ผู้เขียน หัวข้อ: E85กับ ดีเซล ใช้ในเมืองเป็นหลัก อันไหนประหยัดกว่ากันคับ  (อ่าน 6877 ครั้ง)

ออฟไลน์ touchme

• Newbie
  • *
Fortuner. ขับ 2 3.0ทุกวันนี้ใช้ขับแต่ในเมือง นานๆที่จะได้ออก ตจว ใช้น้ำมันดุเดือดมากครับ 3 วันเติมทีๆ เต็มถังวิ่งได้ 320-380 โลเองที่นี้อยากประหยัดขึ้น เลยอยากลอง เปลี่ยน เป็นcrv gen 4 เพื่อใช้ e 85 แต่ไม่รู้ในเมืองจะบริโภค เท่ากันหรือเปล่า

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
เข้าไปถามคนที่ใช้ crv ว่ากินเท่าไร เติมอี85 xด้วย 0.70ได้เลย มันจะกินกว่าราวๆนั้นแหละ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
ขับแต่ในเมืองหา eco car มาซักคันดีกว่าไหมครับ ;D ;D

ออฟไลน์ bobsan

E85 ประหยัดกว่าครับ
เพราะในเมืองแท้ๆเลยน้ำมันเหมือนโดนเผาทิ้งช่วงรถติดน่ะครับ

ออฟไลน์ decptt

ผมว่า ง่ายกว่านั้น คือ หารถ cc น้อยๆ วิ่งในเมือง จะช่วยเยอะกว่าครับ
เช่น
ดีเซล ใช้เป็น 2.5 หรือ 2.0 แทน
เบนซิน 1.6  1.5 1.2 ลิตรแทน

แต่ถ้าเน้นที่รถ คงต้องมาหาค่าน้ำมัน เป็น กิโลต่อบาท ครับ
ลองคำนวณ (ปล. ผมเอา รถผมเป็นเกณฑ์นะ)
Teana 250XV  วิ่งในเมือง 6.0กิโล/ลิตร ค่าE20 ประมาณ 37 บาท ดังนั้น ตก กิโลเมตรละ 6.17 บาท ครับ

วีโก้ 2.5 รถน้องชาย วิ่งในเมือง กิน 8.0 กิโล/ลิตร ดีเซล ลิตรละ 30.38 บาท ดังนั้น ตก กิโลเมตรละ 3.80 บาท ครับ

Swift 1.2 ของเพื่อน วิ่งในเมือง 10 กิโล/ลิตร เติม E10-95 ลิตรละ 39.50 บาท ตก กิโลเมตรละ  3.95 บาท

ลองทดสอบกับ รถFTN 3.0 ของท่านเจ้าของกระทู้ดูนะครับ
อาจจะไม่ใช่คำตอบที่ตรงประเด็นนะครับ แต่พอเป็นแนวทางให้เลือกตัวเลือกอื่นได้อีกครับ

เพราะบางตัวแปร เช่น เส้นทางการเดินรถ พฤติกรรมของผู้ขับขี่ก็มีส่วนครับ

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นพวก civic fb ในเมือง ประมาณ 6-8 กม/ลิตรครับ  เติม E85 ก็ตกประมาณ กิโลล่ะ 3 บาท
Nissan march ได้ประมาณ 10-13 กม/ลิตร  เติม E20 ก็ประมาณ กิโลล่ะ 3 บาทเหมือนกัน
จะเอาถูกกว่านี้คงต้องเป็นไฮบริด หรือแก็สครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
ในเมืองติดหนักๆ ไฮบริดน่าจะตอบโจทย์มากกว่า e85 เป็นน้ำมันที่ระเหยเร็ว ติดมากๆก็ซดดุเดือดเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ wisuttiya

• Newbie
  • *
ผมใช้ camry hybrid รุ่นก่อนหน้านี้ เติม E10 - 91 ขับในเมืองส่วนใหญ่ เฉลี่ย 3.3-3.5 บาท/กม ครับ
รถน้อง civic FD 2.0 เติม E10 - 91 ขับในเมืองส่วนใหญ่ เฉลี่ย 5 บาท/กม

ออฟไลน์ NoName__???

ใช้ดีเซลในเมืองกิโลละ 2บาท อีกคัน E85 2บาทกว่าๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

หาไฮบริดมาใช้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แนะนำให้เพิ่มงบไป Camry HV ครับ ส่วนลดล่อตาล่อใจมากๆ ช่วงนี้

ออฟไลน์ touchme

• Newbie
  • *
ประเด็น คือ ผมมี  camry hv แล้วคับ แต่ที่บ้าน ต้องมีรถ suvหรือ ppv อีก 1 คันต่างหาก
เพราะมีผมกับน้องชาย ใช้งาน สลับกัน เลยไม่อยากได้ รถ แบบเดียวกัน ครั้นจะออก รถเล้กเพิ่มก้ไม่มีที่จอดแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
งั้นขับจูนต่อเถอะครับ

เพราะในเมือง ถ้าไม่ใช่ไฮบริด ยังไงก็สูสีกัน ต่างไม่มากนะครับ

นอกซะจาก ดาวขนาดรถ ขนาดเครื่องยนต์ลง เห็นผลแน่นอน

ออฟไลน์ H.

โหดไม่ได้ต่างกันหรอกครับ
H.

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
จากโจทย์ สงสัยว่าแล้วทำไมต้องขับเครื่อง 3.0 ล่ะครับ ทั้งบอกเองว่าขับแต่ในเมืองด้วย คุณออกรถมาใช้เปลืองเองน่ะ เพราะได้ออฟชันครบ??

ถ้าถามว่า E85 กับ Diesel อันไหนประหยัดกว่ากัน โดยโจทย์คุณคือวิ่งในเมืองเป็นหลัก

วิ่งในเมือง ถ้าความหมายคือในกรุงเทพฯหรือหัวเมืองที่รถติดมากๆ มันก็กินน้ำมันทั้งคู่ครับ

>>> ในเมืองไทย ขับในเมือง E85 กับ Diesel ไม่น่าจะต่างกันมาก เพราะ E85 น่าจะกินน้ำมันกว่า แต่เมื่อคิดออกมาจากราคาน้ำมันที่ถูกกว่าเบนซินอื่นๆก็ทำให้ประหยัด ส่วน Diesel มีเมืองไทยที่มันทำราคาถูกกว่าเบนซินนี่แหละ เลยทำให้เมื่อคิดออกมาราคาก็ยังพอไปเทียบกับ E85 ได้

>>> จะไปเปลี่ยนจาก Fortuner เป็น CRV ก็อาจเห็นผลนิดหน่อย แต่ถ้าไปออก CRV ตัวท๊อปเครื่อง 2.4 อีก... ผมว่าสุดท้ายมันก็ทำให้เสียค่าน้ำมันไม่น่าต่างกันมาก

หากจะให้ประหยัดค่าน้ำมันจริงๆ ก็ต้องใช้รถคันเล็กลง หรือรอ CX5, EcoSport หรือเปลี่ยนมาเป็น Hybrid หรือไปใช้ Sub-SUV/Crossover พวกเครื่อง Diesel ก็น่าจะเห็นผลมากกว่าเดิมนะครับ

-^^-

ออฟไลน์ beerrl

ไม่น่าจะต่างกันเยอะครับ
ขับในเมืองติดๆ ยังไงก็ไม่เกิน 10 โลลิตร
E85 กินกว่าปรกติอีก 30% เมื่อคำนวนน้ำมันที่ถูก ประมาณ 22 บาทกว่า เมื่อ + 30% เข้าไป ก็ตก 29 บาท พอกับ ดีเซลเลย

ประหยัดจริงตอนนี้ต้อง gas เท่านั้นครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ AkE

ถ้าในเมืองจิงจังเลย hybrid ดีกว่านะคับ แต่ถ้าในเมืองบ้างนอกบ้าง อี85 คุ้มคับ ส่วนดีเซล วิ่งทางไกลจะดีกว่าคับใช้ในเมืองกินไม่ได้มากไรหรอกับ แต่รุ้สึกว่าไม่คุ้มคับ

ออฟไลน์ Nioka

3.0 ดีเซล ดีกว่า ครับ

ผมว่าขับยังไงรถเดิมๆนะไม่ต้องไปยกไปเปลี่ยนล้อเพิ่ม

กินยังไงก็ไม่เกิน 10 โลลิตรในเมืองแน่นอน รถเปล่าๆไม่หนัก

ผมว่าอยู่แถว ๆ 2.6-2.8 อะ ประมาณนี้ ที่เคยขับมานะ

ออฟไลน์ maxx

• Jr. Member
  • **
ใช้ CRV G4  2.0 2WD อยู่
เติมน้ำมัน e85 อาทิตย์ละครั้ง  ครั้งละ 1000 +- 50 บาท
ใช้งานไปกลับที่ทำงานระยะทางประมาณวันละ 30 โล ใช้เวลาเดินทางรวม 2.5 ชั่วโมง
Imid บอกไปได้ประมาณเกือบ 400 โล
trip B ยังไม่เคยรีเซตใช้ไปประมาณ 8000 โล
ออกต่างจังหวัดเดือนละหน ค่าเฉลี่ย 8.1 โลลิตร

FYI เป็นข้อมูลเผื่อตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ honest

• Full Member
ตอนนี้คงต้องเป็นดีเซล ประหยัดอาจพอกัน แต่หาเติมง่ายกว่า