ผู้เขียน หัวข้อ: ลองขับ Volvo V40 3ชม.กับรถพ่อบ้านในคราบซิ่ง  (อ่าน 104474 ครั้ง)

ออฟไลน์ mitree

• Newbie
  • *
วันนี้ทางเซลวอลโว่ที่ได้พูดคุยกันในงานมอเตอร์โชว์ช่วงเมษา ได้โทรมาแจ้งว่ามี V40 เข้ามาให้ลองแล้ว
(โชว์รูมพระราม 3 ) ตัวผมที่กำลังมองรุ่น XC40อยู่  ก็เลยไม่รอช้าเดินทางไปพบกับเซลที่โชว์รูม
ซึ่งสาขานี้เป็นสาขาเปิดใหม่ การให้บริการถือว่า ดีมากกก เซลมีการเตรียมข้อมูลมาพร้อม รถมีทั้งแบบให้ลองขับ
และแบบที่จอดในโชว์รูมโชว์ไฟสวยๆ แรกสุดผมก็เริ่มเดิมสำรวจรอบตัวรถ V40 พระเอกของเราในวันนี้

Walk Around

หลายคนถ้าได้มาเห็นล้อที่จัดมาให้ ต้องแอบชอบแน่ๆเลย เพราะมันเป็นสี Grey เข้ากับตัวรถสีขาวมากๆ

ด้านท้ายเปิดออกมา ถือว่าลึกใช้ได้ แต่ติดตรงทีมีหน้ากว้างแคบไปหน่อย ผมวัดได้ราวๆ 85-90ซม. ซึ่งรถเข็นเด็ก
บางรุ่นเอาเข้าได้ แต่รถเข็นของผม 96ซม. เอาเข้าไม่ได้ T..T

Inside
Dash Board และแผงหน้าปัดออกแบบได้สวยลงตัว วัสดุโดยรวมคุ้มราคามากๆ โดยเฉพาะตรงพวงมาลัย มันเป็นหนังแท้หุ้ม จับแล้ว
ให้ความรู้สึกมีราคาขึ้นมาทันที (เคยลองขับ F30 320D อยู่รู้สึกว่าวัสดุตรงพวงมาลัยวอลโว่ดีกว่า) แต่ผมไม่ชอบการออกแบบตรงฝั่งคนนั่ง
มันดูแข็งๆทื่อๆ ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

แผงหน้าปัด อย่างที่รู้ๆกันครับ เป็นแบบใหม่ เก๋ไก๋ ไฮโซมากทีเดียว สามารถปรับตามพฤติกรรมการขับขี่ 3 แบบ
คือ Elegance ,Eco และ Performance ในโหมด Eco แอบมี Gimmic เล็กๆ คือ ถ้าเราขับตามคำแนะนำของระบบ
จนได้ความประหยัดระดับนึงแล้ว มันจะให้ถ้วยรางวัลกับเราครับ แต่ผมมัวแต่กดโหมด Performance เลยไม่ได้ถ่ายมาให้เห็นกัน

คอนโซลใช้สีขาวตัดขอบแดง Chic Style ตรงนี้อาจเรียกคะแนนให้วัยรุ่นเทใจหามามองดีไซด์ของวอลโว่บ้าง..ก็เป็นได้
ซึ่งการควบคุม 2 ปุ่มบนจะเป็นเรื่องจอ เสียง การปรับ Setting ต่างๆในจอ ส่วน 2 ปุ่มล่าง จะเป็นเรื่องแอร์ครับ

วอลโว่พยายามเอาใจพวกขี้เบื่อเวลาขับรถยามค่ำคืนแล้วต้องมีสีสันขณะขับรถ โดยสามารถตั้งสีไฟให้มาตกกระทบแผงคอนโซล
เลือกปรับได้หลายสีมากๆ แต่ผมจำมะได้ว่ากี่สี รวมถึงด้านหลังด้วย

ช่องเก็บของกระจุ๊กกระจิ๊ก ตามนิสัยคนไทย ใน V40 ถือว่าพอรับได้ครับ ไม่ถึงกับดีมาก มีช่องวางของที่เหมือนจะซ่อนอยู่
ด้านหลังคอนโซล ที่ไม่รู้ว่าตั้งใจรึเปล่า ถัดจากเกียร์ก็มีช่องปิดเปิด ใส่น้ำได้ 2 แก้ว แต่ที่รับไม่ค่อยได้น่าจะเป็นแผงข้างประตู
ที่วางของได้น้อยมว๊ากก ไอ้คนชอบซุกขยะข้างประตูอย่างผมอาจต้องหาที่ซุกอื่นซะแล้ว

เบาะหลังแอบชอบตรงที่ เดิมๆมันเป็นเบาะตรงกลางธรรมดา แต่แค่ดึกเชือกเล็กๆ ดันมีช่องวางแก้วเสนอหน้ามาซะงั้น
ด้านข้างของเบาะหลังก็พอมีช่องให้วางเศษเหรียญ หรือวางของจุกจิ๊กได้นิดหน่อย

มาถึงตรงนี้คงต้องมาพูดถึงเรื่องของที่นั่งเบาะหลังที่หลายๆคนไปลองกันมาในงานมอเตอร์โชว์ แล้วมีกระแสว่า
มันเล็กบ้าง รู้สึกอัดอัดบ้าง จากวันนี้ที่ได้ลอง โดยตอนแรกให้แฟนและพี่เลี้ยงลูกอีกคนนั่ง และผมปรับเบาะนั่งด้านหน้า
ให้ถนัดที่สุด (ผมสูง 170 และชอบปรับเบาะให้ห่างจะพวกมาลัยพอสมควร) ปรากฏว่าเหลือที่นั่งด้านหลังค่อนข้างเหลือเฟือครับ
อาจเป็นเพราะเป็นผญ (แฟนผมสูง 153 ) ผมเลยลองให้แฟนไปขับแล้วผมสลับไปนั่งหลังโดยไม่ปรับตำแหน่งใหม่
ระยะห่างจากเบาะหน้าถึงขาผมก็ยังมีเยอะมากอยู่ดีครับ ผมไม่รู้สึกว่าอึดอัดเลยครับ แต่ที่หลายๆคนรู้สึกเช่นนั้น
อาจมาจากการดีไซน์เบาะหลังให้มีองศาตั้งชันขึ้นมามากกว่าปกติซักหน่อย เลยอาจทำให้รู้สึกว่าอึดอัดขึ้นมาบ้าง สำหรับผม
เรื่องที่นั่งหลัง ผมว่าโอเครนะ แต่ถ้าคนสูงซัก 180 มานั่งหลัง อาจทำให้รู้สึกอึดอัดได้เลย

Ok..Let's Drive!!
มาลองขับกันบ้าง เครื่องT5 กับ 213ม้า อืมม ผมลองทั้งทางด่วน ทางตรง ทางโค้งแถวพระราม 3 บอกได้เลยว่า
ช่วงความเร็ว 0-80 คันเร่งค่อนข้างสุภาพ มันไปเรื่อยๆ นุ่มๆแบบมาดผู้ดี ไม่มีอาการดึงโหดแบบ Cooper S หรือ 320D ที่ขับอยู่
แต่ไม่ใช่ไม่เร็วนะ เข็มมันก็พุ่งเร็วเหมือนกัน แต่แค่มิติของคนขับมันรู้สึกว่าไม่ดึงเท่านั้นเอง แต่พอในช่วงความเร็ว 80อัพ
ทำให้ผมลืมความรู้สึกก่อนหน้านี่ไปเลย เอ้ย..นี่มันออมแรงไว้นี่หว่า มันไปต่อแบบพุ่งๆต่อเนื่องไม่บันยะบันยัง
ผมอัดไปซัก 160 ยังรู้สึกชิลๆ แบบว่ายังพุ่งต่อได้อีกเรื่อยๆตามเท้านะ แต่แค่นี้ก็ไม่กล้าแล้วครับ มีเจ้าตัวเล็กมาด้วย แหะๆ
ไว้ไปลองความเร็วปลายใหม่ แล้วมาอัพเดตต่อ เพราพี่เซลบอกเองว่าวันหลังมาลองอัดได้อีกทุกเมื่อ

การกินน้ำมัน เซลบอกว่าเฉลี่ยอยู่ที่ 13km/l แต่ในจอที่ผมดูมัน 9.1km/l เข้าไปแล้ว เรื่องนี้ก็คงต้องลองให้พี่จิมมี่เทสดูหละครับ แหะๆ

Suspension
บอกเลยครับ ไม่เคยขับวอลโว่มาก่อน แต่พอมาลอง ชอบเลย ไปลองขับทั้งทางตรงถนนเรียบ และทางขรุขระ ถนนเน่าๆ
ผมลองวิ่งลงหลุม บ่อตามกทม.เลยครับ หนึบใช้ได้ ไม่มีความรู้สึกโคลงหรือยวบ และไม่แข็งจนตับแตก  จะติดมีแค่นิดเดียวจริงๆ
คือเวลาขึ้นคอสะพานเร็วๆ มันมีอาการโยนตัวให้เห็นบ้างครับ แต่ก็รับได้ มันอาจไม่หนึบเท่าพวก E90 (ปัจจุบันขับอยู่) แต่ถ้าจะให้เปรียบ
ผมว่าหนึบกว่า F30 (เคยขับ) ที่พักหลัง BMW ทำออกมานึ่มลง

Handling & Brake
พวงมาลัยปรับได้ 3 ระดับครับ ผมชอบระดับmedium กับHigh ครับ น้ำหนักกำลังดี กับระยะฟรีมีน้อยมาก
ระดับLow ผมว่ามันเบาไป อาจเหมาะกับผญ. แต่มีข้อตินิดนึงครับ...ฟังก์ชั่นการเข้าไปปรับค่อนข้างซับซ้อน หลายขั้นตอนไม่ทันใจ
ยกตัวอย่างเช่น คุณขับรถติดๆ ซอกแซกในเมือง คุณปรับโหมด Low อยู่ พอขับๆไป ถนนเริ่มโล่ง วิ่งเร็วได้ คุณจะปรับเป็น High
คุณต้องละสายตามามองจออยู่นานทีเดียวกว่าจะปรับเสร็จ มันไม่เหมือน F30 ที่มีโหมดการขับขี่ ช่วงล่างและพวงมาลัย
เป็นปุ่มแยก ปรับอยู่ที่แถวคันเกียร์เลย..

ส่วนเรื่องเบรค ยอมรับครับว่า ช่วงแรกๆไม่ชินอย่างแรง เบรคตื้นกว่า E90 F30 และ Copper S ครับ อาจพอๆกับ Audi หรือ VW
แต่พอขับไปซักพักก็ชินครับ เบรคหนึบ เอาอยู่ในช่วงความเร็วสูง มั่นใจสบายๆ และช่วงรถติด รถไหล เบรคไม่จิกหัวทิ่ม แค่มันตื้นเท่านั้นเอง

Safety First++
ฟังก์ชั่นความปลอดภัย ถือว่าเป็นจุดขายของวอลโว่อย่างที่ทราบกัน ผมอายุประมาณ30 ต้นๆ ปกติชอบขับรถเร็ว ไม่เคยสนใจฟังก์ชั่น
เรื่องความปลอดภัย เดิมๆขับ E90 โหลด เปลี่ยนแม็ก จัดเต็ม แต่เพิ่งมีเจ้าตัวน้อยเลยต้องหารถที่เหมาะกับครอบครัว(สมัยใหม่)
บวกกับ ผบ.สั่งว่าให้ลองดูระบบเรื่องความปลอดภัยเป็นสำคัญด้วยนะ เลยทำให้ตอนลองรถ เหมือนโดนบังคับให้ศึกษาตัวรถในเรื่องนี้ด้วย
ปรากฏว่า มันมีลูกเล่นด้านความปลอดภัยเยอะมากก และใช้งานได้จริงครับ ไปๆมาๆผมถูกใจในความฉลาดของมันมาก
ในแผงคอนโซลด้านล่าง จะมีปุ่มปิดเปิดฟังก์ชั่นพวกนี้อย่างสะดวกอยู่หลักๆ 4 ฟังก์ชั่นครับ
- เริ่มจากซ้าย ฟังก์ชั่นสแกนหาที่จอดรถ และจอดเอง ผมลองมาแล้ว ชอบมาก สามารถจอดได้ที่ช่องที่แคบพอดีตัวรถเลย
- ถัดมา Blis คือไฟเตือนบริเวณกระจกข้างด้านใน เวลาจะมีรถวิ่งจะแซงมาเลนด้านข้างทั้ง 2
- ถัดมา ระบบให้เราขับรถตรงเลน มันจะเตือนสั่นที่พวกมาลัยเวลาเราขับไม่ตรงเลนในความเร็วสูง พวกชอบมุดไปมา อาจปิดฟังก์ชั่นนี้ไปก็ได้นะ อิอิ
- ระบบเสียงเตือนจาก Censor ต่างๆ ทั้งหน้ารถ หรือหลังรถ เช่น ถ้าข้างหน้าเบรคกะทันหัน แล้วคุณเข้าไปใกล้มาก มันก็จะมีเสียงเตือน ถ้ารำคาญก็ปิดได้ครับ

ระบบช่วยจอด มันดีจริงครับ No hand จริงๆ มันหมุนเองเสร็จสรรพเข้าไปจอดช่องเล็กๆ ได้สบาย แต่ต้องใหญ่กว่าตัวรถ หน่อยนะ

นอกจากนี้ยังมีระบบต่างๆ อีกเยอะแยะมากมาย ผมยังเล่นไม่หมดเลยครับ เช่น เวลาเราขับรถผ่านป้ายความเร็ว
รถมันดันรู้อีก และเอามาโชว์เตือนในจอรถเราซะอย่างนั้น หรือพวกระบบเบรคเอง ที่ยังไม่กล้าลองครับ
เซลกระซิบมาว่า เบรคหัวทิ่มกันเลยทีเดียว..

Service
ประทับใจกับการบริการโชว์รูมสาขานี้มากๆครับ ข้อมูลมีให้ครบ (รวมถึงตัว XC40 ที่ผมเล็งๆอยู่ด้วย) เซลพูดจาดี รวมถึงสิ่งที่ให้มากับตัวรถคือ
-ประกันตัวรถ 3ปีหรือแสนโล อันนี้ผมว่าปกติทั่วไป
-ค่าบำรุงรักษาฟรี 5ปีหรือแสนโล เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องและบำรุงรักษา ตามระยะไม่เสียค่าใช้จ่าย อันนี้ชอบครับ
-บริการรถลากทั่วประเทศ 24ชม. เป็นเวลา 3ปี อันนี้ก็ชอบนะ แต่แอบลุ้นว่าถ้ารถเกิดมีปัญหาปีที่4 แล้วอยู่ต่างจังหวัด ไม่มีศูนย์เลย กูจะทำไงว้าา

Overall
สรุปรวมๆ ผมชอบมากครับ เครื่องแรง รูปทรงสวยเฉี่ยว ภายในไม่แคบจนน่าเกลียด ระบบความปลอดภัยจัดเต็ม ราคา1.7กว่าๆ
ได้แบรนด์วอลโว่ เพราะถ้าจะไปเทียบ Spec เดียวกันกับ Benz คุณต้องเพิ่มอีกเยอะกับ A250 ถ้าเทียบกับ 1Series ก็ยังแพงกว่าหน่อย
แถมให้ของไม่เท่า V40 นะ ผมว่า

จะมีที่ไม่ชอบก็แค่เรื่อง การขับขี่ที่สนุก ซึ่งจริงๆ มันก็ดีอยู่แล้วแหละ แต่ผมขับแต่ BM มาตลอดพอมาขับ Volvo เปรียบเทียบกัน ก็เลยรู้สึกว่า
มันยังขับสนุกไม่เท่า BM แต่ใกล้เคียงแล้วแหละ และเรื่องศูนย์บริการ ที่ถึงแม้ว่าช่วงนี้(เหมือนจะ)บริการดี แต่มันก็ยังไม่เยอะเท่าที่ควร
ถ้าคนจะมองว่าซื้อเพื่อไปใช้งานจังหวัดบ้าง ก็อาจคิดหนักหน่อยเรื่องศูนย์ที่แพร่หลาย

คนกลุ่มที่จะมองวอลโว่ V40 อาจเปิดกว้างขึ้น ไม่ใช่เฉพาะกลุ่มครอบครัว อีกต่อไป อาจเป็นกลุ่มคนรุ่นใหม่ที่อยากเล่นรถยุโรปดีๆซักคัน
ที่งบไม่แรงจนเกินไป แต่ได้ความคุ้มค่ากลับมา แต่สำหรับผม ผมยังรอ XC40 อยู่ครับ ได้ข้อมูลมาเยอะละว่ามาขายแน่ 
และอาจไปลองเปรียบเทียบกับ Maxda CX5 ด้วย ปลายปีนี้คงตัดสิจใจได้ครับ

ขอบคุณที่ติดตามอานจนจบนะครับ Review นี้เป็นตัวแรกที่ผมทำ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับผู้ที่สนใจนะครับ ^^

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
Re: ลองขับ Volvo V40 3ชม.กับรถพ่อบ้านในคราบซิ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 06:27:07 »
ขอบคุณที่นำมารีวิวกันให้ชมครับ

ส่วนตัวผมชอบวอลโว่รุ่นใหม่ๆมาก ดูล้ำยุคดี สวยจริงๆ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ AD

• Newbie
  • *
Re: ลองขับ Volvo V40 3ชม.กับรถพ่อบ้านในคราบซิ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 07:33:54 »
ได้ลอง Sport mode รึเปล่าครับ ที่ต้องผลักเกียร์ไปด้านซ้าย  ผมว่าดึงกว่า Mode ปกติพอสมควรเลยนะครับ เมื่อวานเพิ่งไปเทสมาเหมือนกัน

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 08:55:05 »
สุดยอดครับ ขอบคุณมากๆสำหรับรีวิว
N/A  

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:25:07 »
ขอบคุณสำหรับ Review ครับ เยี่ยมครับสำหรับเวลาสั้นๆที่ได้ทดสอบ ถามนิดนึงว่าได้รู้สึกเสียงลมเข้าที่ความเร็วประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:28:12 »
อ่านแล้วได้ข้อมูลแบบชัดเจนมากๆ เลย ขอบคุณท่าน จขกท. ด้วยครับ

ปล. ผมก็ใช้ E90 อยู่เหมือนกัน แถมแอบเหล่ตัวนี้ด้วยอีกเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2013, 10:41:06 โดย dht_tubes »

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:36:05 »
ขอบคุณครับ  รีวิวดีมากเลย

ออฟไลน์ lif_oil

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:58:31 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ;D ;D
.
..
...วันนึงมต้องได้เป็นเจ้าของมัน.....ตอนนี้ผ่อนคันเดิมไปก่อน ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 11:35:41 »
ขอบคุณสำหรับ Review ครับ เยี่ยมครับสำหรับเวลาสั้นๆที่ได้ทดสอบ ถามนิดนึงว่าได้รู้สึกเสียงลมเข้าที่ความเร็วประมาณเท่าไหร่ครับ
ลืมพูดถึงประเด็นนี้ไปเลย ความเร็วซัก 60 ก็เข้ามาค่อนข้างดังเหมือนกันครับ แต่ที่ผมได้ยินไม่ใช่เสียงเครื่องยนต์
แต่เป็นเสียงยางที่มาจากใต้ท้องรถครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่ยาง หรือการบุเก็บเสียงของตัวรถที่ทำให้มันดัง..
ได้ลอง Sport mode รึเปล่าครับ ที่ต้องผลักเกียร์ไปด้านซ้าย  ผมว่าดึงกว่า Mode ปกติพอสมควรเลยนะครับ เมื่อวานเพิ่งไปเทสมาเหมือนกัน
ลองเป็นระยะทางสั้นๆครับ เป็นทางตรง ช่วงถนนโล่ง แต่ซักพักก็เปลี่ยนกลับเพราะเสียวเจ้าตัวเล็กหลังรถ
เลยยังสรุปไม่ได้เท่าไหร่ในเรื่องการขับขี่โหมดนี้
อ่านแล้วได้ข้อมูลแบบชัดเจนมากๆ เลย ขอบคุณท่าน จขกท. ด้วยครับ

ปล. ผมก็ใช้ E90 อยู่เหมือนกัน แถมแอบเหล่ตัวนี้ด้วยอีกเหมือนกันครับ
ถ้าใช้ตัว320i ก่อน Lci ผมเฟิมเลยว่า V40 ดีกว่าเกือบทุกด้านยกเว้นช่วงล่างครับ ถ้ามีเวลา ก็ไปลองดูครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 12:45:06 »
ขอบคุณมากครับ
สวยกว่าที่คิดไว้เยอะเลย
ล้องามแท้ ว่าแต่ V40 มีกี่รุ่นย่อยครับ หรือมีรุ่นเดียวเลย?

น่าสนมาก อยากได้ให้แฟนขับไปส่งลูกที่โรงเรียนซักคัน
ถ้าเทียบกับซีรี่ย์ 1 แล้วถูกกว่า 2 แสนได้  เสาร์ที่แล้ว
พาลูกไปดูบาร์บี้ที่อิมเพคมา เจอ 116i จอดอยู่ตัวจริง
ก็งามใช้ได้ แต่ V40 ยังไม่เคยเจอตัวเป็นๆเลย

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 14:35:05 »
ระบบความปลอดภัยเยอะมาก จนเบ๊นซ์ บีเอ็มบ้านเรายังอายครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 15:17:39 »
.
.
.
ขอบคุณครับ อยากไปลองมั่ง
แต่ไปลองแล้วไม่ซื้อกลัวเค้าด่าเอาครับ 555

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 16:10:22 »
มิน่า.....มันนี้ขับรถผ่านเห็นจอดขาวโพลนไปหมด
สวยบาดใจจริงๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 16:40:44 »
หน้าจอแสดงผลสวยจริงๆ ยังกับเอามาจากกันดั้มแน่ะ  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 17:27:23 »
ขอบคุณครับ
รถดีราคาไม่แพงเกินไป
หน้าตาดี ออพชั่นเด่น แบรนด์ยุโรป
ถ้าอนาคตมี S40 นะ.....
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ taokung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 17:37:22 »
ผมไปลองมาแล้วเหมือนกันครับ
    ภายนอกรวมๆแล้วก็ok  มีบางจุดยังแปลกๆเช่น ที่ฉีดกระจกบนฝากระโปรงมี3หัว กันชนหลังมีแผงทับทิมให้ความรู้สึกยุ่นๆยังไงๆ  
    ภายใน วัสดุใช้plasticเยอะไปหน่อย  การออกแบบยังสู้vwและ Aclassไม่ได้เลยครับ  เช่น แป้นเบรค คันเร่ง พวงมาลัย เบรคมือ
    สมรรถนะ  ความแรงไม่ได้ขับไปไหนไกลขับวนในshowroom ก็ok อัตราเร่งokเลยแต่พวงมาลัยยังไม่คมเท่าคู่แข่ง ช่วงล่างนั่งสบาย
    ไม่แข็งเกินไป
     *****ขาดpadle shift เปลี่ยนmodeไม่ได้นะครับ ไฟสีต่างๆเราปรับเองตามความชอบ (saleบอกอย่างนั้น)******
      โดยรวมทั้งหมดถ้าไม่คิดมากหรือเเอาไปเทียบให้มากเรื่องมันเหมาะสมกับราคาแล้วครับ

ออฟไลน์ candy71

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 12:06:25 »
volvo v40 นี้มีหลังคาแก้วไหมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 16:34:00 »
volvo v40 นี้มีหลังคาแก้วไหมครับ
ไม่มีครับ รุ่น cross ที่จะเข้ามาก็ไม่มีด้วย ถ้ามีละแหล่มเลย

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 01:28:44 »
+1 ครับ   :)

ออฟไลน์ indysubaru

• **
  • don't worry be happy
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 12:06:52 »
รถผมจะมาแล้วลังเลเลยครับ หรือ จะรอ xc ดี เด่วนี้เริ่มอายุเยอะ ชอบรถสูงๆ มากกว่า ;D

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 11:38:09 »
ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 15:24:17 »
รถสวยมากครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 15:59:49 »
เมื่อวานก่อนก็ลองไป Test Drive ดูครับ ดึงมากๆเลย ที่ไปลองมามี A250 Golf GTI Scirocco 116i และเจ้าตัวนี้  เจ้านี่ดึงตั้งแต่เริ่มกดเลยครับ ไม่ต้องรอรอบให้เทอร์โบบูสต์เหมือน Golf GTI, Scirocco แถมออกตัวล้อฟรีทิ้งอีกต่างหาก  ขนาดแล่นอยู่ความเร็ว 30 km/hr แล้วเหยียบเร่งมิดยังล้อฟรี :o :o :o และผมว่ามันดึงมากกว่า GTI, Scirocco นะครับ แต่ให้ความรู้สึกช้ากว่า(อัตราเร่งช้ากว่านิดหน่อยแบบรู้สึกได้)  เจ้านี่ดึงคล้ายๆCamry Hybrid เหมือนเครื่องบินแบบต่อเนื่องนุ่มๆโหดๆ  มันเสียตรงเกียร์นี่แหละครับ ผมว่ายังห่างชั้นกับA250 Golf GTI Scirocco 116i  พอสมควร มันเปลี่ยนนิ่มๆเกินไป ไม่รวดเร็วปรึ้บๆแบบคันอื่นๆ ถ้าได้เกียร์ดีกว่านี้ผมว่าชนะทุกคันขาดแน่ๆครับ ช่วงล่างเกาะใช้ได้ เข้าโค้งตรงสะพานภูมิพลขากลับ(ที่พอเริ่มขึ้นสะพานแล้วลงตรงโค้งๆแล่นมาแล้วกลับรถเพื่อขึ้นสะพานอีกอะครับ)ลองเข้าที่ 80 km/hr พบว่าเกาะใช้ได้ แต่เทียบ GTI กับ Scirocco ไม่ติด เจ้านี่จะมีอาการล้อสะบัดเล็กน้อยแบบรู้สึกได้ และไม่ understeer ตูดจะออก oversteer นิดๆครับ ช่วงล่างประมาณ GTIกับScirocco โหมด comfort ส่วน A250 ขอไม่พูดถึงผมว่ารถทดสอบแต่ละคันมันไม่เหมือนกัน ที่เคยไปลองงานมอเตอร์โชว์มันดีกว่านี้ ลองทีหลังรู้สึกมันแข็งเด้งเกิน แถมคิกดาวน์แล้วต้องใช้เวลาคิด1วิกว่าๆกว่าจะเปลี่ยนเกียร์ให้ ซึ่งตอนที่ไปลองที่งานมอเตอร์โชว์มันไม่ใช่แบบนี้(ดีกว่าSciroccoกับGTI)งงมากๆ ส่วน 116i มีดีที่พวงมาลัยกับช่วงล่างที่ดีที่สุดเลย แต่เครื่องผมว่าก็ดีนะแรงเกินตัวมากๆ 130กว่าม้า แต่ให้ความรู้สึกที่แรงกว่า ford focus เยอะมาก 

แวะมาแชร์ข้อมูลครับ :D :D อ่อขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยนะครับ ผมไปเทสเจ้านี่เพราะพี่แหละครับ

ออฟไลน์ khumpu_sa

• Newbie
  • *
    • CarShowSociety | ศูนย์รวมพลคนชอบแต่ง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 16:25:16 »
ขอบคุณครับ กำลังอยากได้คันนี้พอดีเลย

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 21:02:11 »
มีภาพมุมมองด้านท้ายรถไหมคับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 00:02:36 »
เมื่อวานก่อนก็ลองไป Test Drive ดูครับ ดึงมากๆเลย ที่ไปลองมามี A250 Golf GTI Scirocco 116i และเจ้าตัวนี้  เจ้านี่ดึงตั้งแต่เริ่มกดเลยครับ ไม่ต้องรอรอบให้เทอร์โบบูสต์เหมือน Golf GTI, Scirocco แถมออกตัวล้อฟรีทิ้งอีกต่างหาก  ขนาดแล่นอยู่ความเร็ว 30 km/hr แล้วเหยียบเร่งมิดยังล้อฟรี :o :o :o และผมว่ามันดึงมากกว่า GTI, Scirocco นะครับ แต่ให้ความรู้สึกช้ากว่า(อัตราเร่งช้ากว่านิดหน่อยแบบรู้สึกได้)  เจ้านี่ดึงคล้ายๆCamry Hybrid เหมือนเครื่องบินแบบต่อเนื่องนุ่มๆโหดๆ  มันเสียตรงเกียร์นี่แหละครับ ผมว่ายังห่างชั้นกับA250 Golf GTI Scirocco 116i  พอสมควร มันเปลี่ยนนิ่มๆเกินไป ไม่รวดเร็วปรึ้บๆแบบคันอื่นๆ ถ้าได้เกียร์ดีกว่านี้ผมว่าชนะทุกคันขาดแน่ๆครับ ช่วงล่างเกาะใช้ได้ เข้าโค้งตรงสะพานภูมิพลขากลับ(ที่พอเริ่มขึ้นสะพานแล้วลงตรงโค้งๆแล่นมาแล้วกลับรถเพื่อขึ้นสะพานอีกอะครับ)ลองเข้าที่ 80 km/hr พบว่าเกาะใช้ได้ แต่เทียบ GTI กับ Scirocco ไม่ติด เจ้านี่จะมีอาการล้อสะบัดเล็กน้อยแบบรู้สึกได้ และไม่ understeer ตูดจะออก oversteer นิดๆครับ ช่วงล่างประมาณ GTIกับScirocco โหมด comfort ส่วน A250 ขอไม่พูดถึงผมว่ารถทดสอบแต่ละคันมันไม่เหมือนกัน ที่เคยไปลองงานมอเตอร์โชว์มันดีกว่านี้ ลองทีหลังรู้สึกมันแข็งเด้งเกิน แถมคิกดาวน์แล้วต้องใช้เวลาคิด1วิกว่าๆกว่าจะเปลี่ยนเกียร์ให้ ซึ่งตอนที่ไปลองที่งานมอเตอร์โชว์มันไม่ใช่แบบนี้(ดีกว่าSciroccoกับGTI)งงมากๆ ส่วน 116i มีดีที่พวงมาลัยกับช่วงล่างที่ดีที่สุดเลย แต่เครื่องผมว่าก็ดีนะแรงเกินตัวมากๆ 130กว่าม้า แต่ให้ความรู้สึกที่แรงกว่า ford focus เยอะมาก 

แวะมาแชร์ข้อมูลครับ :D :D อ่อขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยนะครับ ผมไปเทสเจ้านี่เพราะพี่แหละครับ
ขอบคุณเช่นกันสำหรับแชร์ข้อมูลเปรียบเทียบกับ รอคโค่ครับ เพราะผมยังไม่เคยเปรียบเทียบแบบชัดๆเลยลืมความรู้สึกตอนขับมันเมื่อนานมากไปแล้ว
เรื่องช่วงล่างก้ตามนั้นเลยครับ แต่ผมพิมอธิบายถึงรายละเอียดเชิงลึกไม่ค่อยเก่ง

ปล.ไปลองพระราม3 เหมือนกันรึเปล่าครับ เห้นวิ่งลองสะพามภูมิพลด้วย

มีภาพมุมมองด้านท้ายรถไหมคับ
ไม่มีงะงับ พอดีตอนรถจอดหลังมันติดกำแพงอะงับ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 02:01:03 »
ขออนุญาติลงรูปนะครับ

พอดี S40 ผมคลัชเสีย ที่ศูยน์เลยให้เอารถสำรองมาใช้ก่อน พอดีเห็นเป็น V40 เลยลองพูดถึงสิ่งที่รู้สึกได้ครับ

เทียบ V40 กับ A6 ในรูป ความนิ่มเหมือนกันเลยครับ
เรื่องความเงียบ ก็เงียบเหมือนกัน ไม่รู้สึกถึงความต่างนะ

รู้สึกว่า Teana นุ่มแบบย้วยมากกว่า
ถ้าหลับในรถระหว่างขับ ผมขอเลือก Teana ละกัน

แล้วก็ให้ความรู้สึกว่าเล็กกว่า S40 ครับ
ข้างใน V40 มืดๆไงไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2013, 09:31:13 โดย mathician »

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 02:49:41 »
ใช่ครับ ไปลองมาตรงศูนย์พระราม3 บริการดีมากๆเลย เซลให้ข้อมูลดีมากๆ(เพิ่งเคยเจอเซลที่มีข้อมูลและรู้ข้อมูลของตัวรถเยอะขนาดนี้) ประทับใจมากๆครับ ผมไปลองกับเซลชื่อคุณเนตร  คนเดียวกันหรือเปล่าครับ  :D

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 17:14:41 »
ขอบคุณครับที่นำมารีวิวให้ชม
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 05:12:18 »
อัตราสิ้นเปลืองเท่าไหร่ครับ