ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 520i F10 : User Review  (อ่าน 75967 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
BMW 520i F10 : User Review
« เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 00:47:36 »
หลังจากใช้งานมาได้เกือบอาทิตย์ ขอทำ User Review
มาให้เพื่อนๆดูกัน
อะไรที่อยู่ในโบรชัวร์อยู่แล้ว ขอไม่พูด
เอาแบบเวอร์ชั่นผู้ใช้งานจริงละกันนะครับ

ภายนอกเป็น D-segment ที่ขนาดอวบมากพอสมควร
เวลาหาที่จอดรถอาจจะลำบากนิดนึง
กะระยะต้องอาศัยความคุ้นเคย ซักพักก็ไม่มีปัญหา
การที่มี sensor หน้าหลังก็ช่วยได้เยอะครับ
จะติดเวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง และ เซนเซอร์ด้านหน้าเมื่อกดปุ่ม Parking Sensor ข้างเกียร์
แต่ดังน่ารำคาญมาก ถ้าจะปิดระบบก็กดอีกครั้ง

Re: BMW 520i F10 : User Review
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 00:54:08 »

เบาะนั่งด้านหน้าแม้ไม่ใช่ comfort seat
(ซึ่งตอนนี้ ไม่มีใน F10 ของบ้านเรา
แล้วทั้ง 520i 528i 528i sport 520d และ 525d)
แต่ผมว่า ก็สบายมากแล้ว
คนขับจำได้ 2 memory ในกุญแจ 1 ดอก
เบาะข้างไม่มี memory

การปรับ เลื่อนหน้าหลัง บนล่าง เอน
การเลื่อนพนักพิงศรีษะ บนล่างไฟฟ้าที่ปุ่มปรับด้านล่าง
ยืดออกหน้าหลัง ด้วยการกดปุ่มที่ข้างพนักพิงศรีษะ

Re: BMW 520i F10 : User Review
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 00:57:37 »

BMW 520i เวอร์ชั่น 2013 หลายคนอาจจะไม่รู้ว่ามีการปรับเปลี่ยน
สองจุดคือ ลายไม้เป็นน้ำตาลเข้มแทนสีเดิมคิดว่าเป็นดำนะครับ ดังในภาพ
และ พวงมาลัย จะเหมือนของ 528i คืออวบกว่าเดิม แต่ไม่มี paddle shift

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 01:02:28 »

F10 มี leg room ที่กว้างขวางมาก
ผมนั่งขับแล้วรู้สึกผ่อนคลาย ที่พักเท้าด้านซ้ายก็เต็มฝ่าเท้าดีจริงๆ
จะยืดจะงอจะเหยียดเวลารถติด ฟินมาก
ในขณะที่ให้ความรู้สึกโอบกระชับ ในส่วนของเบาะนั่ง คอนโซลกลาง และหน้าปัทม์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 01:07:55 »

ไฟหน้าเป็น Bi-Xenon ที่มี Daylight วงแหวน
เอกลักษณ์ของ BMW
การใช้งานทั้งพื่นแห้งและพื้นเปียก
สุดยอดมากๆ
สองภาพนี้ผมเปิด Daylight ถ่ายนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 01:14:58 »

ไฟในรถตอนกลางคืน บวกกับ ambient light ที่ข้างประตูทั้งสี่บาน (ดังรูปด้านล่าง)
ให้ความรู้สึกผ่อนคลาย ถ้าเปิดเพลงเบาๆ คนนั่งข้างๆก็อาจจะเผลอหลับได้
บวกกับการเก็บเสียง ที่ผมว่าตรงนี้แหละ
ที่ทำให้มันรู้สึกเป็นส่วนตัว อย่างแท้จริง

ดึกแล้วขอไปนอนก่อน แล้วมาต่อใหม่พรุ่งนี้นะครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 02:10:21 »
โอวว..f10 สวยไม่สร่างง จะรอติดตามตอนต่อไปครับ ;D

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 04:15:50 »
ขอบคุณมากครับ รถที่น่าตื่นตาตื่นใจสำหรับผมคันนึงเลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 09:26:48 »
การขับขี่
ในแง่ของแรงม้า แรงบิด
ไม่แรงเท่า 525d หรือ 528i แน่นอน
แต่พอแบบเหลือๆเลยกับการใช้งานปกติทั่วๆไป
เร่งจาก 0 หรือ เร่งแซง
ไม่อืดแน่นอน แม้แต่ในโหมด eco pro ก็ตาม
ถ้าให้นึกภาพออกง่ายขึ้นว่า 520i แรงประมาณไหน
นึกถึง Camry HV มา ผมว่าอัตราเร่งใกล้เคียงกัน แต่ความเร็วปลายไม่ lock
ไปได้ถึงประมาณ 220 (ลองมาแล้วกับตัว)

ในส่วนของช่วงล่าง ต้องบอกเลยว่ายอดเยี่ยมจริงๆ
ที่ผมเคยเจอมา ถ้าเกาะจะแข็งกระด้าง ถ้านุ่มนวลก็จะไม่ค่อยเกาะ
อันนี้ มันหนึบดูดติดไปกับถนน จิกตามโค้ง แต่ไม่กระด้างเลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 09:43:52 »
โหมดการขับทั้ง 3 โหมด คือ eco pro, comfort และ sport (ไม่มี sport+)
ทีแรก ผมคาดว่า คงใช้ comfort ซะ 90% ที่เหลือคง sport mode
ที่ไหนได้ พอใช้จริง ผมว่าทั้ง 3 โหมดมันก็มีสเน่ห์ในแบบของมันจริงๆ

1. sport มันคือตัวตนจริงๆของมัน (eco pro/comfort เหมือนเอาโซ่มาล่ามไว้)
ขับมันส์มาก

2. comfort ข้อดีคือ จากที่ผมลองใช้ดูนะ เอาไว้เวลาเราขับให้แฟนหรือพ่อแม่นั่ง
แล้วมันไม่กระชากให้รู้สึกมาก คือถ้าหลับ ก็ไม่ตื่นหลับยาวตลอดทาง ประมาณนั้น

3. eco pro เปลี่ยนเกียร์ที่รอบต่ำ แต่ทำน่ารักมาก มี icon แสดงแต้มบวกเป็นระยะทางที่กำไรเป็น font สีฟ้า
อารมณ์ประมาณเล่นเกม RPG เก็บเลเวลยังไงหยั่งงั้น เพลินเลย)
เวลารถติดๆในเมือง effective สุดๆ

อัตราการกินน้ำมัน ตัวเลขในโบรชัวร์เป็นยังไง ผมไม่รู้
แต่ผมลองใช้งานจริง ขับไปทำงานติดในเมืองแถวสาทร สีลม
ขึ้นทางด่วนวิ่งเร็วๆบ้าง เปิดแอร์ 23.0c ฉ่ำๆ นั้งคนเดียว

comfort/sport ล้วนๆ --> 7km/L
eco pro สลับบ้างเป็นบางครั้ง --> 9km/L

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 12:05:55 »
เกียร์ของ F10 เป็น 8 speed อย่างที่ทราบกัน

ฉลาดใช้ได้เลย จังหวะการเปลี่ยนเกียร์ไหลลื่นและนุ่มนวลมาก
เกียร์มีสามระบบให้เลือก ใช้กับโหมดการขับขี่ทั้งสามแบบ

1. D หรือ auto
2. DS โดยการผลักคันเกียร์ไปทางซ้าย เกียร์จะทดที่รอบสูง ให้แรงบิดที่ดีขึ้น
ใช้ได้กับโหมดการขับขี่ทั้งสามแบบ
3. M โหมดนี้ต้องผลักคันเกียร์มาที่ DS ก่อนเสมอ จากนั้นพอตบขึ้นหรือลง
ระบบจะปรับเป็น manual ทันที เปลี่ยนกันให้ทันละกันครับ 8 เกียร์

ส่วนใหญ่ผมจะใช้ D หรือ DS กับโหมด sport เท่านั้น

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 12:28:31 »
มาในส่วนของ multimedia and entertainment ในห้องโดยสาร
ของ 520i ที่หลายคนกังวลว่าตัดอ๊อพชั่นออก เป็นยังไงบ้าง
ลองมาดูกัน
ที่ผมใช้งานแบบชีวิตประจำวันจริงๆ มีดังนี้

1. ฟังเพลง จาก CD, iPod ผ่าน Aux และ USB
เอาจริงๆแล้ว ผมฟังผ่านสองส่วนเท่านั้นคือ
ต่อ iPod เข้า Aux กับ
Flashdrive โหลดเพลงโปรดของผม จากโน๊ตบุคมาเสียบ
เข้าที่ช่อง USB ในคอนโซลกลาง อันนี้ในทางปฏิบัติ สะดวกและเร็วกว่ามาก
พอเสียบ ซักพัก หน้าจอจะ อ่านเพลงทั้งหมด ลงใน iDrive ให้เรา
ทำ playlist ของตัวเองได้ ลำโพงไม่ได้เพราะมาก แต่ก็ฟังได้ไม่ขี้เหร่อะไรมากมาย

ที่ชอบมากๆคือ เราสามารถเป็นดีเจเลือกเพลง ได้จากพวงมาลัย
โดย list รายชื่อเพลง จะขึ้นมาในจอ LCD ที่หน้าปัทม์
เมื่อเราขยับ scroll knob และกดลงไปหนึ่งครั้งเพื่อเลือกเพลงได้เลย

2. โทรศัพท์ เชื่อมต่อทาง bluetooth แค่ครั้งเดียว
รถจะจดจำโทรศัพท์ เราไปเลย ทุกครั้งที่เดินขึ้นรถ autoconnected ทันที
สามารถโทรจาก phonebook ผ่านหน้าจอ iDrive
เสียงชัดมาก และ เสียงเราพูดไปหาปลายทาง
เพื่อนผมบอกว่าแทบแยกไม่ออกจาก ยกหูคุยเลย
แต่ชัดกว่าหูฟัง bluetooth เดิมของผมแน่นอน
โทรโดยไม่ใช้ phone book ก็หมุนเบอร์ได้ save เบอร์ได้
สิ่งนี้ ทำให้ชีวิตผมสะดวกขึ้นเยอะ
แต่ข้อควรระวังคือ
รายชื่อ phonebook ทั้งหมด แฟนเราสามารถหมุนดูได้ทั้งหมดทันที
แนะนำว่าแฟนนั่งให้ ปิด bluetooth บนโทรศัทพ์เราก่อน

3. วิทยุ สัญญาณชัดเจนดี
ส่วนใหญ่ ผมฟัง FM 99 ช่องกีฬา

พวก setting เช็คน้ำมันเครื่องลมยาง น้ำมันเครื่องหรือคู่มือรถ ไม่ค่อยได้ใช้
แต่ถ้ายางลมอ่อนมันขึ้นเตือนนะ
ทุกครั้งที่เราเติมลมใหม่และเปลี่ยนแรงดัน ให้ initialize pressure gauge ให้มันจำค่าใหม่ด้วย
แค่สามอย่างนี้ผ่าน iDrive ส่วนตัวผมพอแล้วจริงๆ

ใน 528i หรือ 525d ส่วนที่เพิ่มขึ้นคือ จอกว้างขึ้น
มี navigator, TV (ต้องรถหยุดถึงดูได้) facebook และ twitter มาให้

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 12:42:08 »
ขอบคุณมากครับ จำได้ว่ามีเพื่อนสมาชิกเคยรีวิวตัวแพง 528i แล้ว ได้มาดูรีวิวตัวถูกบ้างก็ดีครับ

รุ่นนี้กับ 520d เป็นที่ยอดนิยมของพวกรถโรงแรมกับสนามบินเลย ความคงทนน่าจะดีอยู่ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 13:47:49 »
ในด้านการใช้งาน เข้าออกรถ

เหมือนที่คุณ Parinceo เคยบอกไว้เลยว่า
comfort access ทั้งสี่บานประตู มีประโยชน์มาก

เวลาปลดล๊อคทำได้สองวิธีคือ

1. กดปลดล๊อคจากกุญแจ
ตัวกุญแจมีสี่ปุ่ม คือด้านบนสุดเป็นตัวเปิดล๊อค
ลงมาเป็นโลโก้ BMW ไว้สั่งล๊อครถ
ถัดมาเป็นเปิดฝากระโปรงรถ โดยกดแช่ไว้ 2 วินาที
ล่างสุด เป็นคำลั่งเปิดไฟหน้า 40 วินาที เพื่อค้นหารถ

2. อีกวิธีคือใส่กุญแจไว้ในกระเป๋าติดตัว เอามือจับที่มือจับ
จะปลดล๊อคอัตโนมัติ พร้อมไฟเรื่องแสงที่มือจับ
โดยตั้งให้ ปลดเฉพาะคนขับ หรือทั้งสี่บานก็ได้

การล๊อคก็ทำได้สองวิธีเช่นกัน คือกดที่กุญแจ
หรือแตะที่มือจับประตู เท่านั้นเอง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 13:52:04 »
ที่นั่งด้านหลัง มี leg room พอสมควร

เบาะนั่งแข็งๆหน่อย และจมเอนลงไปด้านหลัง
ยิ่งเบาะหน้า ใหญ่มาก ทำให้ พอนั่งแล้ว
เหมือนจมหายไปในแคปซูลอะไรซักอย่างเลย 555

ที่นั่งด้านหลัง มีช่องแอร์
ที่วางของเล็กๆได้เช่นโทรศัพท์
และที่เสียบสายชาร์จ ไว้ต่อโน๊ตบุคทำงานด้านหลังได้
อันนี้น้องผมชอบมาก

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 15:24:06 »
สวยมากครับ หลังจาก e39 มีคันนี้แหละ ที่ชอบมากๆจริงๆ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 16:27:53 »

หน้าจอ consumption history เหมือนให้เราเก็บคะแนน
การขับขี่
เลือกใช้โหมดการขับขี่ที่หลากหลาย
เพื่อประหยัดพลังงาน และให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด
ทำให้การขับสนุกขึ้น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 16:40:46 »
สุดท้ายแล้ว

เดาว่าสามข้อนี้น่าจะเป็น คำถามยอดฮิตของหลายๆคนที่รัก F10
(เป็นความเห็นส่วนตัวผมล้วนๆนะครับ)

1. ซื้อตอนนี้เลยหรือรอ LCI 2014 ดี?
ซื้อไปเถอะครับ จะ 520i 520d 528i 525d
ตัว minor change ต่างไม่เยอะมาก
แค่ touch pad ของ idrive ไฟหน้ากระชับขึ้นและที่วางแก้วใหญ่ขึ้น

2. เบนซินหรือดีเซลดี?
แล้วแต่ชอบเลยครับ ถ้าชอบพอๆกัน แนะนำ ดีเซลครับ

3. standard หรือ high line ดี?
แล้วแต่การใช้งานและความชอบส่วนตัว
ส่วนต่างประมาณ 5 แสน ถ้าคิดว่าคุ้มค่าตอบโจทย์
เลือก 525d หรือ 528i เลยครับ
แต่ถ้ามีงบจำกัด หรือ มีงบ แต่คิดว่า 5 แสนไม่คุ้มค่าเอาไปทำอย่างอื่นดีกว่า
standard พอสำหรับการใช้งานทั่วไปครับ
ขอบคุณเพื่อนๆที่อุตส่าห์ทนอ่านรีวิวแบบบ้านๆของผม
ถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

คันนี้ผมซื้อในราคา 3.29 ล้าน
ได้ส่วนลด pre-LCI 3 แสน จากราคาตั้ง 3.59
margin ส่วนลดตอนนี้น่าจะอยู่ที่ 3-4 แสน

สำหรับคนที่มองหารถไว้ใช้งานในราคา 3 ล้านต้นๆ
520i F10 เป็นอีกตัวเลือกที่ ผมเชื่อว่าคุ้มค่าแน่นอนครับ  ;)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 16:53:26 »
รถดีครับ ชอบๆ

ออฟไลน์ tjsajja

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 16:58:32 »
เกียร์ของ F10 เป็น 8 speed อย่างที่ทราบกัน

ฉลาดใช้ได้เลย จังหวะการเปลี่ยนเกียร์ไหลลื่นและนุ่มนวลมาก
เกียร์มีสามระบบให้เลือก ใช้กับโหมดการขับขี่ทั้งสามแบบ

1. D หรือ auto
2. DS โดยการผลักคันเกียร์ไปทางซ้าย เกียร์จะทดที่รอบสูง ให้แรงบิดที่ดีขึ้น
ใช้ได้กับโหมดการขับขี่ทั้งสามแบบ
3. M โหมดนี้ต้องผลักคันเกียร์มาที่ DS ก่อนเสมอ จากนั้นพอตบขึ้นหรือลง
ระบบจะปรับเป็น manual ทันที เปลี่ยนกันให้ทันละกันครับ 8 เกียร์

ส่วนใหญ่ผมจะใช้ D หรือ DS กับโหมด sport เท่านั้น

โอ้ มีแปดเกียร์เลยเหรอครับ ผมนึกว่ามีเกียร์เดียว (D)
เพราะจังหวะการเปลี่ยนเกียร์นี่นิ่มมากแทบไม่รู้สึกถึงการเปลี่ยนเกียร์เลย

ยินดีกับ f10 คันใหม่ด้วยนะครับ ของ ๕๒๐d ครับ

ออฟไลน์ SiiN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 21:01:34 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับบบบ  :D

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 21:26:29 »
ขอบคุณมากครับ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 01:43:31 »
โอ๊ะ โดนอ้างอิงด้วย ^^

ที่จริงผมก็กำทำรีวิวควบ สองดีเซลยอดนิยม 520d/320d ตั้งแต่ช่วงเมษาละ แต่ตอนนั้นเพิ่งได้ 320d มาผมยังไม่ค่อยได้ขับ
แถมทั้ง 2 คันยังเป็นรถคุณพ่อ คุณแม่ผมอีก เลยไม่มีโอกาสมาถ่ายรูป เลยได้แค่ตอบกระทู้ตามที่ได้ขับ+นั่งมา
ตอนนี้ก็รอลุ้นว่าจะได้ E30 มาใช้ไหม คือคุณพ่อโอเคแล้ว ชอบเหมือนผม ติดที่คุณแม่ ไม่ชอบรถมือ 2 เลย
ยังยึดติดว่ามันต้องซ่อมจนจุกจิกไม่ไหวแล้วแน่ๆถึงเอามาขาย (ทั้งๆที่คนขายคือเพื่อนสนิทคุณพ่อ ที่ไม่ได้ตั้งใจจะขาย แต่พอดีเห็นผมอยากได้ เลย offerมา)
เรื่องนี้ก็ลุ้นกันต่อไป

สำหรับ 520d นั้น ขอพูดตรงนี้สั้นๆเลยละกัน (ขี้เกียจทำรีวิวละ 555  ;D )
ช่วงล่างดี "มาก" จริงๆครับ คือ ตอนแรก นั่งกลับจากโชว์รูม ตอนนั้นเพิ่งลงจากแคมรี่ก็แบบ เห้ย ทำไมมันไม่นุ่มอย่างที่คิดวะ
แต่พอนั่งไปก็พบว่ามันมาในแนวหนึบ คือ แข็งนิดๆ แต่ไม่สะเทือน นั่งแล้วเลยรู้สึก ถึงจะแข็งแต่สบายอ่ะ
พอมีโอกาสขับเอง ก็เป็นตามคาดคือนิ่งมาก ทางด่วน วิ่ง 140 สบายๆ(กดเกินนี้หูชาแน่ๆ อันนี้แอบเนียนแล้วบอกว่าแซงอยู่  8) )
จั้มคอสะพานนี่เหมือนรถมันดูดติดถนนเลย

การเก็บเสียงก็ดีครับ วิ่งเร็วๆ ถ้าไม่ดูเข็มความเร็วนี่ เสียง+ช่วงล่าง ไม่ทำให้รุ้สึกว่าเร็วเลย
พวงมาลัย ผมมือใหม่เพิ่งขับรถได้ซักปีนึงเอง รู้สึกว่าทดมาเร็วอยู่ แต่ว่ามันนิ่ง เลยขับไม่อยาก แถมทำให้ซอกแซกไปตามถนนในเมืองสะดวกอีก
ตัวพวงมาลัยเอง ของผมจะเป็นแบบเก่า มันจะลีบกว่า จับแล้วรู้สึกดีกว่า แต่ตัวใหม่ที่อวบเต็มมือ ขับแล้วรู้สึกดีกว่า(ของ F30 น่าจะอันเดียวกัน)

อีกอย่างที่ชอบคือ ช่องแอร์ จากรู้ปของพี่ Insideout จะสังเกตได้ว่า มันจะเงยขึ้นนิดนึง
เวลามีคนนั่งตรงกลาง มันจะไม่เป่าแต่เข่าคนนั่งตรงกลางแบบรถหลายๆคันที่ผมเคยเจอ ที่เป็นช่องแอร์ตรงๆ ธรรมดา
สามารถเป่าคนนั่งอีก 2 คนได้ (อ้างอิงจากน้องสาวผมที่สูงไม่มากนะครับ ถ้าสูงกว่านี้ไม่รู้ว่าเข่าจะบังไหม)

ข้อติ ก็มี ใช่ว่ามันจะเพอร์เฟคไปหมด คือ เครื่องเสียงที่พอฟังได้ งั้นๆมาก แต่ยังรับได้ คนที่ไม่ชอบก็ขอให้ลองเบิร์นลำโพงไปก่อนซักพัก
เหมือนเบิร์นหูฟังอ่ะครับ เสียงมันจะเข้าที่เข้าทางมากขึ้น(หรือเราจะชินไปเองหว่า)
แล้วก็ที่เก็บของจุกจิกน้อยมาก ใส่ลูกอม เศษเหรียญ usb สายชาร์จ ไม่สะดวกเอาซะเลย ช่องด้านข้างก็แคบมากๆ ใส่ขวดน้ำไม่ได้
แล้วก็ ไอที่ว่าฐานล้อ ยาวที่สุดในคลาสนี่ไปลงกะห้องเครื่องหมดเลยใช่ไหม นั่งแล้วไม่แคบก็จริง แต่รู้สึกว่า มันทำได้ดีกว่านี้

อัยหย่ะ สั้นๆตอนแรก ออกมายาวเฟื้อยเลย ไม่รบกวนพื้นที่กระทู้ละครับ
ไว้ค่อยรวมไว้เขียนรีวิวทีเดียวกะ F30 เลยละกัน (คงอีกซักครึ่งปี 55555)

ออฟไลน์ tung2452

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 06:58:36 »
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆน้ะครับบ  ;D
LUNA gems

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 17:47:45 »
โอ๊ะ โดนอ้างอิงด้วย ^^

ที่จริงผมก็กำทำรีวิวควบ สองดีเซลยอดนิยม 520d/320d ตั้งแต่ช่วงเมษาละ แต่ตอนนั้นเพิ่งได้ 320d มาผมยังไม่ค่อยได้ขับ
แถมทั้ง 2 คันยังเป็นรถคุณพ่อ คุณแม่ผมอีก เลยไม่มีโอกาสมาถ่ายรูป เลยได้แค่ตอบกระทู้ตามที่ได้ขับ+นั่งมา
ตอนนี้ก็รอลุ้นว่าจะได้ E30 มาใช้ไหม คือคุณพ่อโอเคแล้ว ชอบเหมือนผม ติดที่คุณแม่ ไม่ชอบรถมือ 2 เลย
ยังยึดติดว่ามันต้องซ่อมจนจุกจิกไม่ไหวแล้วแน่ๆถึงเอามาขาย (ทั้งๆที่คนขายคือเพื่อนสนิทคุณพ่อ ที่ไม่ได้ตั้งใจจะขาย แต่พอดีเห็นผมอยากได้ เลย offerมา)
เรื่องนี้ก็ลุ้นกันต่อไป

สำหรับ 520d นั้น ขอพูดตรงนี้สั้นๆเลยละกัน (ขี้เกียจทำรีวิวละ 555  ;D )
ช่วงล่างดี "มาก" จริงๆครับ คือ ตอนแรก นั่งกลับจากโชว์รูม ตอนนั้นเพิ่งลงจากแคมรี่ก็แบบ เห้ย ทำไมมันไม่นุ่มอย่างที่คิดวะ
แต่พอนั่งไปก็พบว่ามันมาในแนวหนึบ คือ แข็งนิดๆ แต่ไม่สะเทือน นั่งแล้วเลยรู้สึก ถึงจะแข็งแต่สบายอ่ะ
พอมีโอกาสขับเอง ก็เป็นตามคาดคือนิ่งมาก ทางด่วน วิ่ง 140 สบายๆ(กดเกินนี้หูชาแน่ๆ อันนี้แอบเนียนแล้วบอกว่าแซงอยู่  8) )
จั้มคอสะพานนี่เหมือนรถมันดูดติดถนนเลย

การเก็บเสียงก็ดีครับ วิ่งเร็วๆ ถ้าไม่ดูเข็มความเร็วนี่ เสียง+ช่วงล่าง ไม่ทำให้รุ้สึกว่าเร็วเลย
พวงมาลัย ผมมือใหม่เพิ่งขับรถได้ซักปีนึงเอง รู้สึกว่าทดมาเร็วอยู่ แต่ว่ามันนิ่ง เลยขับไม่อยาก แถมทำให้ซอกแซกไปตามถนนในเมืองสะดวกอีก
ตัวพวงมาลัยเอง ของผมจะเป็นแบบเก่า มันจะลีบกว่า จับแล้วรู้สึกดีกว่า แต่ตัวใหม่ที่อวบเต็มมือ ขับแล้วรู้สึกดีกว่า(ของ F30 น่าจะอันเดียวกัน)

อีกอย่างที่ชอบคือ ช่องแอร์ จากรู้ปของพี่ Insideout จะสังเกตได้ว่า มันจะเงยขึ้นนิดนึง
เวลามีคนนั่งตรงกลาง มันจะไม่เป่าแต่เข่าคนนั่งตรงกลางแบบรถหลายๆคันที่ผมเคยเจอ ที่เป็นช่องแอร์ตรงๆ ธรรมดา
สามารถเป่าคนนั่งอีก 2 คนได้ (อ้างอิงจากน้องสาวผมที่สูงไม่มากนะครับ ถ้าสูงกว่านี้ไม่รู้ว่าเข่าจะบังไหม)

ข้อติ ก็มี ใช่ว่ามันจะเพอร์เฟคไปหมด คือ เครื่องเสียงที่พอฟังได้ งั้นๆมาก แต่ยังรับได้ คนที่ไม่ชอบก็ขอให้ลองเบิร์นลำโพงไปก่อนซักพัก
เหมือนเบิร์นหูฟังอ่ะครับ เสียงมันจะเข้าที่เข้าทางมากขึ้น(หรือเราจะชินไปเองหว่า)
แล้วก็ที่เก็บของจุกจิกน้อยมาก ใส่ลูกอม เศษเหรียญ usb สายชาร์จ ไม่สะดวกเอาซะเลย ช่องด้านข้างก็แคบมากๆ ใส่ขวดน้ำไม่ได้
แล้วก็ ไอที่ว่าฐานล้อ ยาวที่สุดในคลาสนี่ไปลงกะห้องเครื่องหมดเลยใช่ไหม นั่งแล้วไม่แคบก็จริง แต่รู้สึกว่า มันทำได้ดีกว่านี้

อัยหย่ะ สั้นๆตอนแรก ออกมายาวเฟื้อยเลย ไม่รบกวนพื้นที่กระทู้ละครับ
ไว้ค่อยรวมไว้เขียนรีวิวทีเดียวกะ F30 เลยละกัน (คงอีกซักครึ่งปี 55555)

นึกว่าจะไม่เห็นซะแล้ว  ;D

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

จะรออ่านรีวิวนะ  ;D

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 20:04:11 »
ขอบคุณที่รีวิวให้ดูครับ สวยมากน่าใช้ครับ  นิดนึงครับเบาะแบบcomfortseat คืออะไรครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 20:29:35 »
ขอบคุณที่รีวิวให้ดูครับ สวยมากน่าใช้ครับ  นิดนึงครับเบาะแบบcomfortseat คืออะไรครับ

เป็นเบาะที่ปรับได้มากกว่าปกติครับ นอกจาก กระดก เลื่อนหน้าหลัง เอนหลัง ระดับเบาะแบบปกติแล้ว
ดันหลังยังปรับได้ 4 ทิศทาง  ปรับยืดตรงที่รองขาได้ พนักพิงหลังส่วนบนก็ปรับได้อีก
บีบข้าง ก็ปรับได้ด้วยมั้งครับถ้าจำไม่ผิด

ดูจากที่ปรับก็ประมาณนี้(อันนี้จาก M5 แต่น่าจะเหมือนกัน) คนอื่นมานั่งกดไปที ปรับยังไงก็ไม่เหมือนเดิม กดกันให้ตายไปข้าง 5555

ออฟไลน์ rute

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 00:13:21 »
ขอบคุณครับ...  ;D

ออฟไลน์ Natto1688

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:54:21 »
สวย แจ่มไปเลยครับ เป็น bmw รุ่นที่ผมชิบมากๆที่สุดเลยครับ f10

ออฟไลน์ sundown55

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 16:40:54 »

สวยมากครับ  ;D