ผู้เขียน หัวข้อ: รถพึ่งออกวันแรก tt'  (อ่าน 11598 ครั้ง)

ออฟไลน์ sabeam2

• Newbie
  • *
รถพึ่งออกวันแรก tt'
« เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 21:33:12 »
คือผมออกวันแรก สีขาวมุก ข้างหน้าขูดเสาอะครับ
อยากทราบว่าประกันชั้น1 เค้าจ่ายไหมไม่มีคู่กรณี :'(   (กรุงเทพประกันภัย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2013, 21:39:38 โดย sabeam2 »

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: รถพึ่งออกวันแรก tt'
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 21:34:24 »
แจ้งเคลมครับ

แนะนำว่า รอเก็บ อีก สอง สาม รอย แล้วทำทีเดียว อิอิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 21:35:13 »
เคลมได้ไช่ปะครับ เดะจะเอารูปมาลงให้ดู  เจ้าโฟกัสผม

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 21:46:56 »
ชั้น1มีไว้เคลมครับ อย่าไปเสียดายเบื้ยประกันเลยผมว่าเคลมคุ้มกว่า
แต่เก็บไว้หลายๆรอบค่อยเคลมทีเดียวได้ครับเคลมหลายรอบเสียเวลา พอใกล้ครบเดี๋ยวมีอีกเยอะอย่างน้อยก็เศษหินกระเด็นมีแน่ๆครับ

วันแรกอย่าซีเรียสครับ ผมได้รถมาแรกๆก็มาฝึกขับในลานจอดที่บ้านก็ไปถูกระถางต้นไม้เหมือนกัน ถอยในห้างมืดๆก็มองพลาดโดนหลังบ้าง หน้าเสียบครูดฟุตบาทบ้าง 555
แต่ผมกะจะเปลี่ยนเป็นพาร์ทแต่งอยู่แล้วเลยไม่เคลมเดี๋ยวเก็บเงินครบแล้วไปแต่งเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 21:50:39 »
ชั้น1มีไว้เคลมครับ อย่าไปเสียดายเบื้ยประกันเลยผมว่าเคลมคุ้มกว่า
แต่เก็บไว้หลายๆรอบค่อยเคลมทีเดียวได้ครับเคลมหลายรอบเสียเวลา พอใกล้ครบเดี๋ยวมีอีกเยอะอย่างน้อยก็เศษหินกระเด็นมีแน่ๆครับ

วันแรกอย่าซีเรียสครับ ผมได้รถมาแรกๆก็มาฝึกขับในลานจอดที่บ้านก็ไปถูกระถางต้นไม้เหมือนกัน ถอยในห้างมืดๆก็มองพลาดโดนหลังบ้าง หน้าเสียบครูดฟุตบาทบ้าง 555
แต่ผมกะจะเปลี่ยนเป็นพาร์ทแต่งอยู่แล้วเลยไม่เคลมเดี๋ยวเก็บเงินครบแล้วไปแต่งเลย

ถือว่าน่าเกลียดไหมครับ รอยแบบนี้  แล้วสเกิร์ต ทำไงให้มันติดดีอะคับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 21:53:44 »
รอไว้รอยเยอะๆค่อยเคลม รอบเดียวเลยครับ  แต่รถสีขาว  บางทีมองแล้วมันแบบเจ็บที่หัวใจนะ เพราะรอยมันเห็นง่ายกว่าสีอื่นอ่ะ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 21:59:29 »
น่าเกลียดมั้ยนี่ต้องถามตัวเอง
แต่สเกิร์ตมันเป็น2ชิ้นเหรอครับ ลองดันมันกลับไม่อยู่เหรอ แต่สมัยนี้เป็นพลาสติกกันหมดเอากาวติดน่าจะได้นะถ้ามันไม่มีแรงดึงต้าน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 22:04:59 »
น่าเกลียดมั้ยนี่ต้องถามตัวเอง
แต่สเกิร์ตมันเป็น2ชิ้นเหรอครับ ลองดันมันกลับไม่อยู่เหรอ แต่สมัยนี้เป็นพลาสติกกันหมดเอากาวติดน่าจะได้นะถ้ามันไม่มีแรงดึงต้าน

ออฟไลน์ ball.design

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 22:27:35 »
นิดเดียวเองครับ ถ้าไม่สบายใจก็เครม ไม่เสียค่าเอกเชพหรอกบอกไปเลยว่าไปรูดเสามา แต่เมื่อครบปีเบี้ยประกันจะไม่มีลด
เชื่อผมเหอะ ว่ารอยมันมาเรื่อยๆไม่ใช่แค่นี้หรอกื อย่าไปซีเรียส
dbx

ออฟไลน์ virapols

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 22:30:10 »
บางรอบดูเหมือนโดนเยอะ พอขัดก็ออกเกือบหมดครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 22:31:22 »
รอยเล็กน้อย เอาไว้ใกล้ๆหมดประกันค่อยเคลม
รถผมฝากระโปรงหน้าบุบ กับสเกิร์ตมีรอยขูดลึกยังไม่ได้เคลมเลยรอใกล้ๆหมดประกันค่อยทำทีเดียว

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 22:45:14 »
ทำไมต้องรอ เคลมเลยครับ รถใหม่จะมารอทำไม 3-4 รอบ เคลมตอนไหนก็ได้บอกว่าเกิดเหตุเมื่อวาน ชนเองไม่มีคู่กรณี ก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ taweek

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 22:46:29 »
ออกวันแรก เก็บรถไว้กับตัวเองเถอะครับ แค่เล็กน้อยเอง อย่าไปใส่มาก

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 22:47:35 »
บอกเสาบ้าน จะไม่เสียค่าเอ๊กเซป ครับ
เคลมไปเลยครับ

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 22:52:43 »

ถ้าไม่คิดมาก  ก็เอาให้คล่องก่อนครับ  แล้วค่อยเคลมทีเดียว

หรือถ้าอยากให้รถมันเนี๊ยบๆ หน่อย ก็เคลมเลย 

ซ่อมเสร็จจะได้  เอาไว้ิเตือนใจ  ให้ระวังมากขึ้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 23:14:15 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ คิดว่าคงเก็บไว้ก่อน รถพึ่งออกมาอยากเก็บไว้ก่อน 55 :'(

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 02:30:30 »
เป็นรอยนิดเดียวผมทำใจไม่ได้....

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 07:48:59 »
บอกให้เคลมประกัน มันไม่ง่ายอย่างั้นนะครับ  ถ้าได้อู่ไม่ดี งานไม่จบ สีเพี้ยน สีเยิ้ม ละอองสี รอยขีดข่วนจากอู่ประกัน  ถ้าเคลมประกันแล้วเหมือนเดิมทุกอย่างก็เป็นโลกในฝันแล้ว

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 08:19:53 »
บอกให้เคลมประกัน มันไม่ง่ายอย่างั้นนะครับ  ถ้าได้อู่ไม่ดี งานไม่จบ สีเพี้ยน สีเยิ้ม ละอองสี รอยขีดข่วนจากอู่ประกัน  ถ้าเคลมประกันแล้วเหมือนเดิมทุกอย่างก็เป็นโลกในฝันแล้ว

รถใหม่ ผมว่าซ่อมศูนย์อยู่แล้ว ลองเช็คเพื่อนๆ หรือในคลับว่าศูนย์ไหนซ่อมดี ก็ไปเคลมซ่อมที่นั่นได้เลย สำหรับผม นี่ก็เยอะนะ ซ่อมเลยครับ ถ้ารออีกตอนใกล้ต่อก็ปีนึงเลย เพราะรถเพิ่งออก ถอดกันชน ซ่อม เอารถออกมาใช้อาจจะได้ ไม่ก็ทิ้งไว้ แต่หลายวันอยู่นะ

ที่แนะให้ซ่อมเพราะนี่มันก็ไม่เหมือนเดิมแล้วครับ ชนมา ยังไงก็ไม่เหมือนเดิม ซ่อมเลยดีกว่า แค่กันชนหน้า ไม่มีผลกะตัวถัง ทำเหอะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 08:29:30 »
ถ้าทำใจได้เก็บใว้รอเคลมทีเดียวก่อนหมดประกัน...แต่ผมทำใจไม่ได้ >:(

ออฟไลน์ nopper

• สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 09:36:13 »
ลองเข้าร้านคาร์แคร์มาตราฐานปรึกษาดูว่าขัดสี จะทำให้จางลงได้เยอะไหม  ใจเย็นๆนะครับ(ซึ่งจากที่ดูน่าจะจางได้เยอะอยู่นะครับน่าจะไม่ถึงขั้นต้องทำสีใหม่)

มีความเห็นว่าสีเดิมจากโรงรถเป็นสีที่ควรเก็บรักษามันไว้ให้ดี เพราะการทำสีจะไม่เหมือนการทำสีงานซ่อมทั่วไปจะมีเรื่องประจุ +/- มาเกี่ยวด้วย
เพราะดูว่าหากทำสีใหม่รู้สึกเขาจะลอกสีเดิมออกเกือบทั้งกันชนเลยมั้งเพื่อให้สีเสมอ เสียดายสีโรงงานครับ ความเห็นส่วนตัวครับบ
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 11:13:44 »
เก็บไว้เคลมทีเดียวครับ หลายๆรอย

ประกันชั้น 1 สบายๆครับ ไม่มีคู่กรณีไม่เป็นไร

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 14:03:14 »
โฟกัสมันขาวธรรมดาไม่ใช่เหรอครับ มันเป็นขาวมุขด้วยเหรอครับ  :o

เคลมแล้วทำเลยก็ดีครับ ถ้าซ่อมศุนย์ ยิ่งยังใหม่ๆสีก็จะไม่เพี้ยนมากครับ แต่สีตัวถังที่เป็นโลหะ กับสีกันชนที่เป็นพลาสติกโอกาสเพี้ยนมีบ้างครับ  ;D

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 14:33:55 »
ทำเป็นรอยเองยังไม่เท่าไรครับ....แต่เจอประเภทไม่ระวังใคร ยิ่งพวกมอไซค์ชอบเบียดเป็นสันดาน
โดนเข้าไปทีนึง...มันเจ็บจิ๊ด แล้วมันก็ทำไม่รู้ไม่ชี้หนีไปตามระเบียบ :'(

ขับไปซัก 7-8 เดือนให้คล่องแล้วค่อยเอาไปเคลมทีเดียวครับ
แนะนำเวลาจะเลี้ยวจะถอย เผื่อซักนิดนึง ไม่พ้นก็ตั้งลำใหม่ครับ ;D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 21:31:38 »
ไม่มีคู่กรณีก็ไม่ถูกนะครับ เสานั่นแหละคู่กรณี อันนี้ไม่ได้เอาฮานะครับ
เพราะถ้าไม่มีจะเสียค่าexcept ในกรณีนี้ไม่เสียนะ แจ้งเคลมเลยครับ ขอให้กลับมาหล่อๆครับ

ออฟไลน์ tjsajja

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 21:33:25 »

ใช่เลยครับ สีทำใหม่ ฝีมือดีแค่ไหน ก็สู้สีเดิมๆ จากโรงงานไม่ได้

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 21:38:20 »

ใช่เลยครับ สีทำใหม่ ฝีมือดีแค่ไหน ก็สู้สีเดิมๆ จากโรงงานไม่ได้

ถูกต้องเลยครับ แต่ถ้าต้องเคลมแล้วรถใหม่แบบนี้ซ่อมห้างครับ ฟอร์ดโฟกัสใช่ป่ะครับ
ซ่อมห้างไม่ใช่ฝีมือจะดีกว่าอู่ แต่เราสามารถบี้ได้มากกว่าถ้างี่เง่า

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 22:56:30 »
ลองเอาไปให้คาร์แคร์ขัดลบรอยเฉพาะจุดดูก่อนครับ น่าจะช่วยให้รอยหายไปได้บ้าง ถ้าขี้เกียจเคลม
Test ..

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 08:10:03 »
รอยที่ครูดกับเสาปูนนี้ เหมือนกระดาษทรายชนิดสุดที่จะหยาบขัดเข้าไปเป็นรอยถึงเนื้อใน คาร์แคคงช่วยไม่ได้มากอย่างที่คิดครับ  อย่างที่เพื่อนๆ แนะนำครับ ถ้าไม่คิดอะไรมากก็เก็บไว้ก่อน รอเครมทีเดียวหลายรอย หรือไม่ก็เครมเลย เวลาเครมยังไม่ต้องระบุชื่ออู่นะครับ วิ่งดูอู่ก่อนแล้วค่อยตัดสินใจเลือกอู่ ผมก็ใช้กรุงเทพประกันภัยเหมือนกัน ตอนนี้รออะไหล่มาถึงเอารถเข้าซ่อม ระหว่างรอใช้รถไปพลางๆ ก่อน แบบขี้เหล่ๆ เพราะกันชนหน้า ฝากระโปรงหน้า กระจังหน้าพัง คันหน้ามันเบรกกระทันหันแบบไม่รู้จะมาลองเบรกอะไรหน้าก็โล่งมาก แฟนเลยชนกันมัน ดีเครื่องไม่เป็นอะไรรถวิ่งได้

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 15:17:32 »
ดูกรณีคล้ายๆกันครับ Focus
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?topic=23185.msg323328#new