ผู้เขียน หัวข้อ: ยางอะไรเบรคหนึบๆบ้างครับ  (อ่าน 4194 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
ยางอะไรเบรคหนึบๆบ้างครับ
« เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 22:30:29 »
ขอถามยางอะไรเบรคหนึบๆ ดีๆ บ้างครับ

ยางพวกนุ่มเงียบ หรือ ยางซิ่งต่างกันด้านเบรคมั้ยครับ เคยได้ยินแต่ การทรงตัว และเข้าโค้ง

ขนาด 205 55 16 นะครับ ใส่ e90 ครับผม

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Monn

Re: ยางอะไรเบรคหนึบๆบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 23:57:41 »
รุ่นตอนนี้ผมไม่แน่ใจ แต่ถ้ายี่ห้อเท่าที่ผมใส่มาชอบ

yokahama
dunlop

สองยี่ห้อนี้มาทอปสำหรับผมเลย จะหาก่อน หากไม่ได้ ก็ค่อยยี่ห้ออื่นครับ เน้นรุ่นไปทางสูงๆ หน่อย คุณภาพดีแน่นอน
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 00:07:39 »
จากประสบการณ์นะคับ BS S001 ดีคับ RE001-002 เข้าโค้งเบรคก้ไม่เลวคับ michelin pilot ก้ไม่เลวร้ายคับ ส่วนตัว ผมว่ายาง comfort ทั้งการทรงตัวและเบรค ไม่ดีเท่ายาง sport แน่นอนคับ ผมเคยใช้ RE001 แล้ว ต่อมาใช้ TOYO ตัวที่เน้นเงียบเวลาเบรคต่างกันเลยคับ ตอนนี้คันใหม่เปน Primacy LC ยิ่งหนักเลยคับ ความรุ้สึก แต่ผมว่าจิงๆถ้าวัดระยะเบรคกันไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกคับ comfort & sport แต่มันเปนความรุ้สึกคับ ผมว่ายางsport เวลาเบรคแรงพวงมาลัยจะไม่ค่อยออกซ้ายขวาคับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 10:41:44 »
ที่เคยใช้มาแล้วโอมากๆมี

Pilot sport 3 เงียบสุดและเกาะดีมากเทียบกับความนุ่มเงียบของมัน
S001 เกาะดีกว่า PS3 แต่เรืองเสียงไม่แน่ใจ ตัวที่ใช้อยู่เป็นตัว RFT
RE050 เสียงดังหน่อย
RE002 เสียงดังสุดในนี้ แต่ก็เหมือนจะเกาะสุด

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 12:41:24 »
ผมว่าโดยทั่วไปยางสปอร์ตน่าจะเบรกได้ดีกว่านะครับ
มีครั้งนึงตอนวิ่งมอเตอร์เวย์เลนกลางวีออสเลนขวาสุดซึ่งกำลังจะวิ่งผ่านผมไปก็เบรกกระทันหันโดยไม่ทราบสาเหตุ
รถเค้าลดความเร็วเร็วมากครับ เสียงยางเค้าร้องแบบตอนยางเครื่องบินแตะพื้นเลยครับ ไม่มีเอี๊ยดเลย
แล้วผมก็เร่งความเร็วหนีเลยครับ กลัวจะทำอะไรแปลกๆอีก
วีออสคันนั้นใส่ยางสปอร์ต แก้มเตี้ยครับ ตัวเบรกรู้สึกว่าจะไม่ได้แต่ง แต่มีแค่ครอบเบรก