ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เคยคิดก่อนซื้อรถ...แต่เจอกับตัวเองตอนนี้ ขอคิดเป็นอันดับแรกก่อนจะซื้อรถคันต่อไป  (อ่าน 10414 ครั้ง)

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **
ผมใช้รถมาหลายปี ตอนซื้อรถยนต์ ไม่เคยคิดเรื่องศูนย์บริการเลย แค่รถถูกใจก็พอ...
ศูนย์จะมากจะน้อย..จะอยู่ตรงส่วนไหนของกรุงเทพไม่เคยสนใจเราวิ่งไปใช้บริการได้หมด.
เพราะรถไม่ค่อยเสียก็แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องอย่างเดียว ก็ใช้มาเลื่อยๆแต่พอนานๆไป รถหมดประกัน3 ปี อาการเริ่มออก จุ๊กจิ๊ก..ๆ
แต่มาครั้งนี้แหละ....(ขอไม่บอกนะครับว่ารุ่นอะไร)

รถผมมอเตอร์ที่ปัดน้ำฝนเสียแบบกระทันหัน ในช่วงที่กรุงเทพมีฝนตกตลอด
รีบเอาเข้าศูนย์ประจำแถวลาดพร้าว..ซึ่งใกล้บ้านที่สุดแล้วประมาณ30กิโลเมตร
ศูนย์บอกไม่มีอะไหล่ต้องเบิกศูนย์ใหญ่ แถววิภาวดี
เอารถเข้าวันศุกร์ช่วงเช้า ต้องเอารถทิ้งไว้วันจันทร์..บอกมารับรถ แล้ว ก็เลื่อนเป็นวันอังคาร เหตุผลเดียวคือ " ไม่มีคนวิ่งเอาอะไหล่ "
ผมบอก..จะไปเอาให้ก็ได้..(เพราะลาดพร้าว กับ วิภาวดีมันไม่ไกลเลย)
ศูนย์บอกถ้า..คุณไปเอาจะไม่รับประกันสินค้า

ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร..เหมือนไม่อยากจะบริการลูกค้า..หรือบุคคลากรน้อย ในศูนย์ก็มีรถเข้ามาซ่อมก็ไม่มาก ช่างก็นั่งว่างๆ..
ทำไมต้องรออะไหล่นานขนาดนี้
เอารถเข้าซ่อมวันศุกร์ วันเสาร์ศูนย์ก็เปิดทำการ ทำไมไม่ไปเอา  วันจันทร์ก็ไม่ไปเอา บอกวันอังคารค่อยมารับรถ...
นี่แค่ซ่อมเล็กน้อย(ช่างบอกใช่เวลาเปลี่ยนแค่ 1ชม.) คุณยังให้ผมรอขนาดนี้ ถ้าเป็นซ่อมใหญ่ไม่ต้องพูดถึง
น่าจะหลายเดือน..เซ็ง.!

ไม่ทราบว่า...รถเจ้าตลาด พี่โต พี่ฮอน พี่นิส ..เคยเจอแบบนี้ไหมครับ

ศูนย์ใกล้บ้านซึ่งแถวบ้านผมก็มี ศูนย์รถเจ้าตลาด..หลายศูนย์มาก..อย่าพี่โต ก็ 3 ศูนย์ พี่ฮอน ก็ 2 ศูนย์ พีนิส ก็ 2 ศูนย์ และยังมีอีกหลายเจ้าเลย
ตอนนี้ขอเปลี่ยนความคิดในการซื้อรถ คันต่อไปครับ ขอดูศูนย์บริการก่อนเลย
เพราะจะทำให้เราไม่..เซ็ง ในอนาคตอีกหลายๆปี

ขอบคุณที่อ่าน
และขอโทษที่มาระบาย..

promt

• บุคคลทั่วไป
ยี่ห้อ s
ยี่ห้อ k
หรือยี่ห้ออะไรครับ

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member

ออฟไลน์ puo

ยี่ห้อทางตะวันตกหรือเปล่าครับ...

ออฟไลน์ 7777777

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
พี่โต จะมีรอบการสั่งอะไหล่เป็นรอบๆ
ถ้าจำไม่ผิด สั่งเช้าได้บ่าย สั่งก่อนเที่ยงได้เย็น ถ้าหลังเที่ยงไปได้อีกวัน แต่คงไม่ใช่ทุกรายการอะไหล่
ที่ผมเคยสั่งก็พวก ชุดเซ็นทรัลล็อค ชุดเฟืองVVT-I ไฟตัดหมอก กรอบฟท้าย พวกนี้สั่งวันนี้ อีกวันก็ได้แล้ว

ถ้าเจออย่างจขกท. คันต่อไปผมก็ไม่เอายี่ห้อนี้แล้วเหมือนกัน  ;D

GreenG

รถอะไรครับ บอกหน่อย จะได้ไม่ซื้อครับ :D

ออฟไลน์ RL1234

• **
เป็นประสบการณ์ครับ บอกตามตรงที่มาทะเลาะกันผ่าน key board ทุกวันนี้เวลาเถียงกันว่าเจ้าไหนดี ไม่ดี ล้วนเป็นผมมาจากการล้างสมองของพวก sale ทั้งนั้น ผมใช้รถมาหลายรุ่นหลายค่าย ได้ข้อคิดง่ายๆว่า รถถ้าแค่ใช้เอารถดีๆ แต่ถ้าซื้อทั้งทีต้องเอารถซ่อมง่ายๆ

บางทีแอบเข้าไปลองรถช่วงล่างเทพๆ ระบบความปลอดภัยสุดยอดอัดมาซะเต็มรถ เพราะเน้นเหลือเกินให้เข้าโค้ง 100 - 120 ถ้าช้ากว่านั้นมันพวกรถเจ้าตลาด อย่าไปเลียนแบบ รถมันห่วย ไม่ดี แพง บลาๆๆ อันนี้เซลนั่งกรอกหูอยู่ข้างๆ แต่ไอ้เรื่องที่ต้องปรับปรุงก็ไม่พูด บางคนไม่มีประสบการณ์ ก็รีบควักตังค์ซื้อ กว่าจะเริ่มเสียนู่นนี่ สามปี เท่าที่ได้ยินมาก็ รออะไหล่นาน กินน้ำมัน ซ่อมไม่หาย ช่างเกี่ยงงาน ระบบไฟเตือน ดับกลางถนน ศูนย์ให้รอเป็นเดือนๆ ออกมาไม่จบต้องรออีกเป็นเดือนๆ อีกอย่าง รถอเมริกา ห่วยกว่ารถยุโรปนะครับ โปรดอย่าเอาไปเทียบกันเลย เพื่อนๆผมอยู่ที่โน่นยังขยาดไม่แนะนำให้ซื้อ

ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับ แต่อยากให้เค้าปรับปรุงบ้าง อย่าลงทุนแต่เรื่องขายอย่างเดียว เห็นใจคนซื้อครับ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
หมดประกัน 3 ปี เดาว่าเป็นรถญี่ปุ่นทั่วไป ไม่ก็ไม่ญี่ปุ่นแต่เป็นรถตลาด

ไม่ใช่ พี่โต พี่ฮอน พี่นิส... จากที่เทียบมา รถญี่ปุ่นแน่ๆ

แถวลาดพร้าว ถ้าหมายถึงเส้น เซนทรัลลาดพร้าวล่ะก็ มี honda ตรงแถว บก.ตำรวจ

เหลือให้เก็ง ก็มี น้องมิส น้องมาส น้องเอฟ...

สาขาใหญ่อยู่วิภาวดี งั้นเดาว่าน้องมาส แล้วกัน
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
จากประสบการณ์ H สั่งอะไหล่(ช่างสั่ง ไม่ได้หมายถึงเวลานำรถเข้า ฉะนั้นแปลว่า ต้องรอช่างพิจารณาก่อน ว่าต้องเปลี่ยนอะไร)
เช้า ได้ของบ่าย สั่งบ่าย ได้ของวันรุ่งขึ้นครับ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
จขกท. หมายถึงรถยี่ห้อของประเทศเพื่อนบ้านรุ่นที่มี 7 ที่นั้งและเครื่อง Turbo หรือเปล่าครับ ??? เพราะเคยเห็นจขกท.บอกว่าใช้อยู่ และศูนย์ใหญ่ของพระนคร...ก็อยู่แถวๆวิภาวดีด้วย(ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

GreenG

จขกท. หมายถึงรถยี่ห้อของประเทศเพื่อนบ้านรุ่นที่มี 7 ที่นั้งและเครื่อง Turbo หรือเปล่าครับ ??? เพราะเคยเห็นจขกท.บอกว่าใช้อยู่ และศูนย์ใหญ่ของพระนคร...ก็อยู่แถวๆวิภาวดีด้วย(ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)
proton ไม่แปลกใจเลยครับ >:( สงสาร จขกท จัง :'(

ออฟไลน์ mewzabahl

เคสนี้ยี่ห้อไหนครับ พอแง้มๆให้เป็นข้อมูลได้ไหมครับ
เคยสั่งแผ่นปิดโบเวอร์แอร์ (รายการนี้ไม่มีสต็อกไว้) โตโยต้า สั่งวันนี้ได้ของอีกวันครับ ทันใจอยู่ :)

ออฟไลน์ csamabat

ถ้าเป็นโตต้าของไวมากครับ ถ้าของทั่วๆไปมักจะมีเลย ถ้าของต้องสั่ง สั่งเช้า บ่าย 4 ได้ละครับ ส่วนยี่ห้ออื่นยังไม่เคยใช้บริการเลย 555   (กยเว้นรถนำเข้านะครับ อะไหล่แปลกๆบางชิ้น รอกันเหงือกแห้ง เช่น avanza 555)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมใช้พี่โต
สั่งอุปกรณ์ตกแต่งของแท้บางอย่างจาก กทม มาเชียงใหม่
สั่งวันจันทร์ ได้วันพุธครับ เร็วได้ใจ บางทีเตรียมเงินไม่ทัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nyquist

ผมเคยซ่อมลักษณะนี้เหมือนกัน

ก้านเปิดปิดไฟเสีย โทรไป 0 ประจำแถวสาย 2 บอกไม่มีอะไหล่

เลยโทรไปอีก 0 แถวกัลปพฤกษ์มีของ ก็เอารถไป 0 นี้เปลี่ยน

ผมแค่จะบอกว่าน่าจะลองเปลี่ยน 0 ดูครับ

ปล.ที่ยกตัวอย่างมาคือพี่โต

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
ผมว่า3วันถือว่าปกตินะ(ถ้าศูนย์ไม่มีอะไหล่) ยี่ห้อตลาดก็เป็น ขึ้นอยู่กับความขยันของเจ้าหน้าที่

ทางแก้ก็คือไปเข้าศูนย์ที่มีอะไหล่ซะสิ โทรไปถามก่อนก็ดี

ออฟไลน์ AMG GT

แบบนี้แหละครับ  ที่เค้าว่าบางที  รถที่อยากได้จริงแต่ไม่ซื้อก็เพราะ 0  นี้แหละ  รถทุกยี่ห้อมีปัญหาหมด  อยู่ที่ว่าบริการหลังการขายจะเป็นอยากไร
ยกตัวอย่างของผม  vigo  champ  ที่บ้านเคยพัดลมแอร์มีเสียงดัง  เอาเข้า0วันจันทร์ช่างบอกว่า  วันพุธ  รถก็เอากลับมาใช้เพราะไม่ได้ปัญหาอะไรมากมาย
และก็  Civic  Fd 2009   เดือนที่แล้วไปเคลมยางแท่นเครื่อง ไปถึง 0 มีอะไหล่สต๊อกไว้เลย  ใช้เวลา 2 ชั่วโมงเสร็จ  นี้ขนาดรถตกรุ่นไปแล้วยังสต๊อกของไว้

ออฟไลน์ tjsajja

• **
ถ้าโปรตอน ผมจะซื้อต่อเมื่อผมอยู่หาดใหญ่เท่านั้น วิ่งรถข้ามไปมาเลเซีย ซ่อมแซมดูแลสบายๆ
เติมน้ำมันถูกอีกด้วย

ออฟไลน์ Sman

น่าจะเป็นยี่ห้อ P น่ะ

เพราะศูนย์ใหญ่อยู่วิภาวดีน่าจะใช่น่ะครับ

แล้วถ้าวิภาวดี กับลาดพร้าวไม่ได้ไกลกัน ทำไมไม่วิ่งเข้าวิภาวดีไปเลยครับ จะได้จบเรื่อง

ออฟไลน์ Nikle_pk

ดูโหวงเฮ้งแล้ว โปรตรอน จะอยู่ได้
อีกไม่นานด้วยครับ ศูนย์ ตจว.
ทยอยปิดตัวลงเรื่อยๆแล้ว
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

jaesz

ศูนย์ใหญ่อยู่วิภาวดี และต้องเป็นที่เก็บอะไหล่สำหรับศูนย์ย่อย

มีศูนย์อยู่ลาดพร้าว

รับประกัน 3 ปี

ขอเดาว่า Proton

บนถนนวิภาวดี มีศูนย์รถยนต์ที่จะว่าเป็น"ศูนย์ใหญ่" แล้วไม่ใช่ยีห้อตลาดคงมีแต่ Proton 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นี่แหละครับ คำว่า0บริการ คำว่าเจ้าตลาด

มันไม่ได้ขาดดีเพราะรถห่วยกว่าคู่แข่งอย่างเดียวหรอกครับ