ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครคิดแบบผมมั้ยครับว่า ปีสองปีที่ผ่&#  (อ่าน 6135 ครั้ง)

ออฟไลน์ k_newlife

• Jr. Member
  • **
ไม่มีอะไรมากครับ แค่อยู่ดีๆก็มีความคิดว่า หากเราคิดจะซื้อรถยนต์ซักคันนึง ไม่ว่าจะรถเก๋งหรือรถกระบะ
โดยคำนึงถึง ศูนย์ถึงการซ่อมบำรุง  ราคาขายต่อ  และ คุณภาพในการผลิตที่พอจะไว้วางใจได้
สำหรับคนไทยคงหนี ไม่พ้น สามยี่ห้อนี้ คือ TOYOTA  HONDA  ISUZU

ซึ่งถ้ามาว่ากันทีละยี่ห้อ
- toyota คุณภาพตัวรถการประกอบและการผลิต จัดว่าอยู่ในเกณฑ์ที่ดีถึงดีมาก
  ปริมาณการขายเยอะ แต่ไม่ค่อยเห็นรถหลุด QC  ซักเท่าไร 
  แต่ช่วงหลังๆมานี้ ไม่รู้ toyata คิดอะไร ชอบตั้งราคา ตัวรถ สวนทางกับ option ที่ได้มาก
  เหมือนกับคิดว่า กรูเป็นจ้าวตลาดตั้งมาแพงกว่าเค้า ก็มีคนซื้อ 

ตัวอย่างเช่น
  ราคา vios ตัวปัจจุบัน ตัวท็อปปาไปเจ็ดแสนกว่า แพงกว่าคู่แข่งแต่ได้น้อยกว่าเนี่ยนะ
  ได้อย่างเดียวคือได้ความ   ใหม่
  vigo ตัวท็อปก็ปาไปล้านกว่าเหมือนกัน ต่อให้ขายรวมส่วนลด เต็มที่ ก็เก้าแสนปลายๆ ราคาเท่าดีแม็ค แต่ได้น้อยกว่า
  camry 2.0 , 2.5 นี่ก็อีก ราคาเท่าแอคคอร์ด แต่option เหมือนรถคนละยุค ณ จุดนี้ว่ากันที่ option นะครับเรื่อง
  feelling ใน การขับขี่และความแรงนั้น ไม่พูดถึง

-HONDA ยุคนี้จะเรียกว่าเป็น honda ยุคใหม่ก็ว่าได้ เพราะหากเทียบกับเมื่อก่อน honda ก็เป็นจอมกั๊ก option
 ไม่น้อยไปกว่า toyota หรอก หรืออาจจะมากกว่าด้วยซ้ำ  แต่มาในปัจจุบันเหมือน honda จะรู้แนวทางในการ
 เอาชนะยอดขายรถยนต์นั่งจาก toyota ได้ว่า ราคากับ option ต้องไปด้วยกันได้ ที่สำคัญ ความปลอดภัยพื้นฐาน
 ABS AIRBAG ต้องมาครบตั้งแต่รุ่นล่าง 

-ISUZU ตั้งแต่เปิดตัว all new มา ก็เหมือนปฏิวัติตัวเองไปสู่มาตรฐานใหม่ ของ ISUZU คือใส่ใจเรื่องความปลอดภัย
 ของรถตัวเองมากขึ้น ใส่ใจเรื่อง option ที่สามารถจับต้องได้มากขึ้น ซึ่งหากเทียบกับสมัยก่อนยุค DRAGON EYES
 แข่งกับ TIGER จะเห็นได้ชัดว่า isuzu ไม่ใส่ option อะไรมาให้เลย โดยเฉพาะเรื่องความปลอดภัย ไม่มี abs airbag
 มาซักรุ่นเดียวเมื่อเทียบกับ tiger สมัยนั้น ก็มี abs airbag แล้ว  ซึ่งหากเทียบกับยุคปัจจุบันของ isuzu แล้วเหมือนหนัง
 คนละม้วน  เพราะ isuzu ในปัจจุบัน นั้นหากเทียบกันรุ่นต่อรุ่น กับคู่แข่งรายอื่นไม่เฉพาะว่าต้องเป็น toyota นั้น จะเห็น
 ได้ว่า ราคาขายกับสิ่งที่ได้ มันสมเหตุสมผลกันอยู่พอสมควรเลยทีเดียว   

ไม่มีอะไรมากครับ ก็แค่อยากบ่นๆในสิ่งที่คิดน่ะครับ เพราะเห็นการตั้งราคา(ไม่นับส่วนลดตอนขายไม่ออกนะครับ)ของ toyota หลายๆรุ่นในยุคนี้แล้ว ปวดตับน่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2013, 15:16:17 โดย k_newlife »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: มีใครคิดแบบผมมั้ยครับว่า ปีสองปีที่ผ่&#
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 15:21:36 »
Toyota เดียวนี้ เป็นผู้ตามครับ รถ Yaris Eco มาเมือสายไป

option พอเพียง  ;)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: มีใครคิดแบบผมมั้ยครับว่า ปีสองปีที่ผ่&#
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 15:39:12 »
ผมว่ารถเก๋ง โตโยต้า ถ้ากั๊กแบบนี้ มีหวังตกไปที่ 2 นะ  แต่ยอมรับเต้านี่เครื่องเกียร์เค้าดีจริง  ส่วนHonda ระยะหลังมานี้ option จัดเต็มตั้งแต่รุ่นล่าง  แต่เสียงอย่างเดียวจริงก็คือ qc เรื่องการประกอบไม่ค่อยโอเค ต้องคอยเอาไปแก้  แต่ยังดีที่ o ดี

ออฟไลน์ virapols

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 15:50:32 »
ใช้โตมา3คันในชีวิต วิ่งแสนห้าอัพ ทุกคัน ....... ไม่เคยซ่อมเลยครับ ขับแบบเจอหลุมไม่ต้องเบรก ถ่าย นมคเกรคธรรมดา ทุก 20000 โล ด้วย

ออฟไลน์ k_newlife

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 15:57:38 »
อย่างนึงที่ยอมรับโตโยต้าเลยก็คือคุณภาพในการประกอบและคุณภาพในการเป็นตัวรถครับ  โดยเฉพาะรถเก๋ง ความแน่นหนาในการประกอบ ดีกว่า honda พอสมควร แต่ความทนทานผมว่าไม่ต่างกัันกับ honda.อย่างเห็นได้ชัดครับ เพราะผมก็มี crv g3 อยู่คัน ติดlpg ตอนวิ่งได้ 80000 ตอนนี้สองแสนกว่าแล้ว ก็ยังไม่ได้ทำไรกับเครื่องเลยครับ นอกจากตั้งวาล์วไปสามครั้ง 

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 16:55:47 »
ข้อเสียอย่างนึงของฮอนด้าคือเสียงช่วงล่าง ผมขับตกหลุมทีเสียงดังจนน่ากลัว
กลัวมันจะหลุดออกมาเป็นชิ้นๆ ต้องขับถนอมๆหน่อย เจอหลุมเจอรอยต่อถนนต้องคอยระวัง
ส่วนโตต้าขับไปเหอะ รู้สึกถึงความถึกทนที่มากกว่า ขับไม่ต้องระแวงพื้นถนนมาก
มันก็ยังอยู่ดีมีสุขของมัน  :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 17:00:02 »
ข้อเสียอย่างนึงของฮอนด้าคือเสียงช่วงล่าง ผมขับตกหลุมทีเสียงดังจนน่ากลัว
กลัวมันจะหลุดออกมาเป็นชิ้นๆ ต้องขับถนอมๆหน่อย เจอหลุมเจอรอยต่อถนนต้องคอยระวัง
ส่วนโตต้าขับไปเหอะ รู้สึกถึงความถึกทนที่มากกว่า ขับไม่ต้องระแวงพื้นถนนมาก
like ครับ  เสียงช่วงล่างดังจริงๆแหละครัย รถที่บ้าน civic FD เนี่ยเจอทางไม่เรียบเสียงแบบว่าสนั่นหวั่นไหว555 แต่พอทางเรียบก็เงียบอยู่นะ 

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 19:47:51 »
like ครับ  เสียงช่วงล่างดังจริงๆแหละครัย รถที่บ้าน civic FD เนี่ยเจอทางไม่เรียบเสียงแบบว่าสนั่นหวั่นไหว555 แต่พอทางเรียบก็เงียบอยู่นะ 

แปลกที่ poll USA สำรวจมาว่า รถฮอนด้า เป็นรถยนต์ที่ทนที่สุด 5555

สงสัยมาเอเชียลดspec เยอะไปหน่อย

ปล. ช่วงล่าง FD  ผมก็กระหึ่มเหมือนกันครับ รู้แล้วว่าสาเหตุมาจากยางรองแท่นเครื่องหน้าซ้าย
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 19:53:36 »
โตโยต้าบ้านเรา ทำรถเอาใจฝ่ายบัญชีครับในยุคหลังๆ
(แอบเอาใจคนขับนิดนึง) เลยรถที่ได้ออกมาเป็นอย่างที่เห็นครับ

ฮอนด้าหลังจาก ผบห คนก่อนโดนเด้งไปเรียบร้อยแล้ว
รถในภาพรวมนั้นน่าใช้ขึ้นอย่างชัดเจน (คนก่อนดู Brio เป็นตัวอย่าง)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 21:50:20 »
มันก็ยังอยู่ดีมีสุขของมัน  :D
like ครับ  เสียงช่วงล่างดังจริงๆแหละครัย รถที่บ้าน civic FD เนี่ยเจอทางไม่เรียบเสียงแบบว่าสนั่นหวั่นไหว555 แต่พอทางเรียบก็เงียบอยู่นะ  

แปลกที่ poll USA สำรวจมาว่า รถฮอนด้า เป็นรถยนต์ที่ทนที่สุด 5555

สงสัยมาเอเชียลดspec เยอะไปหน่อย

ปล. ช่วงล่าง FD  ผมก็กระหึ่มเหมือนกันครับ รู้แล้วว่าสาเหตุมาจากยางรองแท่นเครื่องหน้าซ้าย
ยางรองเครื่อง  หน้าซ้ายนี่หันหน้าเข้ารถใช่มั้ยครับ   รถที่บ้านก็เอาไปเคลมมาแล้วครับ  ขับมาเกือบ 9 หมื่นโล พึ่งมาออกอาการ  ก่อนเคลมเจอทางหลุมทีมองหน้ากับพี่ชาย อะไรมันจะหลุดว่ะ55555+  
ปล.ไปเคลมไม่นานนะ 2 ชั่วโมงได้ครับ 0 มีอะไหล่สต๊อกไว้เลย

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 22:37:04 »
ผมตามมาเห็นด้วยบ้าง  ;D จริงๆฮอนด้าต้องขับมันแบบถนอมๆหน่อย แต่โตโยต้า ใช้มันไปเหอะ ตกหลุมยังชิวๆ คือ 2 ยี่ห้อนี่ ช่วงล่างดีกันคนละเเบบ
โตโยต้ าทนหลุมมาก แต่พอขับเร็วแล้วไม่เวิร์ค ไม่มั่นคง การทรงตัวผมว่าสู้ไม่ได้
 ฮอนด้า ไม่ไหวจะเคลียร์กับหลุม แต่เวลาขับเร็วนิ่งมาก ชอบตรงนี้แหละ

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 00:27:19 »
ฮอนเห็นในยุทุปบ่อยๆว่าฝรั่งเรียกมันว่า Nokia version of car.
แต่ผมไม่เคยเป็นลูกค้ารถยนต์ฮอนเอง แต่ Wave , Dream และ เครื่องตัดหญ้า ทนมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก!!!

ส่วนโตต้า...มีรุ่นที่ปผมรู้จักรุ่นนึง โช๊คไปง่าย(แต่ช่วงล่างอย่าให้ Said) ผมจึงคิดว่ามันไม่ได้ทนเสมอไปหรอกที่โตต้าต้องทนกว่าชาวบ้านไปซะทุกเรื่อง
ยกเว้นจะไปใช้รถกระบะนั่นหล่ะยี่ห้อไหนก็ถน  TFR , Big M  HERCURIS !!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 09:13:50 »
จริงเลยครับ G8ผมนี่ เสียงเข้ารถแบบ Ecocar ชัดๆ

;D ;D ;D

แต่มีช่วงล่างที่ไว้ใจได้ในระดับหนึ่ง พวงมาลัยช๊อบ ชอบ