ผู้เขียน หัวข้อ: สนับสนุน Made in thailand  (อ่าน 14093 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
สนับสนุน Made in thailand
« เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 11:40:58 »
เมื่อวานไปเดินหาซื้อรถโมเดล 1:64 มาสะสม หลังจากที่สะสมมา 3 ปีกว่าๆ โดยปกติผมจะสะสมของ Hotwheel กับ Tomy พอดีไปเจอรถ majorette ของ made in Thailand เลยลองซื้อมา หลังจากแกะดู รายละเอียดตัวถัง และงานสีนั้น ผมว่าดีกว่า Hotwheel สูสีกับ Tomy (ตัวธรรมดา) แต่การประกอบยังมีระยะห่าง และยังไม่เนียนบางคัน ดังนั้นผมเลยคิดว่าจะเก็บรถยี่ห้อนี้ด้วย เพราะราคาถูกว่า 2 ยี่ห้อแรก อิอิ เพื่อนๆ มีใครเก็บยี่ห้อนี้มาแชร์กันบ้างนะครับ หรือไม่งั้นผมอยากให้พี่จิมมี่ กับพี่แฟน ปักหมุดหัวข้อการสะสมรถโมเดล เพื่อให้สมาชิก HLM มาแชร์กัน เป็นงานอดิเรกที่ผมว่าคนบ้ารถ ต้องมีเก็บกันบ้างแน่นอนครับ

Re: สนับสนุน Made in thailand
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 11:45:03 »
เริ่มคันแรก Ford Mustang Boss 302 ผมว่าคันนี้สวย รายละเอียดครบ และงานประกอบเนียนสุดในแพค

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 11:56:49 »
คันที่ 2 คือ 2013 Chevy Silverado 2500 งานสีใช้ได้ แต่รายละเอียดของไฟหน้าน้อยไป

ออฟไลน์ bs

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 12:18:55 »
มียี่ห้อนี้อยู่เหมือนกันครับผมมี  ;D
Vigo
bmw x6
porsche panamera
porsche cayenne
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 12:26:39 »
คันสุดท้าย 2013 Mitsubishi RVR รายละเอียดแย่สุดในแพค จุดที่เปิดฝากระโปรงเห็นเครื่อง น่าจะทำสีเครื่องสีเทาน่าจะดีกว่าสีใส

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 12:28:48 »
เครื่องรุ่นใหม่แบบใส อิอิ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 12:31:09 »
สุดท้ายหงายดูรายละเอียดท้องรถ และพี่ Boss 320 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ boyperapon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 14:56:33 »
ทำที่นวนครครับ แต่เป็นบริษัทฝรั่ง(น่าจะฝรั่งเศษ)นะครับ
เจ้านี้ราคาถูกเพราะเนื้อวัสดุส่วนใหญ่เป็นซิ้งค์(zinc)ครับ
งานรายละเอียดของตัวรถไม่เนียนไม่ครบครับ
แต่ตัวเนียนๆรายละเอียดๆครบก็มีแต่ใช้เป็นเนื้ออลูมิเนียมแทน เหมือนยี่ห้ออื่นแต่ไม่เจอขายในบ้านเรา น่าจะส่งออกอย่างเดียว
เมืองนอกบางประเทศไม่ยอมให้ของเล่นเป็นzincครับ

ออฟไลน์ boyperapon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 15:36:43 »
Tomyบางรุ่นทำที่บ้านเราเหมือนกัน
และมีอีกที่นึงเจ้านี้เจ้าใหญ่อยู่นิคมบางปูลืมชื่อไปแล้วผลิตให้หลายแบร์น
อีกเจ้าแถว304ปราจีนฯของญี่ปุ่น
บ้านเรามีหลายที่เลยครับที่ทำรถโมเดลแบบนี้

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 00:44:25 »
ทำที่นวนครครับ แต่เป็นบริษัทฝรั่ง(น่าจะฝรั่งเศษ)นะครับ
เจ้านี้ราคาถูกเพราะเนื้อวัสดุส่วนใหญ่เป็นซิ้งค์(zinc)ครับ
งานรายละเอียดของตัวรถไม่เนียนไม่ครบครับ
แต่ตัวเนียนๆรายละเอียดๆครบก็มีแต่ใช้เป็นเนื้ออลูมิเนียมแทน เหมือนยี่ห้ออื่นแต่ไม่เจอขายในบ้านเรา น่าจะส่งออกอย่างเดียว
เมืองนอกบางประเทศไม่ยอมให้ของเล่นเป็นzincครับ

ฝรั่งเศสครับ เมื่อก่อนยี่ห้อนี้งานกระจอกที่สุดครับ(ทั้งๆที่ผลิตในฝรั่งเศสเลยนะ) จนย้ายโรงงานมา ว่าแต่ เขายอมเปลี่ยนพื้นล่างและล้อรถเลยแฮะ ขณะที่ matchbox พอหลุดจากมาเก๊าไป งานก็เละ ตอนนี้ไม่รู้เป็นไงบ้าง

ส่วน tomy งานเคยเละตอนไปจีนแรกๆ (เละได้น่าเกลียดมากเพราะเป็นรอยแกะโมลด์เลยล่ะครับ) แต่หลังๆปรับปรุง ท้ายสุด ก็ไปเวียดนาม เหมือนยี่ห้อพลาสติกอวกาศ