ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะต้องเลือกจริงๆ ระหว่างน้อง 2 กับ น้องSwift พี่ทั้งหลายจะเลือกอะไรเพราะอะไร  (อ่าน 8871 ครั้ง)

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
รบกวนพี่จิมมี่และพี่ทั้งหลายนะครับ
ตอนนี้พอดี ต้องซื้อรถเล็กอีกคัน ของคุณภรรแฟน
ยังสรุปไม่ได้เกี่ยวกับรถเลย อยากถามว่าระหว่างน้อง 2 กับน้องSwift
พี่ๆทั้งหลายจะเลือกอะไร ขอทราบเหตุผล เพื่อประกอบกับการตัดสินใจด้วยนะครับ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
M2 ภายนอกสวย ดูวัยรุ่น เหมาะนั่งกัน 2 คน  ที่นั่งเบาะหลัง เพดานจะต่ำ เวลาออกประตูหลังมันแคบๆ ไปหน่อย

Swift  สวย น่ารัก คล้ายมินิ เบาะนั่งหน้าหลัง นั่งสบายดี ภายในดีไซน์ก็สวยกว่า ออฟชั่นที่ให้มาดีกว่ารุ่นอื่นๆ คุ้มกับราคา
 - เลือกสวิฟท์ ค่ะ

ออฟไลน์ pion

• Newbie
  • *
ถ้าศูนย์อยู่ใกล้บ้านก็เลือก swift เลยครับ
ผมก็มองอยู่ไว้วันอาทิตย์จะไปลองขับเหมือนกันครับ ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ตอนแรกยังไม่ขับ 2 ก็อาจจะกรี๊ด

แต่พอได้ขับแล้ว ถ้าต้อเลือก 2 จะเลือกเกียร์ธรรมดาเท่านั้นพอ

แต่ เวลานี้ ถ้าจะให้เอา สวิฟต์ ก็คงจะคิดหนัก

ออฟไลน์ Artty_Ray

• -!@#$%
ส่วนผมจะเลือก swift ครับเพราะว่า

ถ้า2ยี้ห้อนี้ผมเลือก suzuki อยู่แล้ว
 ภายนอกและในดูสวยถูกใจผม
 ภายในของ 2 มันหวือหวาเกินไป
 อีกอย่างผมก็เคยชอบswitfแต่ช่วงนั้นมันแพงเกินไป
 และเห็นว่าเครื่องมันน่าจะดีกว่า 2
My impression is Impreza

ออฟไลน์ jojow

พี่จิมมีคับ
แฟนผมคงใช้เกียร์ธรรมดาไม่ไหวครับ
ถ้าเป็นตามที่พี่จิมมีแนะ ประมาณ ไม่ไหวทั้ง 2 คัน ใช่ไหมครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ ?????

• Jr. Member
  • **
[พอแต่ เวลานี้ ถ้าจะให้เอา สวิฟต์ ก็คงจะคิดหนัก
[/quote]

ดีหรือไม่ดีครับ

ออฟไลน์ YenChar

ผมไปทางน้อง2ครับ

เพราะศูนย์บริการน่าจะมีมากกว่าสวิปนะครับ
แถมท่าทางมาสด้า2จะขายดีกว่า ซึ่งหมายความว่าอะไหล่ก็จะหาง่าย+ราคาถูกกว่า

ออฟไลน์ gateaux

Swift ครับ เป็นแนวที่ผมชอบ  ส่วน 2 ผมว่าแนวตลาดไปหน่อย

ออฟไลน์ Buffy

Mazda 2 ครับ ชอบรูปทรงและ brand มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
2 แน่นอนครับ
Swift ดูทื่อไป
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
หากให้เลือกเกียร์ออโต้ ส่วนตัวผมค่อนข้างเอนเอียงมาทาง Swift ครับ
เพราะเสียเปรียบในด้านความสวย แต่เวลาเข้าำำไปนั่งข้างในแล้ว รู้สึกว่า
กำลังสบาย สำหรับเบาะคู่หน้า

ทั้งนี้สำหรับสาวๆตัวเล็กความใหญ่โตคงไม่มีส่วนเกี่ยวข้องมาก
ดังนั้นถ้าเล่น 2 ก็น่าจะไปได้ดีครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ phatkung

ส่วนตัวชอบ swift มากกว่า2ครับ
ผมว่ารูปทรงของ2มันตามกระแสไปน่ะครับ
ส่วนswiftมันดูคล้ายมินิกีนะผมว่า(รักมินิเป็นทุนเดิม)

ออฟไลน์ Racing Revolution

ศูนย์ การบริการหลังการขาย อะไหล่ของ swift ยังไม่น่าให้ความไว้วางใจ suzuki ขนาดมอไซค์เรื่องอะไหล่ยังใช้ไม่ได้เลย เป็นข้อเสียหลักที่แพ้ 2 ยักษ์ใหญ่ แล้วนี่รถยนต์ ศูนย์ก็น้อย รถ อะไหล่ นำเข้า อนาคตและขายต่อก็ตายสถานเดียว mazdaเดี๋ยวนี้ก็ดีขึ้น แต่ไม่รู้อะไหล่และการบริการน้อง 2 จะแพงรึเปล่าก็ไม่แน่ใจ เพราะคนใช้ 3 ยังบ่นๆเหมือนกัน ต้องคอยดูกันไป รวมถึงอะไหล่เซียงกงที่จะหายากและการขายต่อที่ไม่ค่อยworkนัก

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
ทำใจลำบากมาก

วันนี้ผมไปลองมาทั้งคู่ เพราะกำลังเล็ง ๆ รถราคา 5-6 แสนไว้ รอสอยมาซักคันปรากฏว่ารถทั้ง 2 ค่ายให้ประสิทธิภาพไม่ต่างกันมากนัก เจ้า 2 ดีกว่าในเรื่องของการใช้สอยของอุปกรณ์ที่ใกล้มือ การออกตัวที่พุ่งทะยาน ศูนย์บริการที่มีมากกว่า ในขณะที่เจ้า Swift เด่นเรื่องของพวงมาลัยที่คมกว่า ห้องโดยสารกว้างขวางกว่า อุปกรณ์ที่มีมากกว่า แต่ทั้งคู่ก็ไม่ต่างกันมากนัก เอาเข้าจริง ๆ ผมคิดหนักเลยว่าจะเอาคันไหนดี ประมาณว่ารักพี่เสียดายน้อง เหอๆๆๆๆ   

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
วันนี้ผมกับเพื่อนเลิฟ ไปมอเตอร์เอ็กซ์โปรอีกแระ.....ได้แต่รูปพริตตี้มาอีกจนได้

ถ้าเทียบหมัดต่อหมัด ผมจะเน้นเรื่องการประกอบ ฯลฯ ผมว่า 2 ทำได้ดีกว่านะครับ ถ้าคุณเป็นคนละเอียด อาจจะไม่ถูกใจสวีฟ นี่คือมองจากรูปลักษณ์
ไม่ได้ลองขับแต่อย่างใดนะครับ เพราะ ตะเข็บงานพลาสติกโดดเด่นไป ทำสีไม่เนียนเท่าสอง ดูจากในห้องเครื่องเป็นสีกันสนิมเทาๆมาเลยไม่มีพ่นสีตัวรถ
บางคนไม่สังเกต แต่ผมสังเกตนะ ส่วนเรื่องวัสดุ สองดีกว่า และในเรื่องราคาใกล้เคียงกันพอสมควร ส่วนการประกอบผมว่า สองดีกว่าแต่น่าจะมีบังโคลนล้อมาให้นะ
เปลือยๆเปล่าๆ ดูลดต้นทุนไปหน่อย

สรุป
ออกเฟียสต้าครับ...5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Lookkaew

เดี๋ยวต้องหาเวลาทดลองขับสวิฟท์ครับ
จากที่ไม่ชอบ 2 ในตอนแรก ทดลองขับแล้วชอบมากๆ โดยรวมไม่มีข้อกังขา แม้จะมีเรื่องแปลกๆ บางอย่างในอุปกรณ์ติดรถ

สวิฟท์ก็สวยไม่โหล ดูเรียบร้อยดี ออพชั่นหรู ราคาถูกกว่า น่าคิด
ติดนิดนึงเรื่องศูนย์บริการ ที่ระยะยาวจะเป็นอย่างไร ไม่แน่ใจ

ส่วนตัวเอนเอียงมาทาง 2 เพราะชอบภาพลักษณ์ของยี่ห้อ ดีไซน์ เบาะปีกโต พวงมาลัยรถบั๊ม และสี True Red ที่แดงได้ใจ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมชอบswift คับ ไปดูตัวจริงแล้วที่งาน อยากจาบอกว่าสวยมากกกกกกกกกกกกกกก เบาะหลังไม่แคบเหมือน2ด้วย

ออฟไลน์ mye

• Newbie
  • *
ผมเลือกSwift ส่วน มาสด้า ทู ตกรอบไปแล้วครับ (ลองเทสทั้งสองคันแล้วนะ) และจองไปแล้ว การขับผมสบายกว่าในที่นั่งคนขับของSwift ไม่ชอบเบาะแบบแคบๆกระชับๆของมาสด้า ทูครับ และ ผมไม่ชอบดีไซด์ที่ร่วมสมัยของมาสด้า ทู ครับ (ในมุมมองผมคนเดียวนะ) มาสด้า ทู แตะตา แรกเห็น ระยะยาวเต็มเมืองเบื่อแน่ ส่วนSwift มีอะไรให้ผมได้แต่งและเล่นกับมันได้เยอะกว่า ถึงแม้ถ้าอนาคตเกิดรุ่นนี้ฮอทฮิตขึ้นมาก็ยังเชื่อว่าแต่งออกมาได้หลากหลายสไตล์มากกว่ามาสด้า ทูที่บังคับเชฟและดีไซด์ออกมาเยอะเกินไปตั้งแต่แรกต้นทำให้ผมเล่นอะไรกับน้องทูได้ไม่มากไปกว่าคนอื่นจะเล่นเช่นกาน อ่านแล้วงงกันมะเนี่ยเหอๆๆๆ  เอาเป็นว่า มองปราดแรกแล้วคันไหนโดนกว่าก็เลือกปราดแรกที่เรามองอ่ะครับ ทฤษฎีผมคือ เลือกรักแรกพบอ่ะครับ (เพราะในเมื่อการขับขี่มันใกล้เคียงกันแล้วนี่นา) เลือกที่เราชอบอ่ะดีที่สุดเพราะต้องอยู่กับมันอีกนานจ้า

ออฟไลน์ nicsjerry

แนะนำให้เล่น MazDa2 ใน กรณี  มีชอย แค่ MAZDA 2 และ Swift   เพราะ เทียบๆ แร้ว มาสด้าน่าจาดีกว่าหลายช่วง ในหลายๆ ด้าน ถ้าเทียบ ซูซูกิ  และ มาสด้า ในปัจจุบัน

ออฟไลน์ Tatthon

• Newbie
  • *
สองสวยกว่าแบบญี่ปุ่น แต่ swift  ดูดีเหมือนรถยุโรป
แต่เรื่องศูนย์ผมว่าสำคัญนะครับ Swift ไม่น่าจะดีครับ
ขนาดสองคนยังว่าเลยครับว่าศูนย์แย่กว่าคนอื่น
ซื้อมองเรื่องบริการด้วยครับยังไงก็ต้องซ่อมเมื่อถึงเวลา
เลือก สอง ดีกว่าครับ
ประกอบในนี้อะหลั่ยน่าจะหาง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ chobitstae

• Newbie
  • *

แต่ เวลานี้ ถ้าจะให้เอา สวิฟต์ ก็คงจะคิดหนัก

มันเป็นยังไงครับ

ออฟไลน์ u r one

• Newbie
  • *
เราเลือก swift นะ แค่ดีไซน์ก็กินขาดแล้ว  :D