ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ติดตามและรอรถ 2 รุ่นของ H อยู่ ขอถาม  (อ่าน 7415 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zalamanders

• Jr. Member
  • **
พอดีมีแพลนว่าจะถอยรถใหม่ครับผม เล็งไว้ 2 รุ่นใหม่ของ H คือ City ใหม่กับ Jazz ใหม่

ขอถามความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับ หรือถ้าใครรู้แน่ชัดก็บอกว่ารู้จริงเลยนะครับ อิอิ

มีหลายคำถามที่สงสัยหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1. ผมอยากรู้ว่า 2 รุ่นนี้กำหนดเปิดตัวใครจะมาก่อนกันแน่ ผมทราบมาตลอดว่า City มาปลายปีนี้ ส่วน Jazz มาสักต้นๆไม่เกินกลางปีหน้าถูกต้องป่าวครับ แต่เพราะเริ่มเห็นกระแสที่ว่า Jazz อาจมาก่อนเลยสงสัยเฉยๆ

2. เพื่อนๆคิดว่า City ใหม่กับ Jazz ใหม่นี่เราจะได้ใช้เครื่องใหม่กันเปล่าครับ? อย่าง Jazz นี่โอกาสได้ใช้เครื่อง Earth Dreams หรือป่าว? คิดว่าไงกันบ้าง?

3. ขอถามแบบโง่ๆเลยนะครับว่า ถ้า City ใหม่เปิดตัวก่อนจริง ทำไมจนถึงป่านนี้ยังไม่มีรูปหลุดออกมาเลย มันสามารถเก็บได้มิดชิดขนาดนั้นเลยหรอครับ? ปกติเห็นรุ่นใหม่หลุดกันจัง

4. คนไทยมีโอกาสได้ใช้ Jazz 1.3 L แบบญี่ปุ่นมั้ยครับ? (ผมเดาว่าไม่ T_T)

5. ในนี้มีใครทำงานใน H หรืออยู่ในบริษัท Outsource ของ H บ้างมั้ย? แอบเห็น City บ้างหรือป่าวครับ? เห็นในเน็ตมีคนอ้างตัวหลายคนว่าเห็นแล้วสวยหรูไม่ผิดหวัง

นึกไม่ออกแล้วครับ เอาแค่นี้ก่อนไว้มาถามใหม่ ส่วนตัวผมโดนใจกับตัวเลขความประหยัดของ Jazz Hybrid ใหม่มาก

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Re: ตอนนี้ติดตามและรอรถ 2 รุ่นของ H อยู่ ขอถาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 18:50:34 »
ตอบตามนี้
1.City มาก่อนนี้แน่นอนเพราะอันนี้ Honda เขาบอกเองครับจำไม่ได้ล่ะอ่านจากบทความไหนมา
2.เครื่องนี้ก็อาจมีปรับเปลี่ยนนิดๆหน่อย อันนี้ไม่แน่ใจนะแต่ผมอยากให้ได้เครื่องดีเซลแบบที่จะใช้ในอินเดียอ่ะ
3.เขาคงพยายามปิดข่าวไว้ให้มากที่สุดเพื่อไม่ให้กระทบกับ City ตัวที่ขายอยู่ในปัจจุบัน เพราะรถที่ค้างส่งมอบค้างอยู่เยอะถ้าคนรู้ข่าวว่าตัวใหม่จะมาและเห็นรูปหลุดจะทำให้คนแห่ทิ้งใบจ้องได้
ส่งผลเสียกับตัว Honda เองครับ
4.อันนี้ไม่ทราบเลยครับผม
5.ผมไม่ได้ทำงานกับ Honda แต่ผมมีความรู้สึกลึกๆว่า City ใหม่จะออกมาดีแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2013, 19:01:30 โดย Goodgarden »

ออฟไลน์ apinui

Re: ตอนนี้ติดตามและรอรถ 2 รุ่นของ H อยู่ ขอถาม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 20:09:49 »
CITY ออกแน่ หน้าตาเป็นไง ไม่บอก เพราะตัวเก่าเหลือเพียบ เดียวรู้แล้วจะไปรอตัวใหม่กันหมด ...

ส่วน JAZZ กำลังอยู่ในช่วงศึกษา ว่าจะออกมา ในเครื่อง 1.5 หรือ ลดเครื่องเป็น 1.2 แล้ว ยุบบริโอ้ทิ้ง ดี เพราะ ยาริส 1.2 ออกมาแล้ว ตอนนี้รอดูว่าตลาด 1.2 ของโตต้าที่ลดขนาดเครื่องลงมาชนในกลุ่ม ECOCAR มันจะประสบความสำเร็จไหม .....

ถ้ายาริส 1.2ขายดี ....... บริโอ คงหายไป และจะมี แจ๊ส 1.2 มา ..... มั้งงงงงงง ....

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 20:39:33 »
ตามด้าบบนเลยครับ ผมขอถามเพิ่มอีกข้อ city ตัวใหม่ cng จะมาพร้อมกันเลยหรือเปล่า หรือต้องรอถัดไปอีกกี่เดือนครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 21:00:50 »
CNG ใน CITY ตัวใหม่ไม่มี เพราะ HONDA จะมาในเทรน E85 แทน

ออฟไลน์ Zalamanders

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 21:24:26 »
CITY ออกแน่ หน้าตาเป็นไง ไม่บอก เพราะตัวเก่าเหลือเพียบ เดียวรู้แล้วจะไปรอตัวใหม่กันหมด ...

ส่วน JAZZ กำลังอยู่ในช่วงศึกษา ว่าจะออกมา ในเครื่อง 1.5 หรือ ลดเครื่องเป็น 1.2 แล้ว ยุบบริโอ้ทิ้ง ดี เพราะ ยาริส 1.2 ออกมาแล้ว ตอนนี้รอดูว่าตลาด 1.2 ของโตต้าที่ลดขนาดเครื่องลงมาชนในกลุ่ม ECOCAR มันจะประสบความสำเร็จไหม .....

ถ้ายาริส 1.2ขายดี ....... บริโอ คงหายไป และจะมี แจ๊ส 1.2 มา ..... มั้งงงงงงง ....

CNG ใน CITY ตัวใหม่ไม่มี เพราะ HONDA จะมาในเทรน E85 แทน

ถามคุณ apinui ตรงๆนะครับ คุณไม่ได้มาหลอกหรือปล่อยข้อมูลเล่นๆเพื่อความสนุกใช่มั้ยครับ ถ้าไม่ได้แกล้งกัน ผมแอบกรี๊ดกับข้อมูลจากคุณมาก ว้าว...

อย่างนี้ H คงจะบูมอีกระลอก

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 21:31:43 »

มันจะเป็นไปได้หรอครับที่จะยุบบริโอ้ทิ้งไปเลย เพราะอายุตลาดมันยังไม่เท่าไหร่เลยนะครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 21:38:19 »
ขอเพิ่มคำถามนึงครับ Jazz Hybrid มาพร้อม Jazz หรือเปล่า ถ้าไม่พร้อมหลังนานไหม แล้วจะเป็น Hybrid + เกียร์แบบตัวที่เปิดตัวที่ญี่ปุ่นเลยเปล่า

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 21:53:37 »
 ::) ::) ::)
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ tjsajja

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 22:00:19 »
นึกว่า H1 ของ Hyundai ซะอีก ;D

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 22:07:11 »
City มาก่อนครับ  แต่ตอนนี้ใครชอบตัวเก่าก็น่าจัดครับเพราะ น่าจะลดเยอะครับ อาจมี 1 แสนได้ ปล.คนทิ้งใบจองรถคันแรกเยอะครับ  รถเลยเหลือเยอะครับ
ส่วนเครื่องคิดว่า อาจจะเป็นเครื่องเดิมแต่ปรับเปลี่ยนนิดนึง  แบบเติมe85  ได้

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 23:15:55 »
ผมว่าที่คุณ apinui พูดน่าจะแกล้งหรือเปล่าครับ เพราะข้อมูลมันแปลกๆครับ ไม่น่าจะตรงเลย
รอดูตัวจริงแลัวกันนะครับ ผมว่าใจๆเย็น ได้รถคันงามครับ น่าจะไม่ผิดหวังกันนะครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 23:19:13 »

ที่เขียนมา นี่จริง หรือ มั่วครับ

ออฟไลน์ Funkymaster

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 23:46:45 »
คุณ apinui นี่อยู่ในฮอนด้าหรอครับ ถึงได้ตอบเป็นฉากๆเลยครับ   ผมว่าถ้าไม่ชัวร์อย่าเพิ่งสร้างกระแสอะไรเลยดีกว่านะครับ  ตอนนี้ไม่มีใครบอกได้ซักคนว่า City + Jazz ใหม่มันจะเป็นยังไงนะครับ  เอาไว้รอให้มันชัดเจนค่อยปล่อยข่าวก็ไม่น่าจะเสียหาย  ปล่อยไปตอนนี้ข้อมูลไม่แน่น ไม่ตรงขึ้นมา  หน้าจะแตกซะเปล่าๆครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 07:47:19 »
เล่นเอางงเลย ผมเลยกลับไปอ่านรีวิิว รถใหม่พี่จิมมี่เพราะตอนแรกจำไม่ได้ว่าพูดถึงไหม แต่พี่จิมมี่บอกว่า CNG จะตามมาต้นปีหน้าครับ
เล่นเอาผมตกใจเลยคุณ เพราะรออยู่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 10:19:25 »
1. City พ.ย 2013
    Jazz motor show 2014

2. ไม่แน่ใจครับ แต่ Jazz JP ก็เครื่องใหม่

3. เก็บความลับเก่งครับ แบบ MU-X

4. ไม่แน่ใจครับ ต้องรอดูตลาด อย่างที่พี่ๆบอกไป เพราะ ยาริสตีตั๋วเด็กเป็น 1.2

5. ผมไม่รู้นะครับ แต่ยังไงตัวใหม่ก็สวยกว่าอยู่แล้วในสายตาคนทั่วไป แต่ถ้าความชอบสำหรับบางคน ตัวใหม่ไม่ได้สวยกว่าตัวเก่าเสมอไป

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 10:59:27 »
ต่อไปนี้ คือข้อมูลจริง ครับ

1. City เปิด พ.ย. นี้ Jazz ไม่เกิน มีนาคมปีหน้า

2. เครื่อง 1.5 ตามเดิม

3. ไม่มีรูปหลุด เพราะถ้าหลุด หัวขาดยกแผนกครับ!
Honda บ้านเรา เก็บความลับเก่งมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว เก่งกว่าทุกค่าย เพราะญี่ปุ่น ดุ กฎเหล็กแรงๆ
แต่สู้ Isuzu ยังไม่ได้

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 11:48:31 »
Jazz 1.2 มาได้ไงหว่า

อ่อ มีคำว่ามั้งต่อท้ายครับ คงจะนั่งเทียนเขียนเอง  ???

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 13:46:14 »
สำนักข่าว "นั่งเทียน News"

- 1.5 เดิม ปรับให้รองรับ E85 (ทำใจว่าแรงม้าลด แลกกับว่า ยังนำตลาดด้วยออโต้ 5 จังหวะ)
- CNG มีอยู่แน่นอน (มั้ง)  เพราะมันยังขายได้
-Jazz 1.2 ??  จะใช้มุขลักไก่  แล้วกะจะถล่ม Yaris Eco อื้มมมมมมม  คงไม่หรอก เพราะ ต้นทุนคงไม่ต่างตัวเดิม แล้วจะทำไปทำไมให้ได้ รายได้น้อยแถมเสียลูกค้าอีก (ถึงได้ 1.2 จริง ก้คงเครื่อง Brio ไม่ใช่เทคโนโลยีใหม่)
ฉะนั้นคงไม่
- city มาไทยก่อน jazz และอาจจะเป้นครั้งแรกในโลก ที่จะเปิดตัวในไทย (ถ้าไม่มีหลุดจากจีนก่อนนะ)

- Hybrid อาจจะแท้ง ค่ะเพราะ ผลตอบรับ ไม่สวยอย่างที่คิด

ตามนั้น

มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 21:23:46 »
แล้ว jazz hybrid จะมามั้ยครับ ดูระบบที่เป็นเกียร์ dual cluth 7 สปีด

แล้วก็คอมแอร์เป็นไฟฟ้าแล้ว น่าสนใจครับ แถม 135 แรงม้าด้วย น่าจะแรงกว่า prius

ถ้ามาไม่เกิน 7.99 แสนนี่น่าจะขายดีชัวร์ครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 22:44:58 »
เอาข้อมูลที่ทราบมาคร่าวๆ นะครับ ซิตี้ตัวใหม่เป็นตัวที่ผลิตด้วยเทคโนโลยีใหม่ที่สุด ณ โรงงานแห่งใหม่ ระบบการผลิตใหม่หมด สวยกว่านิววีออส  เมื่อประมาณสองสัปดาห์ก่อน ได้ยินข่าวว่า กำลังขึ้นโครงตัวถังอยู่ ทราบข่าวมาเท่านี้ครับ ท่านใดรอได้ รอ  แต่ถ้าตัวเก่าลดหนึ่งแสนบาทนี่ น่าสนนะผมว่่า... ;D  แต่ถ้ารอตัวใหม่ก็ได้ขับรถรุ่นใหม่ไปอีกหลายปี  ;D

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 23:53:31 »
น้าที่รู้จักทำงานในhจะเดินทางไปดูcityตัวจริงที่ญี่ปุ่ยต้นเดือนนี้อ่ะครับ ผมเดาว่าเขาพัฒนาที่นู้นภาพหลุดอะไรคงไม่มีอ่ะครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 18:28:57 »
 ;D ;D

ผมก็คาดการไปตามประสาแหละครับ ......

YARIS ลดตัวเองลง แถมลดราคาอีก .... แล้ว JAZZ จะยังยืนอยู่ที่เดิมหรือ ....

BRIO ก็ขายได้แบบถูๆไถๆ  option ตัวท๊อป สู้แบรนท์อื่นเค้าไม่ได้เลย .... ถึงจะถูกกว่าก็เหอะ แต่อย่าลืมคนไทย ของถูกไม่มี option ก็ไม่เอา ....

ผมเดาเอาครับ ขออภัย ที่ทำให้ใครเข้าใจผิดครับ .....