุดหล่ะครับงานนี้ เพราะมันจะเปิดตัวรุ่นใหม่อยู่แล้วด้วย และเหมือนกันรุ่นนี้ก็หยุดผลิตแล้วนะครับ
ใช่ครับ

ลดสามแสน ฟรีประกัน ประกันตัวรถ 5 ปี ของแถม 0% อีก แอบมองว่า ถ้างบถึง Sylphy 1.8 up ไปซื้อ Teana 2.0 ดีกว่า :D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 20:55:12 »
ใช่ครับ

ลดสามแสน ฟรีประกัน ประกันตัวรถ 5 ปี ของแถม 0% อีก แอบมองว่า ถ้างบถึง Sylphy 1.8 up ไปซื้อ Teana 2.0 ดีกว่า :D

อันนี้ผมไม่ทราบว่าประกัน5ปีรึเปล่านะ 0%ก็ไม่รู้นะคับ
แต่เห็นแน่ๆเขียนว่าลด 230k-300k+ประกัน+ชุดแต่ง แต่ไม่ได้ถามนะคับ

ออฟไลน์ backingforwords

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 20:56:01 »
ลดสามแสนนี่ศูน์ไหนหรอครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 21:04:31 »
http://www.nissan.co.th/th/Vehicles/Offers/Teana.aspx

อันนี้โปรมาตรฐาน แต่ส่วนลดนี่ได้เท่าไหร่ต้องไปดูกันเองนะครับ ผมไม่ทราบเหมือนกัน

GreenG

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 21:10:48 »
http://www.nissan.co.th/th/Vehicles/Offers/Teana.aspx

อันนี้โปรมาตรฐาน แต่ส่วนลดนี่ได้เท่าไหร่ต้องไปดูกันเองนะครับ ผมไม่ทราบเหมือนกัน
คุ้มมากๆ ;)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 21:50:04 »

ขอโพสลิงค์นะคับ
ถ้าผิดยังไงลบเลยครับ
http://www.teana-club.com/webboard/index.php?topic=28778.0

GreenG

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 21:52:23 »

ขอโพสลิงค์นะคับ
ถ้าผิดยังไงลบเลยครับ
http://www.teana-club.com/webboard/index.php?topic=28778.0

สุดๆ :D แต่อ่านดู โปร 0% ได้ไม่ถึง 2 แสนนะครับ :D

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 23:50:57 »
ใช้ g8 2.4 navi อยู่นะครับ
ข้อดี
1. ช่วงล่างไว้ใจได้ โค้งเป็นโค้ง
2. พวงมาลัยคม เข้าโค้งง่าย
3.อัตราเร่งโอเค มีแพตเดิ้ลชิบ ตบเกียร์ง่ายดี
4.ขับสนุก เทคเปิดแล้วอารมขับยิ่งมา
5.เบาะติดแข็งแต่กระชับดีเวลาโค้ง ผมชอบมากกว่า camry acv40
6.แอร์เย็นมาก เย็นง่ายด้วย
7.เบาะหลังนั่งได้สบายกว่า camry acv40
ข้อเสีย
1.ช่วงเข้าโค้งตัวรถจะเอียงมาก คนนั่งเมาหลายคน แต่ camry acv40 ใส่โช๊คมอนโรไม่เป็นเมากัน
2.พวงมาลัยเบาตั้งแต่ความเร็วต่ำถึงสูง ต้องใช้ความระมัดระวัง เกร็งมือบ่อย
3.ช่วงจังหวะเปลี่ยนเกียร์ไม่นุ่มเรียบ มีอาการสะดุด กึกๆ acv40 มีอาการน้อยกว่า
4.ออฟชั่นบางอย่างก็น้อยเกินไป กระจกออโต้ฝั่งคนขับอย่างเดียว ไฟไม่เลี้ยวตาม
5.ไฟหน้าไม่ใช่โปรเจคเตอร์ กลางคืนมองยาก แม้จะเป็นซีนอนโรงงานก็ตาม ไฟหน้ามันต่ำ แต่จะชัดในระยะที่มันส่อง ปรับสูงขึ้นมาก็กลัวแยงตาชาวบ้าน
6.เก็บเสียงแย่ที่สุดในบรรดาคู่แข่ง ทั้งเสียงยาง เสียงลมจากบานประตูมาครบแทบจะไม่ต่างจาก fd ที่เคยใช้ แคมรี่ดีกว่าทั้งตัวธรรมดาและไฮบริด
7.ปุ่มหน้าคอนโซลเยอะ เต็มไปหมดกดผิดๆถูกๆ
8.อันนี้ส่วนตัวผมเอง ปรับพวงมาลัยตามที่ถนัดแล้วมองไม่เห็นความเร็วรถ ต้องคอยก้มดู คือ ขอบบนของพวงมาลัยบังความเร็วช่วง 90-140 ทำให้มองไม่เห็น

ภาพรวมเป็นรถที่ทำให้คนขับรถชอบ พวงมาลัยไว เข้าโค้งสนุก ขับเร็วโดยไม่รู้ตัว ขับคันนี้ไม่ค่อยกลัวโค้ง
การกินน้ำมันก่อนติดแก๊สจำได้ว่า แก๊ส 95 เติมเต็ม วิ่งได้ 500 กลางๆบางถังได้ 600 นิดๆไฟขึ้นเตือน ขับแต่นอกเมือง สุพรรณ เข้ากรุงเทพเสาอาทิตย์ไม่ค่อยติด ส่้วนเทียน่าผมเคยลองแค่สั้นๆและลองตั้งแต่เปิดตัวใหม่ๆจำความรู้สึกไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 00:13:46 »
ผมใช้ accord G8 ตัวทอป อยู่ครับ เรื่องกระด้างกับการเก็บเสียง ถ้าเทียบกับteana ถือว่าด้อยกว่าชัดเจนครับ  แต่อยู่ในเกณที่รับได้สบายๆนะครับ ทางเรียบๆมันก็ไปนิ่มๆ จะกระด้างหน่อยถ้าเจอทางขรุขระครับ
ผมขับมา160,000 แล้ว ล่าสุดเปลี่ยนเป็น primacy3st นุ่มขึ้นชัดเจนครับ แบบพอขับเลยซ้ายเจอหลุมมันช่วยซับแรงสะเทือนดีขึ้นชัดเจนทีเดียว ไม่ต้องไปเปลี่ยนโช๊คให้เปลืองตังค์ครับ  ผมชอบ  accord รุ่รนี้มาก สวย ขับมันส์  แถมถึกมาก ผมเหยียบกระจาย ลากรอบบ่อยๆ ชิ้นส่วนทุกอย่างยังโอเค  ที่สำคัญขับมันส์กว่า camry hybrid อีกคันที่ใช้อยู่อีก เห็นใน accord club หลายคันไปติดออยเกีย ผมก็อยากไปนะแต่ไม่สะดวกไป ถามที่0 ว่าเคยเจอ G8 วิ่งเยอะๆบ้างมั้ย  เค้าบอกเยอะสุด400,000 โล ที่เคยเจอ  ผมว่ามันน่าจะถึกอยู่ครับ
  สองคันนี้ฟีลลิ่ง คนละแบบครับ  แต่ดีทั้งสองคันเลย  หัวก้อยเลยครับ ;D

ออฟไลน์ [email protected]

• Full Member
  • New X4 --> Satin dark grey
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 01:06:21 »
แวะเข้ามาเชียร์ เทียน่าครับตั้งแต่ใช้มาจะ3ปีแล้ว ม่ะมีปัญหาใดๆเข้ามากล้ำกลายครับ ส่วนเรื่องเก็บเสียงหรือความนุ่มนิ่ม อันนี้ผมม่ะทราบรึรู้จักตั้งแต่ออกรถวันแรกแล้วครับ อิอิ
ปล.ยอมรับว่าเทียน่ารุ่นนี้แต่งแล้วดูสวยลงตัวจริงๆครับ
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 05:01:14 »
1.ชอบอัตราเร่งดี ๆ ทั้งต้น และ ปลาย แต่ส่วนใหญ่ ใช้เฉพาะ การเร่งแซงในการเดินทางเท่านั้น ครับ ความเร็วเดินทาง ประมาณ 140 ครับ 150-160 นาน ๆ ที ไม่บ่อยนัก (ขับแบบนักเดินทางธรรมดาครับ ไม่ซิ่ง)
2.การทรงตัว อยากให้ประคองตัวเองได้ดี ในขณะที่เกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิด (เคยพบใน Accord ครับ ชอบจุดนี้)
3.ความนิ่มนวล / เงียบ เดินทางไกลแล้ว สามารถลงจากรถ ทำงานต่อได้เลย ไม่เพลียมากนัก จะดีมาก

ซึ่งในข้อ 3 นี้ ทำให้เกิดความลังเลจาก Accord และ เริ่มหันมามอง Teana แต่กลัวในเรื่องกำลัง หรือ แรงบิด สำหรับใช้ในยามฉุกเฉิน
ซึ่ง ใจจริง มอง 200xl ไว้ครับ แต่ก็กังวลเรื่อง แรงบิดนั่นแหละครับ ต้นเดือนว่าจะไปลองขับครับ ตอนนี้ ก็หาข้อมูลให้เพียงพอซะก่อน
เวลาไปดูจริง ๆ จะเอาข้อมูลที่ได้ ไปทดลองขับดู ครับ

ถ้าตามนี้ก็จัก ACC ไปเลยค้าบ ไม่ผิดหวังแน่นอน

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 11:11:57 »
280,000 นั้นคือ 250XV ตัวเก่านะครับ

200xl ลด 200,000 ประกัน ฟิล์มผ้ายางกรอบป้าย (คำว่าชุดแต่ง เขาหมายถึงของพวกนี้ครับ ไม่ใช่ เสกิร์ต) 0%ไม่มี ประกัน5ปี ไม่เห็นพูดถึง
ซื้อสดลดน้อยกว่านี้ ดอกเบี้ยตอนนี้สองกวาสๆ

อันนี้คือเบอร์ที่กระทู้ข้างบนให้ครับ ใครได้มากกว่านี้อัพเดทให้สมาชิกรู้กัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 14:31:30 »

3 ข้อที่บอกมา มันเอียงไปทาง Accord มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 18:01:28 »
J32 กำลังอยู่ในช่วงเลหลัง เตรียมเปลี่ยนเป็นรุ่นถัดไป (Altima) ส่วนลดค่อนข้างคุ้ม ไม่ควรซื้อ J32 มือสองในตอนนี้

ส่วนตัวขอเชียร์นอกตัวเลือกครับ

Teana J31 MC 230JS (2006-2008) ครับ รถดูอบอุ่นหรูหรากว่า J32 มาก และมีคนเคยพูดถึงมันว่า "เรือยอร์ชชั้นดีที่วิ่งได้บนบก"

(ประโยคนี้มาจากคนในเว็บเรานี่ล่ะครับ ลองไปค้นหาดู)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 12:09:06 »
จัดมือ 1 ไปเลย

J32 ลด 2 แสน Up + ประกัน
G8 ลด 2.5 แสน + 0% 3 ปี
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 11:25:49 »
ขอบคุณทุกท่าน มาก ๆ ครับ ทุกความเห็น มีประโยชน์กับการตัดสินใจ มาก ๆ

ชัดเจนมากขึ้น แต่เชื่อไหมว่า ยังตัดสินใจยาก อยู่ดี

คงต้องนำข้อมูลที่ได้รับ ไปลองกับของจริงดูเลย แล้วก็จะตกลงใจแล้วครับ

ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้ง ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2013, 21:34:11 โดย gofiro »

ออฟไลน์ RL1234

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 14:26:44 »
เทียน่าใช้อยู่ accord เคยใช้ครับ

Accord 2.4 mac บางเฉียบ อันนี้แล้วแต่ชอบและสภาพถนนที่ใช้งานจริงๆ บอกตามตรงผมทนใช้ได้ 2 เดิอน สั่งเปลี่ยนด่วน นั่งแล้วปวดหัวต้นคอเต้นตุ้บๆเลย อาจเป็นเพราะถนนช่วงพระราม 2 กับสุขุมวิทมันขรุขระมั้งครับ ช่วงล่างเลยให้เรารับรู้ได้หมดเลย เหมือนนั่งกระดานบนถนนขรุขระ แต่ถ้าวันไหนได้ไปต่างจังหวัดถนนดีๆก็ชอบนะ แต่เบาะนั่งไม่สบายเลย แข็ง แถมการเก็บเสียงนี่แย่มาก

Teana 2.5 อันนี้ใช้อยู่ ถ้าไม่ติดเรื่องการออกแบบ เครื่องเสียง ความคล่องตัว คันนี้กินขาดครับ อากง อาม่า มานั่ง หลับสบาย แต่เรื่องกินน้ำมัน ก็สุดๆเหมือนกัน คันนี้ผมใช้น้ำมันของบริษัทเลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายส่วนนี้เท่าไหร่ บางวันฝนตกรถติดนี่มีให้เห็น หกโลลิตรเลยนะครับ

แต่ Teana เท่าที่ใช้ไม่จุกจิกนะครับ ทนดี

ปล. รถที่บ้านใช้ HV ครับ กลางๆดี