ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Rav4 ในไทย  (อ่าน 14477 ครั้ง)

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
Toyota Rav4 ในไทย
« เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 00:39:03 »
ผมมีเพื่อนทำงานกับพี่โต มันเล่าให้ฟังว่ามีโอกาสที่จะทำตลาดRav4 มาแข่งกะcrvโดยตรง ผมเคยเห็นคันจริงที่ปราก สวยดี ใครพอมีข้อมูลตัวนี้บ้างครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

Re: Toyota Rav4 ในไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 07:00:56 »
เห็นว่าที่ไม่เอา RAV4 เข้ามา เพราะโตโยต้ามองว่า ลูกค้ากลุ่มนี้จะเป็นกลุ่มเดียวกับ ฟอร์จูนเนอร์ครับ

ถ้าเอาเข้ามากลายเป็นว่า ต้องเพิ่มงบการตลาดขึ้น แต่ยอดขายกลับจะมาแย่งกันเอง ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 07:31:45 »
ผมว่าน่าจะยากที่จะเอา Rav4 มาประกอบขายในไทย เพราะ ยังมี Fortuner ที่เป็นตัวชูโรงอยู่ในตลาด ppv/suv แถมยังขายดีเป็นเทน้ำเทท่าอยู่เลย
ยังมองไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องเอา Rav4 มาขาย
หรือถ้ามีจริงๆ อาจจะเป็นการนำเข้าจ่กประเทศเพื่อนบ้านมากกว่ามาประกอบเองครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 09:45:55 »
เพื่อนผมเป็นเจ้าของ dealer หลายสาขา เขาเล่าว่าโตโยต้ากำลังหาข้อมูลที่จะทำตลาดRav4 เพราะมองว่าเป็นคนละตลาดกับฟอร์จูนเนอร์ กะมาชนกับ passenger SUV อย่าง CRV โดยตรง ส่วนฟอร์จูนเนอร์ก็ชนกับกลุ่ม PPV ไป เริ่มแรกอาจจะนำเข้ามาก่อน ถ้าเสียงตอบดีอาจจะมีผลิตไทย (อาจจะเหมือนแคปติว่ากับเทรเบเซอร์ที่มองคนละกลุ่มลูกค้า)
อย่างไรก็ดี ยังอยู่ในขั้นตอนหาข้อมูลอยู่ครับ

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 10:17:46 »
เพื่อนผมเป็นเจ้าของ dealer หลายสาขา เขาเล่าว่าโตโยต้ากำลังหาข้อมูลที่จะทำตลาดRav4 เพราะมองว่าเป็นคนละตลาดกับฟอร์จูนเนอร์ กะมาชนกับ passenger SUV อย่าง CRV โดยตรง ส่วนฟอร์จูนเนอร์ก็ชนกับกลุ่ม PPV ไป เริ่มแรกอาจจะนำเข้ามาก่อน ถ้าเสียงตอบดีอาจจะมีผลิตไทย (อาจจะเหมือนแคปติว่ากับเทรเบเซอร์ที่มองคนละกลุ่มลูกค้า)
อย่างไรก็ดี ยังอยู่ในขั้นตอนหาข้อมูลอยู่ครับ
  "อาจจะเหมือนแคปติว่ากับเทรเบเซอร์ที่มองคนละกลุ่มลูกค้า" ชอบอันนี้คิดได้ทีหลังหรือลอกเค้าก็ไม่รู้ไม่ต้องวิจัยตลาดเลย    ตอนเค้าเลิกขายRAV4เค้ามีเหตุผลยังไงก็ไม่รู้ ทั้งที่CRVก็เริ่มขายได้ดีตั้งแต่นั้น..แต่คิดได้ว่าเค้าไม่เปิดกว้างสำหรับคนไทย..จนกว่าตลาดจะยืนยันว่าขายได้จริงๆ.....ไม่นับรวมMPVอีกตัวนะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 10:27:35 »
  "อาจจะเหมือนแคปติว่ากับเทรเบเซอร์ที่มองคนละกลุ่มลูกค้า" ชอบอันนี้คิดได้ทีหลังหรือลอกเค้าก็ไม่รู้ไม่ต้องวิจัยตลาดเลย    ตอนเค้าเลิกขายRAV4เค้ามีเหตุผลยังไงก็ไม่รู้ ทั้งที่CRVก็เริ่มขายได้ดีตั้งแต่นั้น..แต่คิดได้ว่าเค้าไม่เปิดกว้างสำหรับคนไทย..จนกว่าตลาดจะยืนยันว่าขายได้จริงๆ.....ไม่นับรวมMPVอีกตัวนะ

MPV ถ้าหมายถึง Wish โตโยต้าเขาก็คิดจะนำมาขายอีกรอบแต่ตลาดรถประเภทนี้ในไทยมันแคบมาก space wagon Stream ก็ไม่รอด มันขายได้เฉพาะคนที่เพิ่งมีครอบครัว ลูกยังไม่โต เลยชลอไว้ก่อน เลยมามองที่ Rav4 ครับ (เพื่อนผมบอกมาแบบนี้ เพราะผมถามว่าทำไมไม่ขาย wish ผมมีลูกเล็กและชอบ wish มานานแล้ว)

ออฟไลน์ Xtrail

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 10:36:58 »
ผมหมายถึงตัวprevia เลยครับ ตอนนี้ก็estima alphard(เข้ามาละ) มีอีกหลายคันที่คู่แข่งเอาเข้ามาอย่างต่อเนื่อง ตัวwishตลาดมันเป็นอย่างที่ว่าแหละ เสียดายตลาดรถครอบครัวน่ะครับ นำเข้าก็ยังดีกว่าซื้อเกร์อ่ะ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 10:52:14 »
ถ้ามาแบบนี้จริงละก็!! ผมจะเลิกมอง CX-5 ไปเลยทันที!! ราคาไหนไม่สนละ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 10:59:07 »
ถ้าเอาเรื่องความคุ้มค่าของโต ผมว่าน่ารีบๆหา BUV มาเสียบน่าจะเป็นประโยชน์กว่า

Forturner ยังขายดีมากอยู่ แล้วคนทั่วไปแบบผม ก็น่าจะจัด PPV SUV Cross over เป็นรถกลุ่มเดียวกัน

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 15:25:31 »
คิดว่าถ้าเอา RAV  มาตอนนี้ก็ขายไม่สู้  CRV  อยู่ดีเพราะ  CRV  มันกินตลาดไปหมดละ  อีกอย่าง RAV4  น่าตาอาจจะไม่โดนเท่า CRV
ปล.คหสต

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 15:30:20 »
ถ้าจะเอามาจริงๆ เอาVenza มาดีกว่า (ไม่ใช้ avanzaนะ) แล้วขายแพงกว่า camry นิดหน่อย เพราะลูกค้ากลุ่มนี้คือพวกที่อยากได้ Rx แต่แพงเกินไป

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 16:33:58 »
ผมมีเพื่อนทำงานกับพี่โต มันเล่าให้ฟังว่ามีโอกาสที่จะทำตลาดRav4 มาแข่งกะcrvโดยตรง ผมเคยเห็นคันจริงที่ปราก สวยดี ใครพอมีข้อมูลตัวนี้บ้างครับ

ผมอยากได้ rav 4 เหมือนกันแต่ทำใจ. ถ้าพี่โตจะขายrav4 ในไทย (เคยขายแล้วด้วยเมื่อก่อนแต่แป็ก)
ต้องเอาชนะ crv ซึ่งกลุ่มเป้าหมายหลักคือ กลุ่มผู่้หญิงครับ  แล้ว rav4 2014 หน้าตามันน่าจะถูกใจผู้ชายมากกว่า
ถ้าเอามาขายจริง ผู้หญิงไม่น่าจะมอง แล้วมันจะกลายเป็นมาแย่งตลาดฟอร์จูนเนอร์มากกว่า
บางคนบอกว่า แคปติว่า กับ เทลเบลเซอร์ ยังขายคู่กัน ผมมองว่า แคปหรูหรา  เทลเบลเซอร์ลุยมากกว่า
แต่......ฟอร์จูนเนอร์มันกลมกล่อมครับถ้าโตโยต้า ปรับบางอย่างอีกนิดหน่อย ก็ตอบโจทย์ผู้ชายที่มอง แคป หรือเทลได้
ผู้หญิงที่ลุยๆหน่อยก็ชอบฟอร์จูนเนอร์.  สรุปว่า rav4 จะขายได้ต้องทำให้สาวๆมองเหลียวหลังครับ
รอดูว่า mazda cx 5 จะทำได้หรือเปล่า ก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 21:31:19 »
ผมชอบ RAV4 มากๆๆๆครับ อยากให้ที่ไทยขาย อย่างน้อยก็ไว้ใจได้เป็นโตต้า  :)
ผมเคยเช่า ตอนไปหาพี่สาวที่ซิดนีย์ ขับยาวๆ เที่ยว เกรทโอเชี่ยนโรท  เป็นอะไรที่ติดใจ RAV4 มากๆครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ WTN

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 21:35:51 »
เคยขับเป็นรถเช่าที่อเมริกา ขับดีกว่าCRVมากครับ ภานในก็กว้างขวางสะดวกสบาย คหสต ผมชอบมากกว่า CRV ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 09:40:55 »
เอามาแข่งกับ CR-V หรือ เอามาฆ่ากันเองกับ Fortuner

ผมว่าพี่โตไม่เอามาแน่ๆครับ

ขอเสริมนิดนึง ลูกค้าในไทยยังไงก็มองว่ามันกลุ่มเดียวกันครับ(ส่วนใหญ่) PPV SUV

ดูอย่าง พี่น้องเชฟได้เลย น้องพึ่งเกิดใหม่ มาฆ่าพี่ซะงั้นเลย

แต่ถ้าจะมาจริงคงสนุกแน่ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2013, 09:45:17 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 11:41:26 »
ยืนยันว่า ไม่มาครับ

ต่อให้ทีมคนไทย อยากเอาเข้ามา แต่ถ้าญี่ปุ่น ไม่ยอม ซะอย่าง ก็จบข่าวครับ

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 14:08:41 »
เอามาแข่งกับ CR-V หรือ เอามาฆ่ากันเองกับ Fortuner

ผมว่าพี่โตไม่เอามาแน่ๆครับ

ขอเสริมนิดนึง ลูกค้าในไทยยังไงก็มองว่ามันกลุ่มเดียวกันครับ(ส่วนใหญ่) PPV SUV

ดูอย่าง พี่น้องเชฟได้เลย น้องพึ่งเกิดใหม่ มาฆ่าพี่ซะงั้นเลย

แต่ถ้าจะมาจริงคงสนุกแน่ๆ

จริงๆ คนละตลาดกัน แต่ในไทยมองว่าเป็นตลาดเดียวกัน

แต่อย่างกรณีของเทรลเบรเซอร์ กับ แคปติว่า ค่อนข้างแยกกันชัดเจน ทั้งวัสดุ และสิ่งประกอบต่างๆ ราคาก็ต่างเยอะน่ะ

เพราะฉะนั้น จะเป็นน้องฆ่าพี่คงไม่ใช่ แต่กลายเป็นการเสริมเพิ่มยอดระหว่างกันมากกว่าครับ (อาจมีกินกันบ้าง แต่ส่วนเพิ่มมีมากกว่าครับ)

ออฟไลน์ RUKI

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 18:12:13 »
ยืนยันว่า ไม่มาครับ

ต่อให้ทีมคนไทย อยากเอาเข้ามา แต่ถ้าญี่ปุ่น ไม่ยอม ซะอย่าง ก็จบข่าวครับ

น่าเสียดาย เพราะรุ่นใหม่นี่สวยใช้ได้เลย

ออฟไลน์ infoman

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 16:43:14 »
อยากให้เอา Rush มามากกว่าสวยมาก ๆ ประกอบแถวนี้ด้วยเอาเข้ามาได้เลย