ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามคนที่เคยใช้ Volvo 850(maintenance) ครับ  (อ่าน 34230 ครั้ง)

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
Re: อยากถามคนที่เคยใช้ Volvo 850(maintenance) ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 01:31:45 »
อื้ออดดด  บี๊ดด.....  อื้ออดดด  บี๊ดด......  อื้ออดดด  บี๊ดด...... 888
(เท่ห์ และน่าขับมากครับคุณแพน)

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: อยากถามคนที่เคยใช้ Volvo 850(maintenance) ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 07:38:56 »
Golf Mk-III GTi น่าจะง่ายกว่า
หรือถ้าจะแหวกก็ 156 3.2 V6 เลยครับ

ตอนนี้พวกพวกผมเริ่มเบนมาทางคันหลังละ มันแปลกดี

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 12:22:36 »
ใช้ 850 ตัว GLT อยู่ครับ เครื่องไม่ใช่โบอ่ะ แต่ขอตอบคำถามเรื่องช่วงล่างแล้วกันนะครับ

ช่วงล่าง ค่อนข้างแน่น แต่มีความกระด้างพอควร คือมันไม่นิ่มนุ่มแบบ W124 แน่นอน

แต่ข้อเสียก็คือ เวลาเข้าโค้ง มันจะยวบ คงด้วยเพราะแรงบันดาลใจจากน้ำหนักที่ค่อนข้างมาก บวกกับการ set ช่วงล่างแบบรถ premium ในสมัยนั้น ที่อยากให้เน้นนุ่มไว้ก่อน

ผมเคยใช้รถสองคันวิ่งในเส้นทางเดียวกัน คือ เชียงใหม่ - ฮอด - แม่สะเรียง - แม่ฮ่องสอน -- แล้ววนกลับมาเชียงใหม่อีกรอบ
รอบนึงไม่ต่ำกว่า 3 พันโค้งแน่นอน

โดยครั้งแรกใช้รถผม 850 GLT กับอีกสับดาห์ถัดมาใช้รถเพื่อน FOCUS 1.8 รุ่นที่แล้ว ผลปรากฎว่า FOCUS ชนะครับ เวลาเข้าโค้งนิ่งกว่า ให้ความมั่นใจเยอะกว่ามากๆ โดยเจ้า 850 ผมนี่โคลงเคลง ยวบเวลาเข้าโค้งมากกว่าชัดเจน

ส่วนเรื่องบำรุงรักษา คิดว่าไม่น่าจะมีอะไรที่เป็นปัญหามาก เพราะอย่างน้อยๆ ชิ้นส่วนช่วงล่างของ DELTA LINK ของวอลโว่ มันน้อยกว่า พวกตระกูล Multilink ของรถเยรมันแน่นอน

รถผมที่เคยซ่อมก็ แค่ โช้ค หน้าสองต้น กับ ลูกตุ้มโช้คหลัง แค่นั้นครับ  ;D
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 19:32:22 »
ใช้ 850 ตัว GLT อยู่ครับ เครื่องไม่ใช่โบอ่ะ แต่ขอตอบคำถามเรื่องช่วงล่างแล้วกันนะครับ

ช่วงล่าง ค่อนข้างแน่น แต่มีความกระด้างพอควร คือมันไม่นิ่มนุ่มแบบ W124 แน่นอน

แต่ข้อเสียก็คือ เวลาเข้าโค้ง มันจะยวบ คงด้วยเพราะแรงบันดาลใจจากน้ำหนักที่ค่อนข้างมาก บวกกับการ set ช่วงล่างแบบรถ premium ในสมัยนั้น ที่อยากให้เน้นนุ่มไว้ก่อน

ผมเคยใช้รถสองคันวิ่งในเส้นทางเดียวกัน คือ เชียงใหม่ - ฮอด - แม่สะเรียง - แม่ฮ่องสอน -- แล้ววนกลับมาเชียงใหม่อีกรอบ
รอบนึงไม่ต่ำกว่า 3 พันโค้งแน่นอน

โดยครั้งแรกใช้รถผม 850 GLT กับอีกสับดาห์ถัดมาใช้รถเพื่อน FOCUS 1.8 รุ่นที่แล้ว ผลปรากฎว่า FOCUS ชนะครับ เวลาเข้าโค้งนิ่งกว่า ให้ความมั่นใจเยอะกว่ามากๆ โดยเจ้า 850 ผมนี่โคลงเคลง ยวบเวลาเข้าโค้งมากกว่าชัดเจน

ส่วนเรื่องบำรุงรักษา คิดว่าไม่น่าจะมีอะไรที่เป็นปัญหามาก เพราะอย่างน้อยๆ ชิ้นส่วนช่วงล่างของ DELTA LINK ของวอลโว่ มันน้อยกว่า พวกตระกูล Multilink ของรถเยรมันแน่นอน

รถผมที่เคยซ่อมก็ แค่ โช้ค หน้าสองต้น กับ ลูกตุ้มโช้คหลัง แค่นั้นครับ  ;D

จริงๆครับ มันกระด้งแต่เวลาเข้าโค้งถ้าโช้คเดิมหน้ามันจะทิ่ประมาณเหมือนเราชะเง้อเห็นหัวรถตัวเองทิ่มลงเลย วันนี้ก็เจอคนใช้850มาก่อน พูดเหมือนกันว่า
Straight line ดีแต่ถ้าเข้าโค้งไม่เวิร์คครับต่อให้ต่อยอดแต่งช่วงล่างก็แล้ว มันก็ยังแถๆทื่อถ้าเทียบกับนรถsegmentเดียวกัน แต่ส่วนตัวผมว่าช่วงล่าง850
ทนครับ ผมขับแบบตั้งใจรูดกะเอาพังเลยเคยเหิรเนินล้อลอยสมัยเด็กๆ พูดง่ายๆคันGLE สมัยก่อนนี้ผมใช้อย่างกะรายการtop gear ใส่เต็มที่ เกียร์นี่ลากเอา
มันส์เลย แต่โคตรอึด เคยมีครั้งนึงรถน้องผมตีลังกาบนบูรพาวิถีไม่ตาย ผมซัดเอาอีกคันพาไปโรงพยาบาลอัดจนเกียร์hold ขึ้นอักษรชี้ขึ้นเลย ดับเครื่องพาน้องเข้าโรงบาล ออกมารถก็ปกติ สมัยก่อนนี้เท้าหนักแบบสุดตลิ่งจริงๆผม ขับแบบเหมือนแมว9ชีวิต มุดซ้ายเลาะไหล่ทาง นี่850พาลุยมาหมด ทนมาก จริงๆ850นี่โคตรทนเลย Passat นี่อ่อนแอกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 22:07:28 »
ผมมีพี่ชายคนละแม่ ใช้งานอยู่คับ
เป็นรุ่น 850 turbo เกียร์ธรรมดา สีเขียว เจอกันครั้งแรกกับรถคันนี้เมื่อปี 2541 ตอนนั้นผม ม 1
เจอล่าสุดกับรถคันนี้เมื่อปี 54 ทุกอย่างเหมือนเดิม แต่สิ่งที่เพิ่มเติมคือติดแก็ส
แต่ดจอพี่ชายล่าสุดทราบว่ายังไม่ได้ขายไป แต่ใช้งานน้อยลง เพราะเก่าแล้ว เลย ซื้อแคปติว่า e85 ใช้แทนเมื่อปี 2012
ผมเคยถามพี่ชายว่า จุกจิกไหม เค้าบอกว่า ไม่จุกจิก ถ้าเราซ่อมเค้าแบบไม่ขี้เหนียว อะไรที่มันเสีย รีบดูรีบเปลี่ยน
มันจะไม่ลาม อะไหล่มีหลายเกรค แต่เอาของแท้ อาจจะเป็นมือสองจากนอกก็ได้ ซ่อมทีใช้ยาว
ถามว่าทำไมถึงไม่ขาย เค้าบอกรักมาก และปัจจุบันมันหารถแบบนี้ยากแล้ว และเป็นรถยุโรปคันแรกของเค้าคับ

เคยนั่งครั้งนึงเมื่อตอน 2541 ผมคิดในใจรถอะไร นั่งสบาย ข้างในเงียบมาก (ตอนนั้นเพิ่งเคยนั่งรถเก๋ง ปกติที่บ้านตอนนั้นมีแต่กระบะ ไมตี้เอกซ์) 
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 11:50:31 »
ผมขอเชียร์ซูบารุ GC ด้วยอีกรุ่นครับคุณแพน

ออฟไลน์ DCY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 11:20:37 »

850 จะเป็นขับหน้า รุ่น แวน จะใช้งานได้ดี

วอลโว่ ถ้าใช้งานดูแลรักษาดี รถ เครื่องยนต์ เกียร์ ไม่จุกจิก ไม่มีปัญหาอะไร ครับ

วอลโว่ ขับสนุก อัตราเร่ง สมรรถนะดี ในรุ่น เทอร์โบ และ ปกติ ธรรมดา ในรุ่นไม่เทอร์โบ ให้เลือกใช้ตามลักษณะงานครับ

วอลโว่ ค่าดูแลบำรุงรักษาการซ่อม อะไหล่ คุ้มค่า คุ้มราคา กับสิ่งที่ได้รับครับ

แนะนำ อู่ ซ่อม volvo
ลองดู

Fix33 รามอินทรา 33

https://www.facebook.com/Fix33

https://www.facebook.com/f33performance

เสน่ห์ วอลโว่

https://www.facebook.com/%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%AB%E0%B9%8C-%E0%B8%A7%E0%B8%AD%E0%B8%A5%E0%B9%82%E0%B8%A7%E0%B9%88-433569083458301/

อะไหล่ มือหนึ่ง มือสอง พอมีครับ

วอลโว่ ช่วงล่าง ถ้าไม่มีปัญหา สภาพดี ใช้ได้ครับ

ขอบคุณครับ